[Funland] Hỏi về tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Phuha18

Xe tăng
Em . cái để sang tuần em nhận chứng từ đi quyết toán ạ

vi_nhat_tieu

Xe máy
Nếu phải nộp thêm thì theo ý kiến của em là lờ nó đi. Hồ sơ là hóa đơn đỏ, chứng từ xác nhận thu nhập, bản kê khai từ phần mềm in ra. Cụ mang lên nộp cho chi cục thuế
Theo cụ trong trường hợp phải nộp thêm tiền thì có lờ đi đc ko ạ ? Chả may bên Thuế họ truy ra thì sao cụ ? E tải phần mềm về và kê khai thì thấy mình còn phải đóng thêm hơn 3 củ tiền thuế nữa.

vi_nhat_tieu

Xe máy
Cụ Bia hơi Sài Gòn ơi, trong mẫu form mình khai nó tính luôn khoản tiền phải nộp thêm rồi cụ ạ. Nếu mà mình không nộp thì làm sao quyết toán được cụ nhỉ.
Mai em định đến bộ phận thuế HN làm thủ tục thì em nộp tiền trước rồi mới nộp các giấy tờ ạ ? Ra bộ phận 1 cửa nộp hả cụ ?
E kê khai cũng thấy phải đóng thêm tiền thuế. Nếu mà cứ lờ đi ko nộp thuế thì ko biết như nào mợ nhể

trungvki

Xe máy
Theo cụ trong trường hợp phải nộp thêm tiền thì có lờ đi đc ko ạ ? Chả may bên Thuế họ truy ra thì sao cụ ? E tải phần mềm về và kê khai thì thấy mình còn phải đóng thêm hơn 3 củ tiền thuế nữa.
Bao giờ bên thuế họ có văn bản thì cụ nộp thôi ạ :D

Khi nộp file xml online, có cần đính kèm các chứng từ khẩu trừ thuế ko cụ?
Không cụ ơi. Chỉ nộp file XML, cụ phô tô bản gốc toàn bộ các chứng từ, lúc nộp chỉ nộp bản phô tô chứng từ và bản in từ phần mềm (gốc), mang bản gốc chứng từ đi để họ đối chiếu

vi_nhat_tieu

Xe máy
Không cụ ơi. Chỉ nộp file XML, cụ phô tô bản gốc toàn bộ các chứng từ, lúc nộp chỉ nộp bản phô tô chứng từ và bản in từ phần mềm (gốc), mang bản gốc chứng từ đi để họ đối chiếu
Cám ơn cụ, e note lai để mấy nữa đi nộp cho đầy đủ hồ sơ giấy tờ

Getzcoi

Xe tăng
Họ có thu các chứng từ khấu trừ thuế bản gốc của mình ko, hay chỉ đối chiếu và thu bản photo thôi ạ?

Em có phải nộp photo CMND ko, và có cần công chứng ko ạ?

À mà em mang nộp chứng từ tại CQ thuế sau 30/3 có được ko ạ, vì em thuộc diện được hoàn, mà đọc trên mạng thấy họ bảo tránh tắc nghẽn nên có thể nộp sau 30/3, cụ có biết chỗ này thế nào ko?

Sorry cụ em hỏi nhiều quá, em sắp xong rồi, hihi

Họ có thu các chứng từ khấu trừ thuế bản gốc của mình ko, hay chỉ đối chiếu và thu bản photo thôi ạ?

Em có phải nộp photo CMND ko, và có cần công chứng ko ạ?

À mà em mang nộp chứng từ tại CQ thuế sau 30/3 có được ko ạ, vì em thuộc diện được hoàn, mà đọc trên mạng thấy họ bảo tránh tắc nghẽn nên có thể nộp sau 30/3, cụ có biết chỗ này thế nào ko?

Sorry cụ em hỏi nhiều quá, em sắp xong rồi, hihi
1. Họ chỉ thu bản phô tô, bản gốc cụ cầm về chơi
2. CMND chỉ cần phô tô, không cần công chứng
3. Vài năm sau cụ quyết toán vẫn được trả tiền như thường, nên sau 30/3 thoải mái cụ nhé

Getzcoi

Xe tăng
1. Họ chỉ thu bản phô tô, bản gốc cụ cầm về chơi
2. CMND chỉ cần phô tô, không cần công chứng
3. Vài năm sau cụ quyết toán vẫn được trả tiền như thường, nên sau 30/3 thoải mái cụ nhé
Ui, đầy đủ quá. Em nộp thuế thì nhiều rồi nhưng chẳng mấy khi thu lại được tiền nên lần này rất phấn khích :D

Thanks cụ nhé.

Ui, đầy đủ quá. Em nộp thuế thì nhiều rồi nhưng chẳng mấy khi thu lại được tiền nên lần này rất phấn khích :D

Thanks cụ nhé.
À. Em quên là CMND phô tô cụ chỉ phải nộp khi cụ quyết toán ở nơi cư trú thôi nhé. Còn lại thì không cần

Aiknow

Xe hơi
Chả hiểu tính kiểu gì cụ ạ. Em nản quá luôn.
Chắc chị tính sai hoặc đưa cả những khoản thu nhập ko khấu trừ thuế và ko có biên lai thuế vào, chứ bình thường ít khi cơ quan thuế để phải nộp thêm nhiều lắm, số thuế khấu trừ tại nguồn thường là đã suýt soát hoặc nhiều hơn số phải nộp rồi, họ bắt mình đi đuổi gà (hoàn thuế) chứ họ ko thả gà ra đuổi (truy thu).

114hangbong

Xe cút kít
Chắc chị tính sai hoặc đưa cả những khoản thu nhập ko khấu trừ thuế và ko có biên lai thuế vào, chứ bình thường ít khi cơ quan thuế để phải nộp thêm nhiều lắm, số thuế khấu trừ tại nguồn thường là đã suýt soát hoặc nhiều hơn số phải nộp rồi, họ bắt mình đi đuổi gà (hoàn thuế) chứ họ ko thả gà ra đuổi (truy thu).
Lần đầu chị làm chắc cũng sai sót.
Nhưng mà tập hợp chứng từ lại, vào mẫu form tự tính thấy kết quả và so sánh biểu thuế bậc thang thấy cũng khớp.
Khoản thu nhập ở công ty thu 10%, còn lại khoản kia chưa trừ tý nào nên trừ các khoản cho cá nhân, bảo hiểm thì trơ ra từng đấy em ạ.
Chị so sánh với thu nhập và mức thuế phải đóng của ông xã thấy cũng tương đương.
Nên từ đó em buồn :((

dz0r0

Xe điện
Cụ Bia hơi Sài Gòn ơi, trong mẫu form mình khai nó tính luôn khoản tiền phải nộp thêm rồi cụ ạ. Nếu mà mình không nộp thì làm sao quyết toán được cụ nhỉ.
Mai em định đến bộ phận thuế HN làm thủ tục thì em nộp tiền trước rồi mới nộp các giấy tờ ạ ? Ra bộ phận 1 cửa nộp hả cụ ?
Cụ có gõ được Tiếng Việt có dấu trong phần mềm kê khai không ạ. Cháu loay hoay mãi mà không tìm ra.