[Funland] Hỏi về tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Eng_HN

Xe tải
Ô, thế sao các năm trước em lên nộp, thiếu cái họ biết luôn cụ ạ. Hình như họ đã cập nhật theo tháng rồi í
Tại thời điểm này (trước 31/03/2022) để biết được đầy đủ thu nhập năm 2021 của cụ thì chỉ có cụ, chứ bên tax chịu, kể cả "nhờ Bác dẫn lối đưa đường để các cán bộ Thuế tra giúp cho" thì cán bộ thuế cũng chịu.
Vì có đã có đầy đủ thông tin đâu mà tra, đến 31/03 mới là hạn cuối cùng các cty nộp hồ sơ quyết toán (trong đó có quyết toán thuế TNCN) lên thuế => sau ngày này thì mới có dữ liệu nhé, nhưng đến lúc đó thì thành ra nộp chậm rùi nhỉ

dungmgsu

Xe hơi
Em nhờ kế toán chuyên nghiệp khai thuế TNCN hộ từ hơn chục năm nay, Trước 31/3 hàng năm em nộp tất cả các giấy tờ (ảnh, scan) liên quan cho bạn ấy, bạn ấy tính toán và báo số tiền còn thiếu sau khi đã khấu trừ, rất nhẹ đầu. Chi phí cho bạn ấy mỗi năm 12tr!
Bác giàu thế, làm dịch vụ quyết toán thuế cá nhân tầm 500k thôi. Hoặc hình như theo % được hoàn lại, tầm 1 củ :)

Romeo_HN

Xe tăng
Bác giàu thế, làm dịch vụ quyết toán thuế cá nhân tầm 500k thôi. Hoặc hình như theo % được hoàn lại, tầm 1 củ :)
Bạn ấy là bạn học cấp 3 của cô em gái, em cũng không biết bao nhiêu nên tự chuyển, coi cô ấy như em nên không nghĩ đắt rẻ.

nguyenbinh777

Xe buýt
Tại thời điểm này (trước 31/03/2022) để biết được đầy đủ thu nhập năm 2021 của cụ thì chỉ có cụ, chứ bên tax chịu, kể cả "nhờ Bác dẫn lối đưa đường để các cán bộ Thuế tra giúp cho" thì cán bộ thuế cũng chịu.
Vì có đã có đầy đủ thông tin đâu mà tra, đến 31/03 mới là hạn cuối cùng các cty nộp hồ sơ quyết toán (trong đó có quyết toán thuế TNCN) lên thuế => sau ngày này thì mới có dữ liệu nhé, nhưng đến lúc đó thì thành ra nộp chậm rùi nhỉ
Cụ không làm kế toán rồi. Trừ khi công ty chi trả lương cho cụ mà ko đưa cào sổ sách kế toán. Còn nếu trả lương cho cụ mà có đưa vào sổ sách kế toán thì hàng tháng hoặc hàng quý đều phải gửi tờ khai thuế tncn. 31/3 chỉ là thời điểm các công ty phải nộp quyết toán thuế TNCN, tổng hợp lại thu nhập cả năm và các cá nhân đủ điều kiện uỷ quyền công ty quyết toán thay, các cá nhân phải tự quyết toán. Còn thời hạn cho cá nhân tự đi quyết toán thuế tncn năm nay là 30/4 cơ, nên cụ không lo vụ nộp chậm đâu.

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

toechuoi

Xe tăng
Moá. Hôm rồi em còn bị gọi truy thu thuế từ 2019. Làm 3 nguồn mà chẳng thằng nào nộp cho em đồng thuế nào. May mà ít, đòi được chứ không nhục sịp :))

Được gửi từ iPhone 16 Pro Max - Otofun