[Thảo luận] Hỏi Xe Con Chở Hàng ...

ThanhTungTB

Xe điện
Xin hỏi các bác hiểu luật và kinh nghiệm về xe chở hàng .
E chuyên chạy xe 7 chỗ , nhưng gần đây vì đặc thù công việc , E fải chở hàng , cụ thể là quả ca su dài gần hết lòng xe ( xe vẫn đóng được các của bình thường ) .nặng khoảng 200 kg , và e fải tháo ghế phụ trên cùng ra , và để hàng dọc trong xe . Xin hỏi , E làm như vậy thì có phạm luật gì ko ah , và đi đường xxx phát hiện ra ,thì có bị phạt lỗi gì ko ? E xin cảm ơn ah .

haianh

Xe tải
Cụ đã vi phạm luật GTDB, chở hàng hóa trên khoang hành khách
ô tô chở khách chở hàng hóa trong khoang hành khách sẽ bị phạt tiền từ 500.000 - 800.000 đồng, được quy định tại Điểm đ, Khoản 3, Điều 23 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

sontranvu

Xe điện
ô tô chở khách chở hàng hóa trong khoang hành khách sẽ bị phạt tiền từ 500.000 - 800.000 đồng, được quy định tại Điểm đ, Khoản 3, Điều 23 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
Hic, vì miếng cơm manh áo, em cũng toàn lấy xe con đi chở hàng, kín xe lun ý ạ

xelu1984

Xe buýt
Cụ làm mấy tấm dán chống nắng gắn vào kính để ngụy trang , với lại mấy khi xxx ktra xe con đâu mà lo , đừng vi fạm lỗi gì khác là ok .

dhcuong84

Xe buýt
Em thấy cái luật GTĐB nó định nghĩa như c't ấy: "Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.". Như vậy cụ nào chở tầm chục gói mì tôm cũng là chở hàng hóa chắc...

haianh

Xe tải
Em thấy cái luật GTĐB nó định nghĩa như c't ấy: "Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.". Như vậy cụ nào chở tầm chục gói mì tôm cũng là chở hàng hóa chắc...
Mì tôm là hành lý, vật dụng, đồ dùng cá nhân thì ok, nhưng mấy thanh dài dài như của cụ chủ thì bị phạt nhé!

BigSu

Xe tải
Đồ tiêu dùng cán nhân, hành lý thì ko sao bác à.

tuandeu1

Xe tải
luật lá VN chán lắm @@
cụ chủ bụ quy lỗi chở hàng hóa trong khoang hàng khách, mà nếu innova thì làm gì có khoang hàng hóa ? Có khoảng trống sau ghế thứ 3 thôi mà nhỉ

minck

Xe container
Cụ có biết ô tô chở khách và ô tô chở người khác nhau thế nào ko ợ ???Và cụ có biết thế nào là hành khách ko?
Nếu xe của cụ chủ là xe Đa dụng, Ko kinh doanh vận tải thì cụ chủ có thể chở vô tư...(Miễn ko quá tải so với đăng kiểm và ko phải là hàng cấm).Chỉ nên gấp ghế lại. Ko nên tháo ghế...Vì dễ bị cho là *thay đổi công năng*
Sory: Nếu cụ là xxx, Cụ chốt ở đâu để nhà cháu lấy con xe hat bách nhà cháu chở hàng ra để cho cụ phạt...:))

Chỉnh sửa cuối:

K197hvan

Xe tải
vấn đề là bạn đi xe gì, nếu xe suzuki, daihashu thì dễ bị bắt

Ducanhtran

Xe hơi
Cụ cứ chở thôi, nhớ là mang theo hoá đơn đỏ lỡ bị 141 tóm. Còn bình thường chả ai hỏi cả

ThanhTungTB

Xe điện
luật lá VN chán lắm @@
cụ chủ bụ quy lỗi chở hàng hóa trong khoang hàng khách, mà nếu innova thì làm gì có khoang hàng hóa ? Có khoảng trống sau ghế thứ 3 thôi mà nhỉ
Vâng , chính vì thế mà e phải gập 2 hàng ghế sau xuống , và tháo ghế phụ trước ra và để hàng dọc theo xe các bác ah .

ThanhTungTB

Xe điện
Cụ cứ chở thôi, nhớ là mang theo hoá đơn đỏ lỡ bị 141 tóm. Còn bình thường chả ai hỏi cả
Hàng của cty bị lỗi , e mang đi sửa rồi chở về thôi , ko có hóa đơn giấy tờ gì bác ah .

pnew

Xe điện
Cụ có biết ô tô chở khách và ô tô chở người khác nhau thế nào ko ợ ???Và cụ có biết thế nào là hành khách ko?
Nếu xe của cụ chủ là xe Đa dụng, Ko kinh doanh vận tải thì cụ chủ có thể chở vô tư...(Miễn ko quá tải so với đăng kiểm và ko phải là hàng cấm).Chỉ nên gấp ghế lại. Ko nên tháo ghế...Vì dễ bị cho là *thay đổi công năng*
Sory: Nếu cụ là xxx, Cụ chốt ở đâu để nhà cháu lấy con xe hat bách nhà cháu chở hàng ra để cho cụ phạt...:))
Cụ nói đúng, xe nào cũng được chở hàng hóa, quan trọng là chở như thể nào thôi. Trong xe con khoang chở hàng và khoang chở người không phân biệt cố định và thường được thiết kế để thay đổi công dụng ví dụ dựng ghế lên thì là khoang chở người, khi gập ghê xuống lại là khoang chở hàng (việc gập ghế dựng ghế phải theo thiết kế của xe chứ không được tự chế).
Do đó cụ chủ có thể chở hàng hóa được nếu không để ở khoang chở người và xếp hàng hóa theo Điều 20 Luật GTĐB

truongthanhvnn

Xe tải
Thế để đồ trên giá nóc thì có sao ko các cu. Tất nhiên là gon gàng ko cao quá, ko dài và rong qua cái giá nóc

dhcuong84

Xe buýt
Mì tôm là hành lý, vật dụng, đồ dùng cá nhân thì ok, nhưng mấy thanh dài dài như của cụ chủ thì bị phạt nhé!
Đồ tiêu dùng cán nhân, hành lý thì ko sao bác à.
Cụ nói đúng, xe nào cũng được chở hàng hóa, quan trọng là chở như thể nào thôi. Trong xe con khoang chở hàng và khoang chở người không phân biệt cố định và thường được thiết kế để thay đổi công dụng ví dụ dựng ghế lên thì là khoang chở người, khi gập ghê xuống lại là khoang chở hàng (việc gập ghế dựng ghế phải theo thiết kế của xe chứ không được tự chế).
Do đó cụ chủ có thể chở hàng hóa được nếu không để ở khoang chở người và xếp hàng hóa theo Điều 20 Luật GTĐB
Em cũng hiểu như các cụ, tất nhiên là không ai lại đi phạt một người mang chục gói mì tôm trong xe rồi... Nhưng trường hợp nó cứ định nghĩa: mì tôm là "hàng tiêu dùng", cá là "động vật sống, động sản khác" đã được định nghĩa rõ ràng trong Luật GTĐB, phương tiện chở những cái đó là "phương tiện GTĐB" đã được định nghĩa... Như vậy vi phạm điều... khoản...: chở hàng hóa trong khoang chở người.... Thì cãi thế nào ạ?

Hiểu là một chuyện, giải thích cái hiểu đó theo các quy định của pháp luật lại là việc khác.