[Funland] Hỏi về việc mua máy khoan, máy cắt dùng cho gia đình.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu cũng rất mê tools, lúc nào làm món gì mà thiếu công cụ hỗ trợ, nếu thấy đồ đó thiết thực là nhà cháu mua ngay. Qua bao năm tháng tích tụ lại số lượng cũng khủng phết, có lẽ phải tính bằng trọng lượng cả tạ chứ không phải là số lượng chiếc nữa.
Có nhiều món đồ thành đồ cổ luôn. :))
Ví dụ như hộp cờ lê tròng complet này nhà cháu tha từ Đức về, tuổi đời tính ra đã 34-35 năm. Bộ này nặng như cùm, phải cỡ cả yến sắt. :D

thichlexus

Xe điện
Mấy đồ này không có thì thiếu, có thì thừa.
Như nhà em cả năm máy khoan khéo chỉ dùng khoan tường treo cái mắc áo hay cái ảnh là cùng

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà cháu cũng rất mê tools, lúc nào làm món gì mà thiếu công cụ hỗ trợ, nếu thấy đồ đó thiết thực là nhà cháu mua ngay. Qua bao năm tháng tích tụ lại số lượng cũng khủng phết, có lẽ phải tính bằng trọng lượng cả tạ chứ không phải là số lượng chiếc nữa.
Có nhiều món đồ thành đồ cổ luôn. :))
Ví dụ như hộp cờ lê tròng complet này nhà cháu tha từ Đức về, tuổi đời tính ra đã 34-35 năm. Bộ này nặng như cùm, phải cỡ cả yến sắt. :D

Cụ để đồ han gỉ thế ạ. Cụ có thể lấy ra, ngâm qua vào xăng. Rồi bỏ ra lau bằng khăn tẩm xăng. Sẽ sạch đi rất nhiều. Đeo khẩu trang quả lọc vào cụ ạ.
- Sau đó cụ lau qua dầu nhẹ, rồi lau lại bằng giẻ cotton khô. Là ok ngay.

NguyenAnhPhan

Xe container
Mấy đồ này không có thì thiếu, có thì thừa.
Như nhà em cả năm máy khoan khéo chỉ dùng khoan tường treo cái mắc áo hay cái ảnh là cùng
Em hay sửa chữa linh tinh trong nhà. Còn làm nghề nữa. Nên không có công cụ thì bó tay. Mà em không thích đi mượn. Nên mua dần theo thời gian.
- Thỉnh thoảng người ta nhờ - đi làm hộ chút. Gọi là làm phúc là chủ yếu. Vì không lấy công của họ 🙂

Ôi thích quá

Xe buýt
Đúng là không nên lắp lưỡi cưa gỗ vào máy mài góc. Rất chi là nguy hiểm. Ai run tay, không vững tinh thần,không áng chừng trước được những góc độ dễ vấp, lêch tâm lưỡi...thì không nên xài kiểu đó. Tàn phế có ngày.
- Mỗi khi dùng kiểu chống cháy đó, em phải chú mục vào công việc. Phải áng chừng đường cắt, cách di chuyển trước. Xem xét xung quanh có gì có thể tác động đến mình không. Mài góc em dùng là công tắc trượt. Vì vậy trước khi thao tác cắt, phải để "chờ ngón cái" lên công tắc. Bất cứ văng, vấp nào là ngón cái tác động công tắc - máy sẽ tắt ngay. Làm vậy để gia tăng độ an toàn.
* Không khuyến khích bất kì ai xài cách đó.
+ Với cụ thì em khuyên nên dùng cưa đĩa cho an toàn. Vì cụ cắt gỗ có vẻ nhiều. Cưa đĩa nó lại lưỡi to, cắt, xẻ đều ok hơn lưỡi nhỏ nhiều.
+ Không phải em đang dư đồ mà nói vậy đáu. An toàn là trên hết cụ ạ.
Em thì chưa dùng mài góc pin, nhưng xem video thấy cắt gạch mà bị vướng lưỡi, kẹt lưỡi là máy nó dừng. Khác với máy điện vẫn chạy phè phè.

Ôi thích quá

Xe buýt
Rid em không có để ý nên không biết giá bác ơi.

Elora em có đọc nhưng thấy thừa, họ mạnh về tools mở đồ công nghiệp hoặc đồ nặng như ốc vít xe hơi, máy công nghiệp.... Em mua theo nhu cầu thôi, wera là quá thừa với mình.

Wera em cũng sắm gần đủ, họa chăng thiếu đúng bộ Wera 8100 SA/SC là đủ món mình cần. Trên hình trang trước có một phần bộ sưu tập wera em chụp đấy. Nhiều khi mũi bits em dùng Vessel lại thích hơn, hoặc tua vit nhỏ thì em ưng wiha hơn vì cán ngắn, hợp với tư thế làm việc của thằng lùn như em hơn.

Đây là bộ wera em sắm nốt là đủ, khoảng gần 10triệu

Cụ phải làm cái tủ trưng đồ như này nhìn cho thỏa.
Đây là tủ của cụ moto Bình quận 7

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thì chưa dùng mài góc pin, nhưng xem video thấy cắt gạch mà bị vướng lưỡi, kẹt lưỡi là máy nó dừng. Khác với máy điện vẫn chạy phè phè.
Là vì nó có cơ chế chống văng máy. Vấp lưỡi, kẹt lưỡi...là cảm biến nó sẽ báo, mạch bị khóa máy không hoạt động được. 1 số máy điện đời mới cũng có công nghệ đó rồi.

dibo

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ phải làm cái tủ trưng đồ như này nhìn cho thỏa.
Đây là tủ của cụ moto Bình quận 7

View attachment 7946111
Do đồ mình thiên về dụng cụ sửa chữa, diy trong gia đình nên mình dùng giải pháp sử dụng toolbox để tha lôi chỗ này chỗ khác, tầng này sang tầng khác... tiện hơn. Còn bàn workbench hay giá treo pegboard thì tính sau.

Screenshot 2023-07-06 110836.jpg

polizia

Xe container
Máy khoan mua loại khoẻ của thợ đi làm ý, khoan bê tông vèo vèo.
Máy cắt thôi bỏ qua vì máy cắt khá nguy hiểm, mình ko thợ chuyên ko nên dây vs máy cắt.
Máy bắt vít cầm tay mua loại 6-700 shoppee dùng ok.
Mua thêm mấy thứ lặt vặt như kìm cộng lực dài tầm 60cm, kéo cắt ống nước ông gen… là đủ

meodenminh

Xe điện
Ở nhà em có 3 hệ máy pin :
- Makita chính hãng.
- Chân Makita : Tầu niên hiệu, Tầu tem mác (không phải Tầu fake các nsx khác).
- Ridgid.
* Trong đó hệ Ridgid và chân Makita là nhiều nhất.
Loại áp bao nhiêu là phổ thông nhất nhỉ, 12V, 16V hay 21V ?

Alo, các cụ cho em hỏi tí ạ, em đang lựa máy mài, mà thông số kỹ thuật nó ghi loạn xạ quá. @
HTlangtu, @peugoet208, @Metnghi01, @Toanlkh, @honda_cub79, @Ôi thích quá, @hat.tieu, @Tướng cướp, @Pumzen, @wave-tau, @NguyenAnhPhan, @dibo

1. Nó ghi lõi mô tơ dây đồng mà lại ghi mô tơ chổi than là sao nhỉ ?
2. Nên lựa máy có đường kính đá mài 100mm, 115mm hay 125mm các bác nhỉ ?
3. Sao có máy ghi cốt mài hay ren trục bánh mài là M10, M14, rồi có chỗ ghi 20, có chỗ ghi 22, thông số này có nên quan tâm không và nên lựa máy cốt bao nhiêu nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Alo, các cụ cho em hỏi tí ạ, em đang lựa máy mài, mà thông số kỹ thuật nó ghi loạn xạ quá. @
HTlangtu, @peugoet208, @Metnghi01, @Toanlkh, @honda_cub79, @Ôi thích quá, @hat.tieu, @Tướng cướp, @Pumzen, @wave-tau, @NguyenAnhPhan, @dibo

3. Sao có máy ghi cốt mài hay ren trục bánh mài là M10, M14, rồi có chỗ ghi 20, có chỗ ghi 22, thông số này có nên quan tâm không và nên lựa máy cốt bao nhiêu nhỉ ?

Cụ có sđt không ạ. Cụ gửi em. Nhiều nội dung nó dài, còm khá lâu và mỏi tay nữa

NguyenAnhPhan

Xe container

Thông số trên họ ghi là đầy đủ và bth.
Cụ hỏi vậy chắc chắn là còn rất nhiều thắc mắc khác muốn hỏi. Nên em mới nói cụ gửi em sđt của cụ. Em trả lời cho nhanh và dễ hơn.

dibo

Xe buýt

1. Dây đồng không liên quan chổi than/không chổi than. Tất cả hàng tốt đều có motor lõi dây đồng. Nên dùng không chối than để tránh xẹt lửa bắt lửa, phòng trường hợp mài nơi có hơi xăng như gần oto, xe máy. Còn nói chổi than nó nhanh mòn thì bỏ qua đi, bạn dùng gia đình 10 năm nó chưa mòn chổi than đâu.
2. Đường kính đá mài thì nên chọn tùy theo nhu cầu. Dùng gia đình, thợ mức độ nhẹ như cắt tôn, cắt nhựa thì 100m trở xuống là hợp lý rồi, mình đang dùng size 75mm đây, size này còn khó mua lưỡi cắt hơn size 100mm nhiều. Quan trọng là an toàn lao động kính, găng tay, kẹp eto, kìm... và tư thế làm việc. Sử dụng thiết bị mài, cắt này cực kỳ nguy hiểm nếu làm ẩu.
3. Cốt mài với ren trục bánh đừng quan tâm, khi nào chọn xong sản phẩm ở 2 mục trên rồi hãy để ý mua đá mài đúng với chuẩn của nó. Đây là sản phẩm theo size công nghiệp cho nên 1 nhà sx vật liệu thay thế họ sẽ làm đúng thông số cho máy của mình.

Như vậy quan trọng nhất là mục 2, chọn sản phẩm. Mục 1 chính là chọn theo giá tiền, không chồi than thường là đắt hơn, chưa kể tính năng linh tinh như tự ngắt khi kẹt lưỡi, tự ngắt khi rơi máy, kết nối bluetooth với điện thoại....

1. Dây đồng không liên quan chổi than/không chổi than. Tất cả hàng tốt đều có motor lõi dây đồng. Nên dùng không chối than để tránh xẹt lửa bắt lửa, phòng trường hợp mài nơi có hơi xăng như gần oto, xe máy. Còn nói chổi than nó nhanh mòn thì bỏ qua đi, bạn dùng gia đình 10 năm nó chưa mòn chổi than đâu.
2. Đường kính đá mài thì nên chọn tùy theo nhu cầu. Dùng gia đình, thợ mức độ nhẹ như cắt tôn, cắt nhựa thì 100m trở xuống là hợp lý rồi, mình đang dùng size 75mm đây, size này còn khó mua lưỡi cắt hơn size 100mm nhiều. Quan trọng là an toàn lao động kính, găng tay, kẹp eto, kìm... và tư thế làm việc. Sử dụng thiết bị mài, cắt này cực kỳ nguy hiểm nếu làm ẩu.
3. Cốt mài với ren trục bánh đừng quan tâm, khi nào chọn xong sản phẩm ở 2 mục trên rồi hãy để ý mua đá mài đúng với chuẩn của nó. Đây là sản phẩm theo size công nghiệp cho nên 1 nhà sx vật liệu thay thế họ sẽ làm đúng thông số cho máy của mình.

Như vậy quan trọng nhất là mục 2, chọn sản phẩm. Mục 1 chính là chọn theo giá tiền, không chồi than thường là đắt hơn, chưa kể tính năng linh tinh như tự ngắt khi kẹt lưỡi, tự ngắt khi rơi máy, kết nối bluetooth với điện thoại....
Bác tư vấn rất hay, em cảm ơn nhé, em đang nhắm mua cái 720W hay 850W thôi, chắc nó cũng mạnh khiếp rồi, em có từng mượn của thợ thây xài rồi, công nhận lúc chạy nó kêu o o vun vút tốc độ nó kinh lắm, đúng là lơ ngơ thì nguy hiểm thật.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bác tư vấn rất hay, em cảm ơn nhé, em đang nhắm mua cái 720W hay 850W thôi, chắc nó cũng mạnh khiếp rồi, em có từng mượn của thợ thây xài rồi, công nhận lúc chạy nó kêu o o vun vút tốc độ nó kinh lắm, đúng là lơ ngơ thì nguy hiểm thật.
Cụ ý chăm viết. Chứ em viết dài giờ khá là ngại.
- Hồi trước có cụ hỏi (quên tên rồi) về vấn đề " :Làm thế nào để rèn và tôi được dao như thợ. Mà không quằn, không mẻ ?".
Nói thật giải thích nó khá dài. Viết sẽ mỏi tay lắm. Lại khó hiểu nữa. Nên em nói gọi đt em chỉ cho. Chứ nt thì khó lắm. Sau chắc cụ ấy ngại, hay em không thấy sđt nên không để ý nữa.
Giờ em hơi tí thì gọi. Nt viết dài ngại.

dibo

Xe buýt
Bosch nó đang có chương trình KM đó bác, giảm giá 30-50% tùy mẫu.