[Funland] Hỏi về rượu vang bịch loại 3, 3,5l ?

The Pro Wine

Xe máy
Em toàn uống loại này, vang ngọt nên dễ uống
Mua lẻ 160k/ chai
Em nghĩ là hàng xóm ko làm đâu
chai này nhập nước vang từ nước ngoài về, đóng chai ở Việt Nam; hơn 90% là nước vang kém chất lượng và Đại đa số là thêm cồn để tăng độ cồn ngoài ra không biết có bổ sung thêm (hương, đường...) trong đó không. rau VietGap còn fake được thì mấy loại không này ai đảm bảo được chất lượng.
được cái giá rẻ như bèo.

The Pro Wine

Xe máy
Vang ngọt hình như rẻ hơn cụ ah.Anh rể em làm giám đốc ngân hàng năm nào tết cũng nhờ bạn đặt mua mấy thùng vang tính ra chỉ 200k 1 chai.Mà ông ý chuyên uống rượu vang rồi nên không thể lấy hàng đểu được
chuyên uống vang k có nghĩa là biết nhé! nếu mà uống loại đó thì chắc chắn là không biết uống vang rồi!

The Pro Wine

Xe máy
Cái bịch Sunset uống chán lắm.
tiêu chuẩn Reserva, Grand reserva của Chile không có cơ quan nào kiểm chứng; các nhà làm rượu chỉ làm theo theo tiêu chuẩn của Tây Ban Nha (có cơ quan nhà nước TBN; theo dõi, kiểm tra, đánh giá) nên của chile thì chất lượng không đồng đều

The Pro Wine

Xe máy
Vâng, vang Chile ko so được với Pháp và Ý nhưng em hiểu cụ chủ thớt đang hỏi về vang bình dân cụ ah.
Chile có chai này uống cũng đc.
View attachment 7684442
chai này là do nhà làm ượu danh tiếng của Pháp qua Chile sản xuất; và trong thế giới rượu vang, vai trò của winemaker rất quang trọng như vai trò của nhà thiết kế thời trang vậy đó. nó đảm bảo phong cách rượu vang

mà chai này bình dân kiểu gì! mình nhớ giá cũng bạc triêu nha!

Chỉnh sửa cuối:

The Pro Wine

Xe máy
Thế thì em không biết. Em cũng ở Tây. Uống hằng ngày tạm được thì cũng tầm giá 6-7 € mà hên xui, may thì tìm được chai uống được. Em uống thử loại 2-3 € vài lần, rất chát không uống nổi nên chỉ mua về để nấu ăn. Có thể chỗ bạn cụ cụ ấy tìm được loại vang giá mềm hơn và hợp khẩu vị với cụ ấy. Em ở thành phố lớn nên giá cả cũng đắt đỏ hơn.
ở Châu Âu thì vang khá rẻ vì nhiều lý do
- Thuế thấp (trừ các nước trung Âu và BẮc âu không sx được mà chỉ nhập) vì nó sản phẩm nông nghiệp
-Chi phí vận chuyển thấp
-Rất rất nhiều nhà sx nhỏ nên giá cạnh tranh
- Và nhiều nhà SX nhỏ sx rượu chất lượng cao (thường chỉ uống sau vài năm luu trữ sẽ đạt được đỉnh về độ ngon) nhưng họ nhỏ về qui mô và hạn chế về tài chính nên phải bán rượu sớm (bán lúa non) nên giá sẽ rẻ hơn
- họ bán rẻ vì không muốn chi tiêu nhiều cho việc Marketing ....

Nhưng mình recommand bạn nên mua loại từ 10e trở lên. nó là 1 cấp khác

và giá trị bạn nhận được từ vang ở các mức giá khác nhau sẽ khác nhau. trên 10e là nhận được tối ưu nhất

dracula_bg

Xe điện
Nói về vang thì thế này. Có hàng nghìn loại vang, có loại xịn và có loại rẻ hơn nước lọc. Có những chai vang Pháp chỉ 3$-5$ nhưng mang về VN bán giá gấp 10 lần.
Thế nên cứ uống loại nào vừa mồm, vừa túi tiền là được, kể cả vang Đà Lạt cũng ngon.
rẻ em lại chỉ sợ phải hàng giả thôi cụ ạ, có cách nào phân biệt được không cụ?

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
chuyên uống vang k có nghĩa là biết nhé! nếu mà uống loại đó thì chắc chắn là không biết uống vang rồi!
Chắc cụ chưa bao giờ uống vang ngọt rồi.Còn vị trí anh rể em thì chai vang biếu rẻ nhất cũng phải 3 đến 4 củ rồi

The Pro Wine

Xe máy
rẻ em lại chỉ sợ phải hàng giả thôi cụ ạ, có cách nào phân biệt được không cụ?
rẻ thì không phải giả mà là hàng chất lượng không cao thôi! vì rượu vang rất nhiều thương hiệu, mà không có thương hiệu nào thực sự nổi trội (về danh tiếng, về sản lượng ...) nên không giả làm gì cho mất công

nicholas1618

Xe điện
rẻ thì không phải giả mà là hàng chất lượng không cao thôi! vì rượu vang rất nhiều thương hiệu, mà không có thương hiệu nào thực sự nổi trội (về danh tiếng, về sản lượng ...) nên không giả làm gì cho mất công

Cụ có comment chai vang nào để uống thường xuyên tầm 3xx đổ lại ko? Tại VN cụ nhé.

The Pro Wine

Xe máy
Chắc cụ chưa bao giờ uống vang ngọt rồi.Còn vị trí anh rể em thì chai vang biếu rẻ nhất cũng phải 3 đến 4 củ rồi
chai vang trong hình là chai vang kém chất lượng. còn vang Ngọt chất lượng sẽ khác nhé!
những chai Sauternes vùng bordeaux có nhiều chai cực kỳ mắc tiền, hoặc những chai vang ngọt của đức cũng vậy mà vang đó là vang trắng. còn vang đỏ ngọt chất lượng cao thường chỉ có dòng vang Port; và chỉ uống ngon khi trữ khoảng 20-30 năm.
Vang ngọt là 1 dòng vang với nhiều cách làm khác nhau nếu bạn cần thì mình có file pdf tiếng việt gởi bạn tham khảo. riêng trong chai vang hình bạn gởi thì chai vang đểu danh cho người k biết về vang uống thôi.

The Pro Wine

Xe máy
Cụ có comment chai vang nào để uống thường xuyên tầm 3xx đổ lại ko? Tại VN cụ nhé.
bạn ở đâu? thường có thói quen uống rượu mạnh hay bia? vì nếu uống rượu mạnh thì vang dưới 13 độ sẽ không ngon với bạn vì nó nhẹ (không đậm đà) còn nếu uống bia thì trên 13 độ lại hơi mạnh.
Thông thường mình sẽ gởi cho mấy người quen của mình 1 thùng với 6 loại vang khác nhau, về độ cồn, về quốc gia sx về style rượu ) để thử. giá thì cũng tầm dưới 2tr (giá sỉ cho người nhà)

Mrgum

Xe máy
Xài vang thì nhiều dòng quá nên em chịu. Cuốn sách Behind the label em mua tương đương với việc tra từ điễn các nhãn rượu.
Em phải dùng app vivino đế scan nhãn và tự xem đánh giá.
Uống ngon thì ở bên bển tầm 5-7 Bảng Anh, giảm giá 15-30% về uống vẫn ngon. 3 chai 10 Bảng uống vẫn ngon.
Ở nhà giá toàn lên 3x-5x so với giá gốc (xem ở app vivino).
Em cứ thấy độ cao, chai dày, đậm màu, đít lõm to thì uống càng ngon.
Vị và hương thì em thất thường ạ.

AnhVu

Xe máy
Xưa , uống phải nhiều loại vang kém , em ko cảm tình với vang lắm .

Từ khi dc bạn mời vang ngon , mới thay đổi dc quan điểm . Tụi Tây , vụ này tinh tế thật !

Giờ , em toàn dùng Vivino , kết hợp khẩu vị của mình , mới tạm đánh giá dc .

The Pro Wine

Xe máy
Xài vang thì nhiều dòng quá nên em chịu. Cuốn sách Behind the label em mua tương đương với việc tra từ điễn các nhãn rượu.
Em phải dùng app vivino đế scan nhãn và tự xem đánh giá.
Uống ngon thì ở bên bển tầm 5-7 Bảng Anh, giảm giá 15-30% về uống vẫn ngon. 3 chai 10 Bảng uống vẫn ngon.
Ở nhà giá toàn lên 3x-5x so với giá gốc (xem ở app vivino).
Em cứ thấy độ cao, chai dày, đậm màu, đít lõm to thì uống càng ngon.
Vị và hương thì em thất thường ạ.
trước ở bên Pháp mình có dùng cả Vivino và winesearcher
về Việt Nam thì bỏ Vivino dù nó quét hình ảnh tốt hơn và nhanh hơn winesearcher. Nhưng ở VN thường bị seeding quá nhiều (vivino là app mở dành cho người dùng) nên ai cũng có quyền rating thế là thuê người rating ở vn rẻ mà.
còn winesearcher thì quét hình chậm và yếu hơn nhưng nó có cái hay là kéo các trang web đang bán sp đó về để các bác so sánh giá (giống web sosanhgia của việt nam mình vậy) cho mình cái nhìn rộng hơn

The Pro Wine

Xe máy
Xưa , uống phải nhiều loại vang kém , em ko cảm tình với vang lắm .

Từ khi dc bạn mời vang ngon , mới thay đổi dc quan điểm . Tụi Tây , vụ này tinh tế thật !

Giờ , em toàn dùng Vivino , kết hợp khẩu vị của mình , mới tạm đánh giá dc .
thử winesearcher xem sao nhé! chậm hơn nhưng ít bị tác động hơn.
còn vivino thì khi xem rating thì xem luôn người rating là ở quốc gia nào, số lượng bài rating của họ nhiều hay ít .... thì sẽ an toàn hơn tránh được bị seeding

nicholas1618

Xe điện
bạn ở đâu? thường có thói quen uống rượu mạnh hay bia? vì nếu uống rượu mạnh thì vang dưới 13 độ sẽ không ngon với bạn vì nó nhẹ (không đậm đà) còn nếu uống bia thì trên 13 độ lại hơi mạnh.
Thông thường mình sẽ gởi cho mấy người quen của mình 1 thùng với 6 loại vang khác nhau, về độ cồn, về quốc gia sx về style rượu ) để thử. giá thì cũng tầm dưới 2tr (giá sỉ cho người nhà)
E ở Hanoi. E thì ko thik Ý lắm vì nó ngọt. Trên 13 ok ah

chánvcd

Xe buýt
Cụ nào sành vang xem hộ e chai này uống có ổn không?? Và giá thị trường tầm bao xiền ah