[Funland] Hỏi về tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân

mr new

Xe tải
CC nếu tự quyết toán:
1. Lấy biên lai nộp thuế ở các cty mà các cụ làm
2. tải phần mềm HTKK
3. nhập dữ liệu vào phần mềm và xuất file XML
4. vào trang thuedientu và nôp là xong
không cần phải đi đâu hết và chờ KQ thôi
E tưởng sau khi submit qua trang thuế điện tử đối với file XLM thì mình vẫn phải lên 1 cửa để nộp bản copy mấy cái giấy tờ xin ở các công ty chứ cụ nhỉ?

HaMyPhan

Xe đạp
E tưởng sau khi submit qua trang thuế điện tử đối với file XLM thì mình vẫn phải lên 1 cửa để nộp bản copy mấy cái giấy tờ xin ở các công ty chứ cụ nhỉ?
Vẫn phải lên nộp bản cứng cụ ạ. Hôm trước có cái thông báo do ảnh hưởng của dịch nên đối với các trường hợp phải nộp thêm thì sẽ ghi nhận thời điểm nộp qua điện tử còn giấy tờ sẽ gửi sau được

vios77

Xe buýt
Nếu cụ hoàn thuế thì mới phải lên nộp mấy cái đó còn k thì chỉ chuyển tiền nộp là ok

mr new

Xe tải
Vẫn phải lên nộp bản cứng cụ ạ. Hôm trước có cái thông báo do ảnh hưởng của dịch nên đối với các trường hợp phải nộp thêm thì sẽ ghi nhận thời điểm nộp qua điện tử còn giấy tờ sẽ gửi sau được
Cảm ơn bác. E thuộc diện được hoàn lại thuế nên chắc đợi đỡ dịch đi rồi sẽ mang qua 1 cửa nộp bản cứng. Hiện giờ e mới nộp bản XLM thì theo e hiểu họ mới chỉ có cái mình khai chứ làm gì đã có giấy tờ gì để đối chứng. Nên e đoán kiểu gì cũng phải đi 1 lượt để nộp băn cứng nữa😁

Hai Hom Hinh

Xe tải
Các cụ/mợ cho e hỏi, bạn em trong 2019, có 5 tháng thu nhập tại công ty A trên 2x triệu, 5 tháng ở công ty B, thu nhập <9 triệu, 2 tháng thu nhập thử việc ở công ty C <9trieu! Thì khi làm quyết toán thuế, chỉ lấy mình hoá đơn, chứng từ của công ty A và quyết toán được không? Hay phải lấy thêm B và C?

Getzcoi

Xe tăng
Không cụ ạ. Tháng 12 của năm quyết toán thuế nếu cụ vẫn làm ở cty B (thể hiện trên hóa đơn có chi trả lương tháng 12 cho cụ) thì cụ quyết toán ở chi cục thuế quản lý công ty B chứ không phải nơi cư trú.
Thường sau khi nộp bản cứng xong thì bao giờ nhận được tiền (hoàn thuế) cụ nhỉ?

hamailinhvp2

Xe máy
5 ngày họ giải quyết ở thuế , sau đó chuyển về kho bạc NN để thực hiện lệnh hoàn trả, khoảng 3-5 ngày nữa :). Cũng tùy có nơi rất nhanh 3-5 ngày là tiền về TK

Như ở quận Cầu Giấy em làm là 1 tuần có tiền vào TK cụ ạ.
Các cụ/mợ cho e hỏi, bạn em trong 2019, có 5 tháng thu nhập tại công ty A trên 2x triệu, 5 tháng ở công ty B, thu nhập <9 triệu, 2 tháng thu nhập thử việc ở công ty C <9trieu! Thì khi làm quyết toán thuế, chỉ lấy mình hoá đơn, chứng từ của công ty A và quyết toán được không? Hay phải lấy thêm B và C?
Phải lấy đủ hóa đơn cả B và C nữa cụ nhé

chim to

Xe tăng
Em cũng đang hóng tiền về chứ tạm nghỉ ko lương đói quá. Có nhu nhập 2 nơi mà nhờ con bé kt công ty quyết toán hộ nên cũng chả biết làm ntn, chỉ hóng ngày ting ting

Hai Hom Hinh

Xe tải
[/QUOTE]
Như e đọc 1 comment ở trên thì e đang hiểu là không cần lấy nhi?

tuananh_tlu

Xe buýt
Cụ xem có được hoàn nhiều không, ít quá không bõ công =))

Như e đọc 1 comment ở trên thì e đang hiểu là không cần lấy nhi?

[/QUOTE]
Cụ phải phân biệt thu nhập vãng lai khác với tiền lương, tiền công. Em chỉ hướng dẫn các cụ dựa trên kinh nghiệm của em. Cụ có thể thử không cần hóa đơn công ty B, C xem sao :)

114hangbong

Xe cút kít
Cụ in thêm cả bản excel của file khai báo trên kia ra mà nộp nhé!

hthhthhth

Xe hơi
Uầy, vậy tuần sau em phải thu xếp đi nộp bản cứng mới được. Hy vọng tiền về trong tháng 4 này là tốt lắm rồi :D
Nộp được qua bưu điện đây các cụ

Vừa rồi cháu cũng ra bưu điện, gửi chuyển phát nhanh qua bưu điện, mất 10K. Gồm có:
- In tờ khai thành 2 bản (tờ mà từ phần mềm HTKK tính toán ra số tiền ý)
- Bản chính thư xác nhận thu nhập
- Bản photo chứng từ, ghi dòng "Cam kết sao y bản chính" và ký tên, ghi tên ở dưới.

Ban đầu theo hướng dẫn của công ty cũ, cháu gửi bản photo hết tới cơ quan quản lý thuế TNCN của cháu là Chi cục thuế quận Hoàn Kiếm, 2, 3 ngày sau, họ gọi lại, bảo là phải nộp bản chính Thư xác nhận thu nhập; Chứng từ khấu trừ thì bản photo nhưng phải ghi "Cam kết sao y bản chính" và ký tên, ghi tên ở dưới. Thế là phải gửi bổ sung hồ sơ lần nữa. Cháu nhận được hoàn thuế hôm 1/4 vừa rồi. Nhanh thật. Phải xác định đúng cơ quan quản lý thuế để mà gửi tới không có mất mất cái Thư xác nhận thu nhập bản chính.

mr new

Xe tải
Nộp được qua bưu điện đây các cụ

Vừa rồi cháu cũng ra bưu điện, gửi chuyển phát nhanh qua bưu điện, mất 10K. Gồm có:
- In tờ khai thành 2 bản (tờ mà từ phần mềm HTKK tính toán ra số tiền ý)
- Bản chính thư xác nhận thu nhập
- Bản photo chứng từ, ghi dòng "Cam kết sao y bản chính" và ký tên, ghi tên ở dưới.

Ban đầu theo hướng dẫn của công ty cũ, cháu gửi bản photo hết tới cơ quan quản lý thuế TNCN của cháu là Chi cục thuế quận Hoàn Kiếm, 2, 3 ngày sau, họ gọi lại, bảo là phải nộp bản chính Thư xác nhận thu nhập; Chứng từ khấu trừ thì bản photo nhưng phải ghi "Cam kết sao y bản chính" và ký tên, ghi tên ở dưới. Thế là phải gửi bổ sung hồ sơ lần nữa. Cháu nhận được hoàn thuế hôm 1/4 vừa rồi. Nhanh thật. Phải xác định đúng cơ quan quản lý thuế để mà gửi tới không có mất mất cái Thư xác nhận thu nhập bản chính.
Cảm ơn bác. E mời bác chén rượu. Toàn những người đã làm và tư vấn nhiệt tình như này thì ae cứ thế làm theo là yên tâm 😁

114hangbong

Xe cút kít
E cảm ơn bác. Lần đầu tiên e tự làm quyết toán thuế, may các cụ OF nhà mình chu đáo chỉ dẫn nên cũng tự lần mò được
Các cụ trên này rất nhiệt tình cụ ạ. Em cũng lần đầu làm qttn mà chịu khó hỏi han các cụ trong thớt nên cũng tự tin hơn nhiều.