[Funland] Hỏi về tàn cuộc khó trong cờ tướng

Trục

Xe ba gác
Em giờ thỉnh thoảng chơi online trên điện thoại, ko được đập quân chan chát. Và bực nhất là nhiều khi đang thắng chắc lại bấm nhầm nước (lệch 1 ô ) thế là thua luôn :D.
Em cũng ít chơi cờ hội, trong thôn có bàn, nhưng chơi ngán nhất mấy ông chầu rìa.
Lớn bé bằng nhau tất, chơi mất hay. ;))

Demchinhhang.net

Xe container
Ai đi trước?

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Pháo tốt cao bền sĩ tượng thắng tướng bền sĩ tượng ( vần rất khó nhưng thắng ) ...

Cơ mà bên kia còn con tốt cao thì em nghĩ là hòa ạ ...

Bố em huấn luyện em oánh cờ, ban đầu là chấp đủ các loại quân, rồi đến khi oánh hòa, sau đó em oánh thắng bố em nhiều quá, em bỏ không chơi với Cụ nữa. ;))
Ông cụ hay chơi pháo đầu mã đội, đôi mã toàn rơi vào mồm pháo nhà em, thế mới lạ. :D
Em thì cờ gà thôi nhưng kinh nghiệm của em là do bố cụ điều xe ra không kịp mà đã lo tấn công. Chơi pháo đầu mã đội là khi tất cả sẵn sàng thì sẽ tấn công tổng lực, nếu đối phương chống trả thành công thì hầu như bên tấn công sẽ thua hoặc chuyển sang thế cờ tàn. Chơi pháo đầu mã đội cũng phải phòng ngừa cho tình huống đối phương thí cặp pháo hủy cặp mã hoặc tổ chức đổi quân để bẻ gãy thế giao chân của cặp mã. Nói chung là tùy theo tình huống. :D

Kinh nghiệm chơi cờ của em là làm gì thì làm, nếu thấy cần thiết là phải chuyển ngay sang thế cờ hòa chứ ham hố tấn công mà ko chắc thắng thì xem như bại trận. :D

Trục

Xe ba gác
Em thì cờ gà thôi nhưng kinh nghiệm của em là do bố cụ điều xe ra không kịp mà đã lo tấn công. Chơi pháo đầu mã đội là khi tất cả sẵn sàng thì sẽ tấn công tổng lực, nếu đối phương chống trả thành công thì hầu như bên tấn công sẽ thua hoặc chuyển sang thế cờ tàn. Chơi pháo đầu mã đội cũng phải phòng ngừa cho tình huống đối phương thí cặp pháo hủy cặp mã hoặc tổ chức đổi quân để bẻ gãy thế giao chân của cặp mã. Nói chung là tùy theo tình huống. :D

Kinh nghiệm chơi cờ của em là làm gì thì làm, nếu thấy cần thiết là phải chuyển ngay sang thế cờ hòa chứ ham hố tấn công mà ko chắc thắng thì xem như bại trận. :D
Em cứ song pháo + xe hoặc tam tử xe pháo mã tấn công phế cặp ngựa hoặc 1 con trước, đưa thế khai cuộc của ông cụ vào thế đơn thương độc mã là em lùa xơi được nốt con còn lại. ;))
Pháo đầu mã đội mất cặp ngựa thì chỉ có quay về thủ hoàn toàn. Về được pháo gánh thì may ra có cơ hội thủ hòa. =))

Trục

Xe ba gác
Em ngồi xem đánh cờ của nhóm cao thủ ở ngõ 102 Trường Chinh, đội này chơi hay cực.
Nhiều phát rất toan tính, đổi xe lấy sĩ để chống đối phương đưa vào thế cờ tàn để thủ hòa.
Ngồi xem đội này học các thế oánh hòa hay lắm.

Em cứ song pháo + xe hoặc tam tử xe pháo mã tấn công phế cặp ngựa hoặc 1 con trước, đưa thế khai cuộc của ông cụ vào thế đơn thương độc mã là em lùa xơi được nốt con còn lại. ;))
Pháo đầu mã đội mất cặp ngựa thì chỉ có quay về thủ hoàn toàn. Về được pháo gánh thì may ra có cơ hội thủ hòa. =))
Vậy là bố cụ chỉ hay cặp mã nên khi mất mã là lúng túng không biết tấn công sao. Mà thường chơi pháo đầu mã đội là chơi với người trình yếu hơn mình một chút chứ trình họ cao hơn thì chắc 10 ván thua hết 8. :D

Em ngồi xem đánh cờ của nhóm cao thủ ở ngõ 102 Trường Chinh, đội này chơi hay cực.
Nhiều phát rất toan tính, đổi xe lấy sĩ để chống đối phương đưa vào thế cờ tàn để thủ hòa.
Ngồi xem đội này học các thế oánh hòa hay lắm.
Chuyển sang thế cờ hòa cũng ký công và đúng thời điểm (tức là thí quân đúng lúc), qua thời điểm đó thì hết cơ hội chuyển sang hòa luôn :D.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cờ này hòa bác ạ. Cứ giữ nguyên phần nhà, đi tốt ngang, tốt đỏ xuống thì bỏ 2 sĩ lấy 1 tốt, lúc đó, giữ lại cặp tượng, có vứt luôn cả tốt thì đỏ còn pháo cũng đánh cả ngày. Nguyên tắc, đối phương còn ngựa thì giữ sĩ, còn pháo thì giữ tượng :D
Hoà thôi.trình ngang nhau thì thắng vào mắt cụ nhỉ

Trục

Xe ba gác
Vậy là bố cụ chỉ hay cặp mã nên khi mất mã là lúng túng không biết tấn công sao. Mà thường chơi pháo đầu mã đội là chơi với người trình yếu hơn mình một chút chứ trình họ cao hơn thì chắc 10 ván thua hết 8. :D
Bộ môn của em là ngựa bình phong, pháo du hà, nên cặp xe đôi khi chỉ dùng để làm cảnh.
Cờ yếu hơn em thì phá hàng phòng thủ hà khá khoai, nên em lọt được xe quá hà thì coi như bên kia ăn đủ. :D

Trục

Xe ba gác
Chuyển sang thế cờ hòa cũng ký công và đúng thời điểm (tức là thí quân đúng lúc), qua thời điểm đó thì hết cơ hội chuyển sang hòa luôn :D.
Ở bàn đó em học được thế thủ hòa Tứ Tượng, Tứ Sĩ
Hôm em hỏi tại sao lại phế xe, hắn bảo thằng kia rắp tâm chuyển về thế Tứ sĩ, nên hắn buộc phải phế xe để oánh thắng, không cho thủ hòa. :D

vandatAT

Xe container
Bộ môn của em là ngựa bình phong, pháo du hà, nên cặp xe đôi khi chỉ dùng để làm cảnh.
Cờ yếu hơn em thì phá hàng phòng thủ hà khá khoai, nên em lọt được xe quá hà thì coi như bên kia ăn đủ. :D
Thường là lão tính trước được khoảng bn nước đấy ;))

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Mời các cụ yêu cờ tướng xem trận thắng của ngôi sao số 1 Việt Nam ạ , vừa tối nay

BabySharks

Xe máy
Hoà thôi, còn 2 tốt thì may ra

Nha Trang@

Xe điện
Nói ko nghe, chỉ ko nghe ông dùi cho mày thua luôn. Để ông vào oánh cho lẹ. :))
Đánh cờ ntn thà em đánh với cái đầu gối của em còn hơn. Em đã đánh là phải đánh độ chứ không đánh chơi nên không có ông nào ở ngoài chỉ chỏ gì hết, chỉ biết xúm lại xem thôi.

tienaka

Xe điện
Úi giời, oánh cờ vui mới cay củ và dễ chửi nhau cụ ah. Đang thua, đang bí nóng hết người lại có thằng đi qua nó dài mồm buông câu, lòng non lắm, thằng thì lấy tay ấn nhẹ lên trán nói thấp như vịt chặt chân :)) điên k tả dc, mắt đỏ long sòng sọc ấy. Các cụ già còn chửi nhau, cạch mặt nhau ấy 😆
em chứng kiến mà cụ, tới ông bô nhà em ở quê hai anh em oánh cờ mà vẫn to tiếng chửi nhau như trẻ con, mà may là cứ xong rồi thôi o:-)

GamCaoMayLanh

Xe container
Nhân đang nghỉ giải lao chờ H2, em nhờ các bác thông não một tình huống khó giữa vô địch khu phố và vô địch xóm vừa diễn ra. Xe Đỏ đâm xuống chiếu, Pháo Xanh rút về góc Sĩ để thủ, Tượng Xanh ngay ở trên đầu Xe. Mã Đỏ lao tiếp xuống chiếu, Xe Xanh rút về chặn nước chiếu bắt Mã Đỏ. Mã Đỏ lại nhảy về. Ngặt nỗi Xe Xanh vừa lao lên tróc Mã Đỏ thì Mã Đỏ lại lao xuống chiếu, nếu mà Xe Xanh không chặn thì bị sát cục. Cứ thế Xe Xanh, Mã Đỏ tái diễn...Khán giả A nói Xanh thua nếu Xe Xanh cứ tróc Mã Đỏ, khán giả B cự lại là do Mã Đỏ nhảy chiếu sát cục nên Xe Xanh về chặn là nước cản chứ không phải tróc quân. Vậy theo các bác bên nào phải thay đổi nước đi để không bị xử thua vì phạm luật?.

Cổ Long

Xe tải
Đợt dịch dã dài quá nên mấy anh em toàn vác bàn cờ ra chiến vỉa hè. Đến hình cờ tàn khó đành hỏi các bác: Đỏ còn Pháo Tốt (cao) , bền Sĩ Tượng, Đen còn Chốt (cao), bền Sĩ Tượng. Hỏi Đỏ có cơ thắng ko?.
Về lý thuyết thì mã tốt hòa, pháo tốt thành công với bên đỏ pháo tốt sỹ tượng và bên đen bền sỹ tượng.

Nếu bên đen thêm tốt sẽ hòa. Đó là về lý thuyết.

Nhưng tùy hình cờ mà lý thuyết và thực tế không giống nhau. Vào thế mã tốt cũng thắng dù bên đen bền sỹ tượng.

huynguyen1102

Xe máy
Nhân đang nghỉ giải lao chờ H2, em nhờ các bác thông não một tình huống khó giữa vô địch khu phố và vô địch xóm vừa diễn ra. Xe Đỏ đâm xuống chiếu, Pháo Xanh rút về góc Sĩ để thủ, Tượng Xanh ngay ở trên đầu Xe. Mã Đỏ lao tiếp xuống chiếu, Xe Xanh rút về chặn nước chiếu bắt Mã Đỏ. Mã Đỏ lại nhảy về. Ngặt nỗi Xe Xanh vừa lao lên tróc Mã Đỏ thì Mã Đỏ lại lao xuống chiếu, nếu mà Xe Xanh không chặn thì bị sát cục. Cứ thế Xe Xanh, Mã Đỏ tái diễn...Khán giả A nói Xanh thua nếu Xe Xanh cứ tróc Mã Đỏ, khán giả B cự lại là do Mã Đỏ nhảy chiếu sát cục nên Xe Xanh về chặn là nước cản chứ không phải tróc quân. Vậy theo các bác bên nào phải thay đổi nước đi để không bị xử thua vì phạm luật?.
theo em hiểu thì nhất cách nhất chiếu sẽ xử hòa