[Funland] Hỏi về tàn cuộc khó trong cờ tướng

Binhan.4ever

Xe buýt
Em nhớ là pháo tốt sĩ tượng toàn đánh đúng chắc thắng bền sĩ tượng.
Còn bên thủ thêm một con tốt mà bên công không có cửa bắt được thì hòa khỏi cần nghĩ.
Pháo tốt sĩ tượng hoà với sĩ tượng bền cụ ạ.

Có 2 hình thắng 1 là pháo đầu đóng chặt khoá sĩ tượng có mặt tướng, mò tốt đánh cục. Hình 2 là đổi tốt lấy 2 tượng. Đưa về pháo sĩ tất thắng 2 sĩ. Người nào biết đỡ họ né đòn thì cờ chỉ hoà thôi.

dungcivic

Xe tăng

Có 2 hình thắng 1 là pháo đầu đóng chặt khoá sĩ tượng có mặt tướng, mò tốt đánh cục. Hình 2 là đổi tốt lấy 2 tượng. Đưa về pháo sĩ tất thắng 2 sĩ. Người nào biết đỡ họ né đòn thì cờ chỉ hoà thôi.
Thế cờ tất thắng nhé cụ, chỉ là đánh hơi phức tạp và nhiều biến thôi.

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Mới đi tường thuật giải ở Bắc Giang về hả cụ

Cụ cá cươc gì mà đỏ thế, để em like một phát cho phấn khởi!
Em mới đi về đang tự cách ly he he ..
Quen tay bóng bánh nên đỏ hết mít hí hí ...
GamCaoMayLanh : Cụ phạm luật trường tróc con mã sẽ bị xử thua nếu không đổi nước . Không thể đặt câu hỏi vì sao ông không ăn tượng tôi mà cứ đi về lộ 2 trong trường hợp này ạ ...

GamCaoMayLanh : Cụ phạm luật trường tróc con mã sẽ bị xử thua nếu không đổi nước . Không thể đặt câu hỏi vì sao ông không ăn tượng tôi mà cứ đi về lộ 2 trong trường hợp này ạ ...
Từ ngày biết cụ cũng là mem OF, em đâm nghiện những ván cụ tường thuật ở Thăng Long Kỳ Đạo.
Chúc cụ vững tay chèo phục vị anh em nhé!

GamCaoMayLanh

Xe container
Ý em là bên Xanh mới tróc 2 nước nên vẫn chưa phạm luật, còn bên Đỏ dọa sát ngay. Nên Xe Xanh không chạy lên bờ sông mà trên đường dọc vẫn được quyền hỏi thăm con Mã cà khịa. Em chưa rõ luật VN, luật TQ, luật QT xử ntn trong hình cờ trên?. (Mã Đỏ trên đường bỏ chạy còn cản Tượng Xanh, gián tiếp giúp Xe Đỏ bắt Tượng Xanh)

GamCaoMayLanh

Xe container

Em vừa thử với anh Sộp, sau 12 nước đứng hình luôn. Ý anh ấy chắc là hòa, chiếu theo luật CT VN dùng 1 quân chiếu mãi sau 6 nước cũng hòa.

Binhan.4ever

Xe buýt

Thế cờ tất thắng nhé cụ, chỉ là đánh hơi phức tạp và nhiều biến thôi.
Không có chuyện pháo tốt TẤT THẮNG sĩ tượng bền đâu cụ.

Tàn tất thắng ví dụ như đơn xe tất thắng khuyết sĩ tượng.

Tàn hoà ví dụ như đơn xe đánh bền sĩ tượng. Tuy nhiên có vài hình sĩ tượng bị vếch, treo ngược vẫn thua đơn xe.

Tàn hoà nhưng khéo thắng ví dụ đơn xe đánh 1 mã 2 tượng. Mã đứng lộ 5 chân tượng thì hoà, mọi hình khác mã 2 tượng sẽ thua.

Tàn pháo tốt đánh sĩ tượng bền như em nói là hoà. Pháo tốt thắng chỉ có 1 là pháo đầu đóng chặt khoá sĩ tượng có mặt tướng, mò tốt đánh cục. Hình 2 là đổi tốt lấy 2 tượng. Đưa về pháo sĩ tất thắng 2 sĩ. Người nào biết đỡ họ né đòn, tránh đưa về 2 hình cờ trên thì cờ chỉ hoà thôi. Cụ có thể thẩm chessdb hoặc để 2 con software tự đánh là sẽ hiểu.

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com

Em vừa thử với anh Sộp, sau 12 nước đứng hình luôn. Ý anh ấy chắc là hòa, chiếu theo luật CT VN dùng 1 quân chiếu mãi sau 6 nước cũng hòa.
Đứng hình là đen thua đấy .

Trường hợp này cụ phải tin em , giải quốc gia diễn ra nhiều rồi ạ...

Demchinhhang.net

Xe container
Làm cái đại hôi online đi các cụ ơi.

thanh040506

Xe trâu
Không có chuyện pháo tốt TẤT THẮNG sĩ tượng bền đâu cụ.

Tàn tất thắng ví dụ như đơn xe tất thắng khuyết sĩ tượng.

Tàn hoà ví dụ như đơn xe đánh bền sĩ tượng. Tuy nhiên có vài hình sĩ tượng bị vếch, treo ngược vẫn thua đơn xe.

Tàn hoà nhưng khéo thắng ví dụ đơn xe đánh 1 mã 2 tượng. Mã đứng lộ 5 chân tượng thì hoà, mọi hình khác mã 2 tượng sẽ thua.

Tàn pháo tốt đánh sĩ tượng bền như em nói là hoà. Pháo tốt thắng chỉ có 1 là pháo đầu đóng chặt khoá sĩ tượng có mặt tướng, mò tốt đánh cục. Hình 2 là đổi tốt lấy 2 tượng. Đưa về pháo sĩ tất thắng 2 sĩ. Người nào biết đỡ họ né đòn, tránh đưa về 2 hình cờ trên thì cờ chỉ hoà thôi. Cụ có thể thẩm chessdb hoặc để 2 con software tự đánh là sẽ hiểu.
Chuẩn cụ. Về thế thì phải đưa về với điều kiện 2 bên đi đúng 100%, cho nên cao thủ ăn nhau ở cờ tàn là vì thế.

Trần Đoành.

Xe container
Đợt dịch dã dài quá nên mấy anh em toàn vác bàn cờ ra chiến vỉa hè. Đến hình cờ tàn khó đành hỏi các bác: Đỏ còn Pháo Tốt (cao) , bền Sĩ Tượng, Đen còn Chốt (cao), bền Sĩ Tượng. Hỏi Đỏ có cơ thắng ko?.
Thắng bằng niềm tin

bimbim71

Xe điện
Cờ tàn thật rồi à????

Cụ trung_cadan cho hỏi, chỗ cụ còn ai đánh sĩ chúa tượng vương kiểu cả bên cũng sĩ chúa tượng vương và lên cả 2 con mới tính không?

ruby_eagle

Xe điện
Hòa cờ thôi, tốt đen cứ đi qua đi lại thì làm gì nhau?

123 Uốn

Xe điện
Cụ chủ châm cứu tham khảo thêm 1 số tình huống trong clip trên xem ạ