[Funland] Hỏi về tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân

dz0r0

Xe điện
Em vào mà nó ko nhận qua mạng. Em nhập cục thuế hà nôi. Tờ khai cũng cục thuế hà nội - chi cục đống đa nhưng không hiểu sao nó không nhân. Phần mềm của thuế cứ 1 tháng đổi một lần chóng hết cả mặt.

Cục thuế HN và Cục thuế HN - Chi cục Đống Đa là 2 đơn vị khác nhau rồi cụ ơi.

luot_song

Xe điện
Em vào mà nó ko nhận qua mạng. Em nhập cục thuế hà nôi. Tờ khai cũng cục thuế hà nội - chi cục đống đa nhưng không hiểu sao nó không nhân. Phần mềm của thuế cứ 1 tháng đổi một lần chóng hết cả mặt.

cháu nghĩ cụ tích vào ô bên dươi mới đúng

Cụ phải tick vào ô dưới. Cụ có trực tiếp khai thuế đâu

freethinker

Xe tăng
Em làm được rồi các cụ ạ. Có phải nộp bản cứng cho chi cục thuế nữa không các cụ nhỉ?

chungduclan

Xe buýt
E đang có 2 ms thuế, đang dò xem ông nào tự đăng ký ms thuế cho e.
Về nguyên tắc mỗi người chỉ có 1 MST. Có thể ngày trước cụ làm ở 1 công ty, họ đã làm thủ tục cấp MST cho cụ bằng 1 số CMND. Xong vài năm sau cụ thay đổi số CMND hoặc đổi thành thẻ căn cước. Khi cụ chuyển sang 1 công ty khác. Cụ ko khai báo MST với nó. Kế toán tra số CMND, thẻ căn cước mới của cụ chưa có MST. Nó cũng đếch hỏi cụ đã có MST chưa mà nó lại làm thủ tục cấp cho cụ 1 MST mới với số CMND hoặc thẻ căn cước mới. Đúng ra là cụ phải khai báo khi có thay đổi CMND, thẻ căn cước để thuế họ điều chỉnh thông tin MST cho cụ. Như em đây cũng 1 MST, một cái của CMND ở quê, 1 cái thủ đô. Kệ cmn. Về cơ bản thì cơ quan thuế chưa đủ lực lượng, công nghệ...để sờ đến từng cá nhân đâu. Đến doanh nghiệp thuế còn chưa sờ đến hết được nữa là. Chỉ trường hợp cụ có 1 MST nhưng nhiều công ty nó "mượn" tên, MST của cụ để là lương nhưng nó chưa khấu trừ nộp đủ thuế. Đến cuối năm các công ty đó đều quyết toán ghi số thu nhập của cụ. Thuế nó sẽ nhìn được tổng số thu nhập của cụ và số thuế phải nộp khấu trừ chưa đủ. Đầu tiên nó sẽ sờ đến các công ty đã làm trả lương cho cụ. Xong công ty nào mà trả lương cho cụ thật thì họ sẽ trình được và cam kết được số thu nhập đã trả cho cụ. Còn công ty nào làm lương giả thì sẽ bị cơ quan thuế loại chi phí, phạt hành chính...
Mà cụ lương cao thế! Ước tính Nếu được hoàn thì làm quyết toán. Còn nếu phải nộp thì thôi kẹ cmn cũng được!

KatKik

Xe điện
Về nguyên tắc mỗi người chỉ có 1 MST. Có thể ngày trước cụ làm ở 1 công ty, họ đã làm thủ tục cấp MST cho cụ bằng 1 số CMND. Xong vài năm sau cụ thay đổi số CMND hoặc đổi thành thẻ căn cước. Khi cụ chuyển sang 1 công ty khác. Cụ ko khai báo MST với nó. Kế toán tra số CMND, thẻ căn cước mới của cụ chưa có MST. Nó cũng đếch hỏi cụ đã có MST chưa mà nó lại làm thủ tục cấp cho cụ 1 MST mới với số CMND hoặc thẻ căn cước mới. Đúng ra là cụ phải khai báo khi có thay đổi CMND, thẻ căn cước để thuế họ điều chỉnh thông tin MST cho cụ. Như em đây cũng 1 MST, một cái của CMND ở quê, 1 cái thủ đô. Kệ cmn. Về cơ bản thì cơ quan thuế chưa đủ lực lượng, công nghệ...để sờ đến từng cá nhân đâu. Đến doanh nghiệp thuế còn chưa sờ đến hết được nữa là. Chỉ trường hợp cụ có 1 MST nhưng nhiều công ty nó "mượn" tên, MST của cụ để là lương nhưng nó chưa khấu trừ nộp đủ thuế. Đến cuối năm các công ty đó đều quyết toán ghi số thu nhập của cụ. Thuế nó sẽ nhìn được tổng số thu nhập của cụ và số thuế phải nộp khấu trừ chưa đủ. Đầu tiên nó sẽ sờ đến các công ty đã làm trả lương cho cụ. Xong công ty nào mà trả lương cho cụ thật thì họ sẽ trình được và cam kết được số thu nhập đã trả cho cụ. Còn công ty nào làm lương giả thì sẽ bị cơ quan thuế loại chi phí, phạt hành chính...
Mà cụ lương cao thế! Ước tính Nếu được hoàn thì làm quyết toán. Còn nếu phải nộp thì thôi kẹ cmn cũng được!
Cty cũ e báo thay cmt mà kt nóa lười ko cập nhật, kể cả sổ bhxh. Mấy năm nay thất nghiệp ko đóng thuế má, bh. Giờ cty mới họ làm thuế má với bh mới tra ra có 2 mst, 2 số bhxh.
Giờ muốn cập nhật lại thông tin thì phải hủy 1 mst.

chichbong08

Xe buýt
Em muốn nộp tiền thuế bằng chuyển tiền online qua tài khoản BIDV, bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo ạ!

chichbong08

Xe buýt
Ý cụ là cụ nộp thêm tiền thuế khi quyết toán?
Vâng em phải nộp thêm ạ. Em vừa vào tiện ích nộp của VCB, có mấy chỗ chưa rõ khi điền form của nó:
- Số quyết định / số bảng kê biên lai: cái này bỏ trống?
- Theo kết luận của CQ có thẩm quyền: chọn "CQ có thẩm quyền khác"?
- Kỳ thuế: cái này bắt phải điền "tháng/năm", chứ nếu chỉ điền năm 2019 thì nó xóa; vậy mình điền là 12/2019 hay 01/2019?
- Nơi thu mặc định là kho bạc Nam Từ Liêm: không sửa được, mình cứ để vậy?
- Phải chọn mode "nộp hộ" rồi nhập mã số thuế, chứ không chọn mode "tự nộp" được.
Mong được bác chỉ giáo.
À em hỏi thêm, em mới nộp bản in kê khai cho nhân viên thuế, chưa upload xml được, cứ nộp tiền luôn có sao không?

Chỉnh sửa cuối:
Nếu phải nộp thêm thì theo ý kiến của em là lờ nó đi. Hồ sơ là hóa đơn đỏ, chứng từ xác nhận thu nhập, bản kê khai từ phần mềm in ra. Cụ mang lên nộp cho chi cục thuế
Năm trước em chỉ ủy quyền cơ quan quyết toán phần thuế thu nhập tại cơ quan, Đến tháng 10 Cục thuế họ gửi yêu cầu nộp thuế bổ sung kèm theo khoản phạt chậm nộp khoảng 20% số chậm nộp. Em chịu chả hiểu.Đến ngày 30/3 em làm quyết toán được không?

Năm trước em chỉ ủy quyền cơ quan quyết toán phần thuế thu nhập tại cơ quan, Đến tháng 10 Cục thuế họ gửi yêu cầu nộp thuế bổ sung kèm theo khoản phạt chậm nộp khoảng 20% số chậm nộp. Em chịu chả hiểu.Đến ngày 30/3 em làm quyết toán được không?
Nếu phải nộp thêm thì cụ phải nộp trước 31/3 cụ nhé

tulipvietnam

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, sao em kê khai online ở trang bên dưới, nơi nộp hồ sơ lại khác điểm các bác nói ở trên nhỉ, nó bảo chỉ cần không làm việc cho tổ chức chi trả thì chọn chi cục thuế nơi tạm trú hoặc thường trú?

Các bác cho em hỏi, sao em kê khai online ở trang bên dưới, nơi nộp hồ sơ lại khác điểm các bác nói ở trên nhỉ, nó bảo chỉ cần không làm việc cho tổ chức chi trả thì chọn chi cục thuế nơi tạm trú hoặc thường trú?
Khác như nào cụ. Tháng 12 của năm quyết toán mà cụ không làm việc ở cty nào thì cụ quyết toán ở nơi cư trú. Các hướng dẫn của em vẫn thế mà

xuandai

Xe buýt
Cụ nào thừa thuế thì quyết toán lúc nào cũng được nhé.

tulipvietnam

Xe hơi
Khác như nào cụ. Tháng 12 của năm quyết toán mà cụ không làm việc ở cty nào thì cụ quyết toán ở nơi cư trú. Các hướng dẫn của em vẫn thế mà
Trường hợp của em ntn: tháng 1-tháng 6 em làm ở cty A, tháng 6-12 em làm ở cty B, giờ đang làm ở cty C. Vậy thì đăng ký nộp hồ sơ ở nơi cư trú là đúng nhỉ ?

vios77

Xe buýt
CC nếu tự quyết toán:
1. Lấy biên lai nộp thuế ở các cty mà các cụ làm
2. tải phần mềm HTKK
3. nhập dữ liệu vào phần mềm và xuất file XML
4. vào trang thuedientu và nôp là xong
không cần phải đi đâu hết và chờ KQ thôi

Trường hợp của em ntn: tháng 1-tháng 6 em làm ở cty A, tháng 6-12 em làm ở cty B, giờ đang làm ở cty C. Vậy thì đăng ký nộp hồ sơ ở nơi cư trú là đúng nhỉ ?
Không cụ ạ. Tháng 12 của năm quyết toán thuế nếu cụ vẫn làm ở cty B (thể hiện trên hóa đơn có chi trả lương tháng 12 cho cụ) thì cụ quyết toán ở chi cục thuế quản lý công ty B chứ không phải nơi cư trú.