Hỏi về Trung tâm đào tạo lái xe

hoangphi20

Xe đạp
Hôm nay, e đi thi chứng chỉ tốt nghiệp, phần thi thực hành tại Hùng Vương, e report tiếp:

- Cách tổ chức thi: phải nói là rất lộn xộn, số báo danh được gọi lung tung, các thầy liên tục đưa học sinh của thầy vào thi trước, làm các học viên còn lại ức chế.

- Thái độ sát hạch viên: quá tồi. Dọa học viên: đứa nào ý kiến thì cho nghỉ thi.

E thi được 100 điểm, kinh nghiệm thi của e là chạy xe đạp côn, rà phanh, cho xe chạy "thật chậm", các bác cứ chạy chậm, kết hợp nhìn gương, đảm bảo 100 điểm.

Ngoài ra, chia sẻ cùng các bác chưa thi, các lỗi vớ vẩn khi thi không để ý sẽ mắc phải: Xe tại vạch xuất phát, có tiếng " bắt đầu" thì mới chạy.

Bức xúc nữa là mình đang đợi dài cổ để thi, thì người VIP của mấy ông sát hạch viên vừa trượt, lại được xếp lên xe thi lại luôn.

Kinh nghiệm tiếp theo khi thi tại đây, thi trượt, cụ chịu khó đợi tới khi nào gần hết học viên thi, ngồi chỗ chờ ký ý, sát hạch viên sẽ ra hỏi cho thi lại luôn, cụ đỡ phải đi thi lại vào buổi khác, mất thời gian. Còn nữa, nếu bức xúc quá về vấn đề gì đó, bạn phi vào phòng bà giám đốc ý, nói cho bà ý biết, bà xử cho bạn, hôm nay thấy một chị, chị này chả biết thế nào, vào gặp thầy nhận hồ sơ của chị đó, kêu ka ầm ĩ là các thầy sát hạch viên đại loại là gây khó khăn, làm chị ý tâm lý, thi không tốt. Bà giám đốc ngồi cạnh thầy đó, thế là mấy ông sát hạch viên bị bà giám đốc sạc, ông nào ông đấy xanh mặt.

Hẹn gặp lại các cụ ở bài report tình hình thi cử ngày 31/5 sắp tới của e. Kính chúc các cụ thi tốt, may mắn, và lái xe an toàn ./.

Chỉnh sửa cuối:

Acupunture

Xe đạp
Trượt thì chỉ không mất tiền phụ đạo đâu cụ ơi ( cái này có thật nhưng marketing cho nâng tầm trung tâm) nhưng thỉnh thoảng nó mới cho đi tập phát, thi thì fải đóng lệ phí rồi!Cụ có thể qua C500 (hơi bị đầu lâu) hoặc trung tâm số 8 ở Ngọc Hồi ấy.

codate

Xe tăng
khà khà bọn Hùng Vương ở xa trung tâm nên lộng hành nhỉ, giờ dám cho thi lại luôn 1 cách ngang nhiên như thế cơ à.

hoangphi20

Xe đạp
khà khà bọn Hùng Vương ở xa trung tâm nên lộng hành nhỉ, giờ dám cho thi lại luôn 1 cách ngang nhiên như thế cơ à.
Trung tâm này lộng hành thật, nhưng cho thi lại luôn thì cũng không có gì là ngang nhiên lắm, chỉ là thi chứng chỉ tại trường, chứ có phải là thi sát hạch cấp bằng đâu.

codate

Xe tăng
Trung tâm này lộng hành thật, nhưng cho thi lại luôn thì cũng không có gì là ngang nhiên lắm, chỉ là thi chứng chỉ tại trường, chứ có phải là thi sát hạch cấp bằng đâu.
thì cũng thế thôi mà cụ, muốn thi lại thì phải đợi đến hết lượt mọi người rồi mới cho thi lại chứ thi lại luôn thì nản quá. Thà rằng cho qua luôn cho rồi (chứng chỉ mà :D)

hoangphi20

Xe đạp
Hôm nay, e đi thi sát hạch tại Hùng Vương đã xong, hết duyên nợ với trung tâm này.

Sát hạch thì tổ chức có tốt hơn thi chứng chỉ tại trường lần trước, có cái e hơi lạ, e thi xong phần sa hình, hí hửng ra ngoài thi đường trường. Ai dè, ra tời cổng, các học viên thi trước đó truyền tai nhau, mỗi học viên 1 lít lót tay cho sát hạch viên. Kết quả thì ai cũng ok (phần thì mà theo mọi người là dễ nhất lại mất xiền, cứ phụ thuộc vào con người là mất tiền, nản hẳn), lúc chạy xe thì mỗi người chạy khoảng 30m, ngồi chưa nóng ***, sát hạch viên cầm tiền rồi mà cứ cáu nhặng lên, hết biết.

tmk1207

Xe tải
khổ thân bro " hoangnhi" dính phải bác giám khảo đó ^^ . Mình thì dc ngồi vs bác ko cáu ... lên số dùm . cầm tay lái dùm . mình chỉ đạp mỗi con vs ga và phanh ^^ . Và quan trọng hơn là Passed rồi :D
// chúc mừng bro nhé . bb " Hùng Vương " ...

Ipad_Iphone

Đi bộ
Hôm nay, e đi thi sát hạch tại Hùng Vương đã xong, hết duyên nợ với trung tâm này.

Sát hạch thì tổ chức có tốt hơn thi chứng chỉ tại trường lần trước, có cái e hơi lạ, e thi xong phần sa hình, hí hửng ra ngoài thi đường trường. Ai dè, ra tời cổng, các học viên thi trước đó truyền tai nhau, mỗi học viên 1 lít lót tay cho sát hạch viên. Kết quả thì ai cũng ok (phần thì mà theo mọi người là dễ nhất lại mất xiền, cứ phụ thuộc vào con người là mất tiền, nản hẳn), lúc chạy xe thì mỗi người chạy khoảng 30m, ngồi chưa nóng ***, sát hạch viên cầm tiền rồi mà cứ cáu nhặng lên, hết biết.
Đồng chí này cùng khóa 36 với mình rồi. Mình tổng kết lại cái sự học ở Trung tâm này cho mọi người được rõ và không ai bị lòe nữa nhé:
1. Đóng tiền và đi học:
- Mọi người đừng qua Trung tâm nào hoặc quảng cáo vớ vẩn gì cho tốn tiền mà mua bực vào người, cứ ra thẳng SVĐ Mỹ Đình chỗ góc đối diện với cây xăng đầu làng bún Phú Đô vào trong đó mà nộp, giá là 4.900.000đ + 150.000đ tiền khám sức khỏe. Tuy nhiên có cái khó chịu là khi lên Trung tâm học, nhất là mấy buổi đầu lái còn yếu vớ phải ông thày nào muốn kiếm chác cũng sẽ giở dọng hăm dọa làm tiền. Lời khuyên là đừng yếu bóng vía.
- Thực hành; Hàng ngày nếu muốn đi học thì tầm 7h có mặt ở sân Mỹ Đình ra đó họ gom lên xe bus rồi lên sân tập. Ai có thời gian và yếu lái hãy đi, ở đây không được đi dã ngoại nhiều nên nếu có cần học thì cũng không nên đi nhiều, quen với sân, với xe cái là có thể nghỉ luôn đợi đến lúc gần thi hãy tập lại vì lên trên đó sáng đi 2 vòng sân, chiều 2 vòng (nếu đóng tiền theo dạng trên). Trong khóa 36 này có lão Kiểm già chắc sẽ ghi vào sách kỷ lục của Trung tâm vì một tháng lão ấy đi phải tầm 26 buổi, các đồng chí cứ nhân với 3 tháng xe là bao nhiêu buổi nhé. Nể anh già này luôn, nhưng nhờ có anh ấy nên khóa 36 đi học rất vui, cười nói rôm tụ.
- Lý thuyết: Cái này thì mình cho điểm cộng Trung tâm sau khi đã rất nản với cung cách dạy lái của các ông thày ở đây. TT có một phòng học lý thuyết bằng máy tính với điều hòa mát mẻ, sau khi chạy 2 vòng nếu bác nào chăm chỉ cứ vào đó mà đánh lý thuyết, đảm bảo đến lúc thi sẽ ổn, không phải lót tay chống trượt vì lúc thi kiểu gì cũng qua nếu biết cách hỏi 2 bạn bên cạnh, trừ khi đen quá là không học và 2 bạn bên cạnh cũng bao luật. Em không bao, về nhà cũng không học lý thuyết vì em học theo cách trên, lúc vào thi làm tầm 4ph được 29 câu, can tội làm ẩu nên không thể đạt điểm tối đa.
- Ăn uống: Chuyện ăn uống trên TT cũng bình thường vì học tập trung nên chỉ có một số chỗ có thể ăn được đó là cantin trong TT, mấy quán ở ngoài đường cổng TT và đặc biệt mách các newbies một địa đểm là quán thịt chó ở cách xa TT khoảng 2km, chỗ đó ăn khá rẻ, chỉ hơn cơm bình dân một tẹo.
2. Thi cử:
- Tổng ôn tốt nghiệp và sát hạch: Nhắc đến 2 lần tổng ôn và thi này làm mình điên cả tiết với mấy ông thày được giao nhiệm vụ này ở TT, thật nhố nhăng hết sức, lúc tổng ôn thì học trò của các bác ấy được lái xe nhiều hơn anh em (cái này mình không bức xúc lắm vì họ đóng tiền nhiều thì cho họ đi thêm vài vòng mất gì của bọ) nhưng bực mình nhất là lúc thi tốt nghiệp các bác ấy ra sức tráo người của các bác ấy từ số bd giời ơi đất hỡi nào nhảy vào chen ngang ngay *** người ta, không thèm để ý gì đến mọi người, hầu hết mọi người đều nhịn, muốn cho qua nhưng có một số người như mình không nhịn được kiểu làm việc nhố nhăng đó nên đã đôi co với họ rất nhiều lần. Tưởng thi sát hạch có người của Sở về họ sẽ làm việc nghiêm chỉnh nhưng cũng chỉ bớt lộn xộn hơn một chút, còn vẫn có tình trạng chèn ngang, và khốn nạn nhất là những người nào phản ứng nhiều sẽ bị xếp đi vào xe lởm, nguy cơ bị trượt sẽ cao hơn đi vào các xe ngon (sẽ được họ sắp cho các học viên của họ). Những bác nào đôi co nhiều hãy chuẩn bị sẵn tâm lý cho việc này và cứ tự tin vào bản thân, vì lái xe trong sân cũng không có gì quá khó, mình cứ làm chủ tay lái được thì họ thích chơi gì thì chơi. Có lẽ công tác tổ chức là một điều mà TT Hùng Vương cần đặc biệt chú ý nếu muốn nâng cao chất lượng đào tạo.
- Thi sát hạch: Sau khi đã miệt mài học lái và lý thuyết thì thi sát hạch là bước cuối cùng để cầm được cái bằng trong tay. Có lẽ không ai là không bị tâm lý khi thi sát hạch dù lái có vững rồi. Kinh nghiệm của bản thân mình là trước ngày thi hay buổi sáng sớm trước khi thi nên thuê xe Chip đi khoảng 1h cho quen chân vì từ ngày thi tốt nghiệp đến ngày thi sát hạch cách nhau cả chục ngày, nếu ai không có xe đi thường xuyên sẽ dễ bị quên bài hoặc bối rối. Khi vào thi sự chờ đợi càng làm cho tâm lý bị căng thẳng, lúc thi nên để ý nhất bài lái xe lên dốc, lúc tập cố gắng ăn non thôi, nếu có mất 5 điểm cũng không sao, còn 15 điểm nữa để mất cơ mà. Và quan trọng nữa là đừng có bỏ bài nào trong 10 bài thi. Nếu phạm vào một trong 2 lỗi này thì lại phải thi lại sau đó tầm 1 tháng, rất mất thời gian, mệt mỏi và tốn tiền oan nữa.
3. Lấy bằng và trải nghiệm tay lái thực:
Sau khi có bằng thì việc đi xe ra ngoài đường đối với học viên cũng là một vấn đề đáng phải bàn đến vì thực ra sau khi lấy bằng đa phần học viên tại TT gần như chưa sẵn sàng khi ra đường do chế độ học ở TT chủ yếu là ở trong sân. Có một điểm nữa mình muốn nhận xét ở đây là cách đào tạo của TT là không nhất quán, mỗi thày dạy một kiểu, điều này cũng là lỗi do khâu tổ chức yếu kém, nghiệp vụ sư phạm của giáo viên kém, vì khi học lái, cần có một giáo trình thống nhất, cách lái xe cơ bản cũng nên thống nhất, chỉ sau này khi có bằng, có xe lái riêng rồi thì lúc đó học viên muốn thực hành thế nào đó là việc của họ.
Có đôi lời tâm sự với các bạn đồng môn ở đây, có gì không đúng anh em nhận xét giúp nhé.

tmk1207

Xe tải
K36 đây ạ :D cũng chả biết anh Kiểm nào . Căn bản trong 3 tháng chắc mình đi lên dc 10 buổi . trong 10 buổi đó chắc 2/3 là ngồi đánh tá lả vs mấy anh em trong nhà :)) .... Lấy bằng mà giờ vẫn thơm mùi mực :D

Ipad_Iphone

Đi bộ
Em gái này là học trò của thày nào vậy? Đảm bảo bạn sẽ không được ưu ái như vậy nếu là con trai. Chúc mừng bạn nhé!

khổ thân bro " hoangnhi" dính phải bác giám khảo đó ^^ . Mình thì dc ngồi vs bác ko cáu ... lên số dùm . cầm tay lái dùm . mình chỉ đạp mỗi con vs ga và phanh ^^ . Và quan trọng hơn là Passed rồi :D
// chúc mừng bro nhé . bb " Hùng Vương " ...

Ipad_Iphone

Đi bộ
Nổi tiếng như lão Kiểm già mà bạn không biết thì hơi tiếc cho bạn, chắc đán tá lả toàn thua nên không còn tâm trí đâu mà quan tâm đến những nhân vật nổi tiếng :))
K36 đây ạ :D cũng chả biết anh Kiểm nào . Căn bản trong 3 tháng chắc mình đi lên dc 10 buổi . trong 10 buổi đó chắc 2/3 là ngồi đánh tá lả vs mấy anh em trong nhà :)) .... Lấy bằng mà giờ vẫn thơm mùi mực :D

tmk1207

Xe tải
Nổi tiếng như lão Kiểm già mà bạn không biết thì hơi tiếc cho bạn, chắc đán tá lả toàn thua nên không còn tâm trí đâu mà quan tâm đến những nhân vật nổi tiếng :))
có phải cái ông nhìn như Thầy giáo mà hay đeo kính dâm ko vậy . căn bản mình chả khoái để ý chuyện người khác lắm .... sống nội tâm mà :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe nói trung tâm này cũng được.

tmk1207

Xe tải
uh thì cũng dc :)) . Nhưng lên rồi mới biết chứ :D

Ipad_Iphone

Đi bộ
Nếu nghiêm chỉnh chắc chỉ có C500, số buổi học tuy hạn chế nhưng học buổi nào ra buổi đó, lại được đi đường trường nhiều (có cả chuyến dã ngoại đi tận Lạng Sơn), hàng ngày đi học mỗi học viên đóng 5-10k mua cơm bình dân mời thày. Thằng bạn mình học ở đó ra nói tổng chi phí cho đến khi lấy bằng, bao gồm cả ăn uống hết khoảng 7,5tr.

tmk1207

Xe tải
Nếu nghiêm chỉnh chắc chỉ có C500, số buổi học tuy hạn chế nhưng học buổi nào ra buổi đó, lại được đi đường trường nhiều (có cả chuyến dã ngoại đi tận Lạng Sơn), hàng ngày đi học mỗi học viên đóng 5-10k mua cơm bình dân mời thày. Thằng bạn mình học ở đó ra nói tổng chi phí cho đến khi lấy bằng, bao gồm cả ăn uống hết khoảng 7,5tr.
trung tâm này cug same same 7t5 nhỉ :-? ... nhưng tiền đập phá còn gấp mấy lần 7.5 ... huhu ... hôm thi bằng xong 2 anh em đi chơi mà dịch vụ chán phèo chả có gì

Ipad_Iphone

Đi bộ
trung tâm này cug same same 7t5 nhỉ :-? ... nhưng tiền đập phá còn gấp mấy lần 7.5 ... huhu ... hôm thi bằng xong 2 anh em đi chơi mà dịch vụ chán phèo chả có gì
Đi chơi phải biết chỗ chứ nếu không biết chỗ thì chán là đúng thôi =))

danghung83hn

Tháo bánh
Ông ơi, ông đừng lái xe ra đường nhá. Nghe ông nói con sợ vãi cả ra quần :(