Hỏi về vạch phân làn ở giữa đường .

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Tôi để ý thấy khi đi đường Phủ Lý xuống Nam Định có vạch lúc trắng lúc vàng lúc liền lúc kách . lúc kẻ vàng thì được chạy 80km/h trắng thì 50 . tôi thấy như thế rất tiện cho lái xe ko fải trông chừng vào biển . Tại sao cách làm hay như thế mà Bộ GTVT ko nhân rộng ra cả nước nhi ?

tienlq

Xe buýt
Nếu đúng thế thì tuyệt vời cho người lái xe, bên Trung quôc và Hàn quốc người ta cngx ghi tốc độ tối đa trên nền đường. Theo em 80% người chạy quá tốc độ do không để ý biển, có cái này sẽ nhạn ra ngay

DuyThanhSNG

Xe tăng
Hầu hết lái xe ở VN còn căng mắt ra đối phó với các tình huống trên đường rồi làm sao mà còn nhìn lên biển khi mà có quá nhiều vật và xe che khuất.
Cái cách kẻ vạch mầu theo tốc độ xe hay thế mà không thấy bác # nhà mình mang ra so sách học hỏi nhỉ.Chỉ thấy bác so sánh những cái mà có lợi cho bác ,thiệt cho dân thôi.

tricoi

Xe buýt
Ạ các mợ các cụ

- Vàng đứt cấm đỗ
- Vàng liền cấm dừng cấm đỗ
- Trắng biết rồi không phải tả
- Tốc độ thì theo biển nhấp nhô: trong <=50, ngoài <=80 hoặc biển hạn chế tốc độ

Vạch sơn vàng chỉ áp dụng trên đường QL, nói chung là đường trường, để nhắc nhở tài xế thay cho cái biển cấm dừng cấm đỗ kẻo hàng chục km các vị quên hoặc cãi qua giao lộ thì biển hết hiệu lực. Cái bờ ruộng cũng tính là giao lộ được mà

Vạch vàng hay trắng không liên quan gì đến tốc độ cả. Cụ mợ nào bảo nhà cháu nói sai cũng được, nhưng để mà lái xe an toàn và suôn sẻ thì xin nghe lời nhà cháu vừa nói. Cháu xin hết ạ

Anna96

Xe hơi
Em cũng xin chịu thua luôn nếu cụ nào nói đó là sáng kiến.
Thực tế khi lái xe phải quan sát biển báo cũng như ban ngày thùi còn biết nó màu vàng còn buổi tối hay trời âm u thì cụ nào có nhìn thấy rõ vàng hay trăng???

usastyle

Xe tải
Em thấy biển báo cũng được nhưng phải để chỗ nào dễ quan sát.Như nước ngoài họ hay để ngay trên đầu xe mình.Đi qua kiểu gì cũng nhìn thấy.Hoặc thông báo chỗ rẽ để xe chuyển làn kịp quan sát.Chứ đường cao tốc mà đi 3 làn có cái biển bé tí đặt tít bên vệ đường mà tốc độ đang cao thì chịu không nhìn thấy.Hoặc nhìn thấy thì chỉ co phanh gấp để chuyển làn.Thêm một cái là nhiều nơi cắm biển hạn chế 50km nhưng đi mãi chả thấy biển hết cấm đâu.Hix.
Ngay chỉ đơn giản cái biển chỉ báo đường phố thôi mà nước ngoài họ làm rất lâu rồi sao bây giờ ta mới học tập và mới sửa được một chút.Đó là tại góc các ngã tư giữa hai tuyến phố ta gắn 2 cái tên phố vuông góc với nhau phố nào thì chỉ theo hướng đường phố đó,rất tiện khi tìm đường,chứ đặt tên phỗ cách ngã tư hàng chục mét thì chiu.(Cái này em thấy sài gòn làm trước,HN mới được mấy tháng gần đây trên một sô tuyến phố.hoặc đường một chiều như nước ngoài họ có cái biển mũi tên chỉ hưởng ghi chữ One Way.Như thế người nào có ko quan sát biển cũng dễ thấy hoặc đỡ phải rẽ vào cái mới thấy cái biển một chiều rồi mới quay xe..Rất dễ quan sát.Cái này cũng đâu có tốn kém gì nhiều đâu.Mà các bác có thêm việc để làm thì càng thích ý chứ.

duongtver

Xe tăng
biển báo đặt toàn chỗ khuất, mà đường thì đông, để ý đường để xử lý tình huống cũng mệt rồi còn thời gian đâu mà nhìn biển nữa các cụ.

tricoi

Xe buýt
biển báo đặt toàn chỗ khuất, mà đường thì đông, để ý đường để xử lý tình huống cũng mệt rồi còn thời gian đâu mà nhìn biển nữa các cụ.
Nói như cụ thì lái xe làm gì

Vâng thì em cũng đồng ý là cái biển báo GT ở VN nó bé tí và nhiều cái chả theo chuẩn nào cả. Cắm thì nhiều chỗ rất tùy tiện và thậm chí là "chơi" người tham gia GT. Nhưng lái xe thì vẫn phải nhìn biển, nếu không tỉnh táo rơi vào "bẫy" thì vẫn phải chấp nhận chứ đừng nói là sơ ý bỏ qua

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em đồng ý với Bác chủ Thread! Nhiều Cụ chắc chưa đi qua cung đường này, riêng em, em chạy suốt. Cái này rất hay, ở chỗ nhiều lúc chẳng may lơ đãng mình không để ý biển báo thì cứ nhìn cái vạch trên đường là biết. Em đi nhiều nhưng mới thấy duy nhất cung đường từ Phủ Lý về Nam Định là áp dụng cái này.

P/s: Vài Cụ nói rằng vạch vàng ở đây là để phân biệt cấm dừng, cấm đậu. Thưa với các Cụ là hôm nào các Cụ chạy thử cung đường này xem, bắt đầu hết biển hạn chế tốc độ là có vạch vàng luôn. Cái này kéo dài cho tới khi có biển hạn chế tiếp theo các Cụ nhé! Nói như các Cụ, cấm dừng, cấm đậu hơn chục km thì em cũng đến chịu.#:-s

Chỉnh sửa cuối:

bulutit

Xe buýt
Website
www.haisontravel.com
Đơn giản ạ: vì đường ở VN luôn luôn có bùn đất nên nếu có vạch thì nó cũng bị phủ đầy bùn đất rồi cụ ạ. Nên các bác nhà ta "cận thận" không in vạch đường.

cptu176

Xe điện
Em đồng ý với Bác chủ Thread! Nhiều Cụ chắc chưa đi qua cung đường này, riêng em, em chạy suốt. Cái này rất hay, ở chỗ nhiều lúc chẳng may lơ đãng mình không để ý biển báo thì cứ nhìn cái vạch trên đường là biết. Em đi nhiều nhưng mới thấy duy nhất cung đường từ Phủ Lý về Nam Định là áp dụng cái này.

P/s: Vài Cụ nói rằng vạch vàng là để phân biệt cấm dừng, cấm đậu. Thưa với các Cụ là hôm nào các Cụ chạy thử cung đường này xem, bắt đầu hết biển hạn chế tốc độ là có vạch vàng luôn. Cái này kéo dài cho tới khi có biển hạn chế tiếp theo các Cụ nhé! Nói như các Cụ, cấm dừng, cấm đậu hơn chục km thì em cũng đến chịu.#:-s
Cụ xem lại luật đi nhé..... Em dân TB, chạy tuyến này suốt, cụ xem lại quy định về vạch trong luật GTĐB.

Chỉnh sửa cuối:

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Cụ xem lại luật đi nhé..... Em dân TB, chạy tuyến này suốt, cụ xem lại quy định về vạch trong luật GTĐB.
quy định về vạch trong luật GTĐB thì đúng rồi nhưng nếu áp dụng cho cả tốc độ có hay hơn ko ? nhiều lúc vượt xe to khuất biển báo là coi như xong . có thêm vạch vàng là biết ngay là được đi tốc độ bao nhiêu vạch trắng tốc độ bao nhiêu .

tricoi

Xe buýt
quy định về vạch trong luật GTĐB thì đúng rồi nhưng nếu áp dụng cho cả tốc độ có hay hơn ko ? nhiều lúc vượt xe to khuất biển báo là coi như xong . có thêm vạch vàng là biết ngay là được đi tốc độ bao nhiêu vạch trắng tốc độ bao nhiêu .
Không áp dụng được vì thực chất 2 thứ đó chẳng liên quan gì đến nhau, chẳng qua đôi lúc trùng hợp thôi. Vạch vàng liền chạy 40 là bình thường, và vạch đứt trắng chạy 100 cũng là bình thường

Ý tưởng dùng vạch báo cho lái xe biết tốc độ giới hạn tại đoạn đường đang đi rất hay, nhưng cần một loại vạch khác. Vạch chéo chẳng hạn. Nhưng chờ Táo GT làm được việc này thì... hãy đợi đấy, cá vàng ai nuôi bây giờ

Hiệp Tùng

Xe tải
Tôi để ý thấy khi đi đường Phủ Lý xuống Nam Định có vạch lúc trắng lúc vàng lúc liền lúc kách . lúc kẻ vàng thì được chạy 80km/h trắng thì 50 . tôi thấy như thế rất tiện cho lái xe ko fải trông chừng vào biển . Tại sao cách làm hay như thế mà Bộ GTVT ko nhân rộng ra cả nước nhi ?
Mr Lê Khánh Vân mới có bằng lái xe ô tô à.

xebokeooto

Xe tăng

P/s: Vài Cụ nói rằng vạch vàng là để phân biệt cấm dừng, cấm đậu. Thưa với các Cụ là hôm nào các Cụ chạy thử cung đường này xem, bắt đầu hết biển hạn chế tốc độ là có vạch vàng luôn. Cái này kéo dài cho tới khi có biển hạn chế tiếp theo các Cụ nhé! Nói như các Cụ, cấm dừng, cấm đậu hơn chục km thì em cũng đến chịu.#:-s
Và E cũng đến chịu Cụ.
Mời Cụ đọc ở đây hộ E ạ:

http://www.luatgiaothongduongbo.net/he-thong-bao-hieu/vach-ke-duong-bo-viet-nam.nd5-dt.21.009.html

xe thủng lốp

Xe container

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Vâng, qui định này thì em cũng hiểu. Nhưng như Cụ chủ Thread đã thắc mắc, em cũng đi nhiều rồi và thấy chỉ duy nhất ở cung đường này áp dụng vạch vàng cho tốc độ. Hồi đầu mới đi em cũng thắc là không hiểu sao ở đoạn này giữa đường lúc thì vạch vàng, lúc thì vạch trắng? Sau đi nhiều và quan sát thì thấy cứ sau biển báo hết hạn chế tốc độ 50km thì xuất hiện vạch này và nó cứ kéo dài mãi cho tới khi nào có biển hạn chế 50km thì lại chuyển sang vạch màu trắng. Biết là nó chẳng theo Luật nhưng đây là kinh nghiệm của cá nhân em thì em theo thôi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mr Lê Khánh Vân mới có bằng lái xe ô tô à.
Sao Cụ lại móc máy Mợ ấy thế? Đây chỉ là trao đổi thôi mà? Luật nhà mình là thế, khó hiểu nên dễ vận dụng. Đến ngã 3 còn định nghĩa là ngã tam nữa kìa. Không biết thì hỏi chứ nói như Cụ dễ mếch lòng nhau lắm. Em cũng mới đổi bằng lần thứ 2 thôi nhưng luôn xác định là ra đường còn phải học nhiều lắm Cụ ạ.

xebokeooto

Xe tăng
Vâng, qui định này thì em cũng hiểu. Nhưng như Cụ chủ Thread đã thắc mắc, em cũng đi nhiều rồi và thấy chỉ duy nhất ở cung đường này áp dụng vạch vàng cho tốc độ. Hồi đầu mới đi em cũng thắc là không hiểu sao ở đoạn này giữa đường lúc thì vạch vàng, lúc thì vạch trắng? Sau đi nhiều và quan sát thì thấy cứ sau biển báo hết hạn chế tốc độ 50km thì xuất hiện vạch này và nó cứ kéo dài mãi cho tới khi nào có biển hạn chế 50km thì lại chuyển sang vạch màu trắng. Biết là nó chẳng theo Luật nhưng đây là kinh nghiệm của cá nhân em thì em theo thôi.
Đó là trường hợp trùng hợp ngẫu nghiên thôi. Như cả tuyến đường Hồ Chí Minh đều là vạch vàng hết nhưng vẫn có đoạn 50 km/h đấy thôi

xethietgiap

Xe đạp
Vạch này nên áp dụng cho các tuyến đường là đúng đấy. Tuyến đường Hồ Chí Minh thường có vạch kẻ này mà.
Các bạn nhầm hay sao đấy! Khả năng chưa đưa hết mẫu vạch kẻ đường lên diễn đàn này thì phải.
Hồi còn công tác trong quân đội (Bộ chỉ huy QS Nam Định) mình đã tham gia tập huấn về luật GTĐB mà! Nó thuộc hệ thống vạch trên đường có tốc độ trên 60 km/h đấy!
Chúc vui! Mình nghỉ hưu hơn 2 năm rồi, chưa sắm được 4 bánh.

Chỉnh sửa cuối: