[Funland] Hỏi vui mà thật!

parkson

Xe tải
Em nghĩ từ "thợ dạy" mang hàm ý xúc xiểm nghề giáo. Nghề nào, lĩnh vực nào cũng có người nọ, người kia, tuy nhiên giáo dục, y tế là những nghề được XH trân quý (thầy giáo, thầy thuốc). Đôi lời cùng cụ chủ tút.

Sonomi102

Xe máy
Nhìn từ nghề em ra, hay gọi thợ thợ code... công việc làm những cái được giao, không thắc mắc tại sao, cần tự biết phải làm thế nào. Không cần nghĩ đến tổng thể kiến trúc, các mối quan hệ - tương tác khách hàng khách hàng.....
Giáo viên cấp 1,2,3 thì có kế hoạch giáo dục từ bộ xuống sở, sở xuống trường, trường giao cho giáo viên. Lúc này giáo viên có kế hoạch giảng dạy ngày này tiết này dạy cái gì, kế hoạch tháng, quý cần đạt được (hoàn công) bao nhiêu tiết... Đó, cũng giống như thợ. Điểm khác biệt ở đây là người thợ làm ra sản phẩm là con người, nghành của tụi em thì chỉ cần nạp dữ liệu và cách thức thực hiện vào RAM để máy làm. RAM và CPU thì nó không có mối quan hệ xã hội với thợ, nó không cãi hôm nay em kô làm việc vì đi sinh nhật, hôm nay em không chạy thể dục vì đến ngày, em không làm tốt vì bố mẹ lục đục, em không yêu cái RAM bên cạnh.... Người giáo viên phải xử lý những vấn đề con người, phải rèn ý thức, kiến thức cho học sinh. Một giáo viên bỏ qua mối quan hệ với học trò được gọi là thợ.
Dạy thêm bán kiến thức gọi là bán chữ.
Xuất bản sách chỉ nghĩ lợi nhuận gọi là buôn chữ.

Lady in red

Xe buýt
Các cụ thông thái thông não cho em sự khác biệt giưa Thợ dạy và Giáo viên?

Thợ dạy có chức năng nhiệm vụ thế nào?

Giâo viên có nhiệm vụ ra sao?

Giáo dục là việc dạy chữ hay bao hàm dạy trẻ em thành NGƯỜI?

Em mông lung quá?
Vớ vẩn. Rửa bát chưa thế???

Moriarty

Xe container
Em nghĩ từ "thợ dạy" mang hàm ý xúc xiểm nghề giáo. Nghề nào, lĩnh vực nào cũng có người nọ, người kia, tuy nhiên giáo dục, y tế là những nghề được XH trân quý (thầy giáo, thầy thuốc). Đôi lời cùng cụ chủ tút.
Trẻ con nó ở trường 8~9 tiếng, còn lại là gia đình chịu trách nhiệm, mà cũng chỉ có 1-2 cô chăm 40-50 cháu. Thế mà có vấn đề là y rằng tại cô hết, phụ huynh toàn tấm gương sáng hoàn hảo chuẩn chỉ, ko thể là nguyên nhân làm con mình hư đc.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện thớt này em tham khảo ý kiến các Cụ chút, sắp đến ngày 20/11 rồi, có nên tặng hoa tặng quà mấy thầy cô giáo dạy Yoga, dạy Gym... không nhỉ?
Có chứ, ko tặng đậm đà các "Thầy " dỗi lại biến thành "Thợ " thì sao cụ lại "thành người " được :))

doccocuukiem

Xe điện
Giáo viên: Lấy sự nghiệp dậy học làm lẽ sống, thu nhập là chuyện thứ yếu, có sao tiêu vậy
Thợ dạy: Lấy tiền thu nhập là điều cốt lõi đúng ý nghĩa của chữ "thợ" , làm mọi cách để tăng thu nhập bất chấp tính giáo dục.
Miếng phomát miễn phí chỉ có trong bẫy chuột, làm giáo viên hay thợ dạy cũng phải tránh chữ "tham". Cứ tham thì thâm, ai cũng vậy

skype0211

Xe tăng
Các cụ thông thái thông não cho em sự khác biệt giưa Thợ dạy và Giáo viên?

Thợ dạy có chức năng nhiệm vụ thế nào?

Giâo viên có nhiệm vụ ra sao?

Giáo dục là việc dạy chữ hay bao hàm dạy trẻ em thành NGƯỜI?

Em mông lung quá?
Quy ra Thầy hết cụ ạ, thầy thợ thợ thầy

Mr HNHX

Xe tải
Qua cụ giải thích, em bỗng cắc cớ nghĩ: Vậy thợ dạy có đáng được Tôn Sư Trọng Đạo không? Vì em nghĩ, thợ là ta thuê nên ta đối xử ngang hàng chứ ( em k có ý cổ xúy kiểu trưởng già là bố bỏ xiền bó thik làm gì thì làm nhá):D
Em cũng khá đồng tình với ý kiến của cụ Taihoatu, tuy nhiên có sửa đổi bổ sung một chút
1. Thợ dậy là những ông/bà/anh/chị/ em chỉ lên lớp dậy học, truyền đạt nội dung kiến thức, giảng ĐÚNG - ĐỦ nội dung là xong, các việc khác không nhất thiết có trách nhiệm... Kể cả các diễn giả như TS Lê Thẩm Dương, Mr XYZ....
2. Giáo viên: ngoài việc dạy học, truyền đạt nội dung kiến thức, còn uốn nắn học trò tác phong, nề nếp, sinh hoạt...

Đối với ý của cụ pain về thợ dậy, quan điểm của em là nên Tôn Trọng chứ không phải là đối xử Ngang Hàng.
Kể cả là thợ dậy thì họ đang làm việc truyền đạt nội dung kiến thức cho chúng ta, con em chúng ta nên cần được Tôn Trọng, và tôn trọng cần được thể hiện bằng cả lời nói và hành động.

VIỆT ANH

Xe điện
Mụ Pain thông não xong thì thông lại cho em hiểu với nhá.
.....Đau hết cả cái đầu....😢😢

appco

Xe buýt
với 1 công việc cụ thể: (1) Thợ dạy là truyền tay kỹ năng tỷ như Mày cứ làm theo tao thì sẽ ra được cái này không cần biết vì sao phải làm thế. (2) Giáo viên thì nêu lý do vì sao phải làm như thế. Kết quả (1) chỉ có 1 cách thực hiện công việc8-x, (2) có thể có nhiều cách thực hiện công việc :D