Hỏi về quạt làm mát trong khoang máy Civic 1.8AT

robeo1958

Xe điện
Số 2 là quạt điều hòa, số 1 là quạt làm mát.
Hôm em tháo ra ngâm cứu thì quạt điều hòa nó như này
Cái này cụ mua bao nhiêu thế ạ? Nếu chết chỉ cần tháo ra thay cái này và giữ lại cánh quạt + bộ khung phải không ạ?

Kiabuoisang

Xe container
Cái này cụ mua bao nhiêu thế ạ? Nếu chết chỉ cần tháo ra thay cái này và giữ lại cánh quạt + bộ khung phải không ạ?
Em chỉ tháo ra ngâm cứu xong lại lắp vào thôi ợ, của em chưa hỏng nên không biết giá. Khi thay chỉ thay mái mô tơ thôi ợ, cánh và khung giữ nguyên ợ.

phamson123

Xe tăng
Em mượn ảnh cụ chủ tí và xin phép đào thớt lên lại vì cái quạt :((
Em nổ máy (đang để bật AC) thấy quạt số 2 tắt, quạt số 1 quay và kêu to (Xe em Civic 2009MT) nhưng chỉ một tí quạt số 1 lại dừng khoảng 10 giây gì đó, rồi lại quay. Em tắt AC thì thấy cả 2 tịt ko cái nào quay. Em chạy cao tốc lên 100km/h, đi mấy chục km rồi e dừng xuống xem thử (vẫn nổ máy) thấy quạt số 1 đang quay, quạt số 2 vẫn im.
Trong xe em bật điều hòa thích nóng hay lạnh thì vẫn thấy ok hết, cái đồng hồ báo nhiệt lúc mới nổ máy thì báo 1 vạch, đi mãi 100km vẫn chỉ thấy báo ở mức gần đến giữa. Cho em hỏi các cao nhân là xe em đã bị chết quạt số 2 rồi phải không ạ? :((
Nhưng với tình trạng em cảm nhận và miêu tả như trên thì ko thấy bị ảnh hưởng gì :D
Và xin hỏi cụ chủ là "cụ đạp ga thì thấy quạt số 2 chạy" nghĩa là như thế nào trong các nghĩa em hiểu dưới đây ạ :D:D:D
1. Cụ nhờ người vào ngồi ghế lái đạp ga, cụ đứng ngoài quan sát thấy quạt số 2 chạy, khi người đó thôi ko đạp ga thì quạt lại tịt, hay là:
2. Cụ vào ngồi ghế lái đạp ga ỉn ỉn cái rồi cụ chạy ra xem thì thấy quạt số 2 đang quay ạ :D:D:D

Em thấy cái số 2 nó quay là hôm đấy em ngồi ghế lái, mở sẵn cửa, để số P, đạp ga lên khoảng 2000 rồi thả chân ga và chạy ra xem nó có quay không thì thấy nó vẫn đang quay và sắp dừng (nghĩa là lúc đấy em ga thì nó quay, thả ga là nó sẽ dừng). Em cũng chả hiểu hai cái quạt này hoạt động thế nào mới chuẩn.

Ngay lúc đọc được bài cụ hỏi lại em thì em lại ra xe thử lại thì thấy như sau: mọi thông số nhiệt độ, điều hòa hoạt động bình thường, em không thấy nhận thấy có sự hỏng hóc nào. Vẫn để xe nổ máy tại chỗ, để số P, bật điều hòa, đạp ga, thì không thấy cái số 2 quay tí nào cả, chỉ thấy cái số 1 quay, thỉnh thoảng máy gầm lên kiểu như tăng tải để chạy điều hòa, sau đó tiếng gầm lại dứt, quạt số 1 có biểu hiện sắp dừng quay, sau một khoảng thời gian khoảng 30 giây, lại thấy máy gầm lên, quạt số 1 lại quay .....

Chỉnh sửa cuối:

tungnk36

Xe tải
em thấy kụ kiabuoisang nói chuẩn, con 1.8at của em quạt điều hòa chạy như vậy

robeo1958

Xe điện
Em thấy cái số 2 nó quay là hôm đấy em ngồi ghế lái, mở sẵn cửa, để số P, đạp ga lên khoảng 2000 rồi thả chân ga và chạy ra xem nó có quay không thì thấy nó vẫn đang quay và sắp dừng (nghĩa là lúc đấy em ga thì nó quay, thả ga là nó sẽ dừng). Em cũng chả hiểu hai cái quạt này hoạt động thế nào mới chuẩn.

Ngay lúc đọc được bài cụ hỏi lại em thì em lại ra xe thử lại thì thấy như sau: mọi thông số nhiệt độ, điều hòa hoạt động bình thường, em không thấy nhận thấy có sự hỏng hóc nào. Vẫn để xe nổ máy tại chỗ, để số P, bật điều hòa, đạp ga, thì không thấy cái số 2 quay tí nào cả, chỉ thấy cái số 1 quay, thỉnh thoảng máy gầm lên kiểu như tăng tải để chạy điều hòa, sau đó tiếng gầm lại dứt, quạt số 1 có biểu hiện sắp dừng quay, sau một khoảng thời gian khoảng 30 giây, lại thấy máy gầm lên, quạt số 1 lại quay .....
Đấy, vụ đạp ga vù phát rồi chạy ra ngó thì em chưa thử, để chiều về em thử xem sao :-?
Còn vụ cụ tả thì y hệt xe em rồi, ko cảm nhận đc biểu hiện hỏng hóc nào mà ko thấy quạt số 2 nó quay. Em về quê 125km, chạy cao tốc mà về nhà vẫn thấy đồng hồ báo nhiệt bình thường, giữa đường kiểm tra như miêu tả đó, ko thấy quạt số 2 chạy. Em cho rằng ko có vấn đề gì chứ nếu quạt làm mát động cơ chết mình đi thế chắc máy phải nóng vãi đạn luôn ý nhể :D. Giờ em chỉ dự đoán + hy vọng khi đang chạy (hoặc ga - nghĩa là có tải) thì quạt số 2 mới quay. Chỉ có như thế mới giải thích được và sẽ là bình thường chứ ko vẫn phải nghiên cứu cụ ạ :D:D:D

robeo1958

Xe điện
em thấy kụ kiabuoisang nói chuẩn, con 1.8at của em quạt điều hòa chạy như vậy
Em ko biết xe cụ thế nào chứ như miêu tả thì xe em và xe cụ [@phamson123;132773] quạt số 1 (to hơn, cùng bên ghế lái) mới là quạt điều hòa chứ nhể :-?

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thiết kế dòng xe này nó vậy cụ ạ và..... em cũng chả hiểu sao bọn Bổn nó lại làm thế, cứ AC là quạt điều hòa chạy, không cần biết đã nóng hay chưa, và liên tục tắc bụp như vậy dẫn tới quạt điều hòa toi sớm. Những xe Hàn xẻng họ chỉ làm 1 quạt duy nhất cho cả điều hòa và làm mát động cơ luôn ( em thấy cái này thông minh hơn ) tiết kiệm chi phí và không ồn ào.
Em thấy có điều hòa hay không điều hòa cứ máy nóng 1 thì thằng quạt to chạy, quạt nhỏ chạy liên tục, không hiểu vậy đúng không

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy có điều hòa hay không điều hòa cứ máy nóng 1 thì thằng quạt to chạy, quạt nhỏ chạy liên tục, không hiểu vậy đúng không
Quạt nhỏ là quạt điều hoà chạy gần như liên tục ( vẫn có đóng ngắt ợ). Quạt to là quạt làm mát, chỉ chạy khi nào máy nóng đến độ cần thiết theo cảm biến.

mocmeo_02

Xe buýt
Có nhiều thớt về cái quạt này rồi. Quạt số 1 (quạt to ở chính giữa đầu xe ấy) là quạt làm mát két nước động cơ. Cái này ít hỏng vì nó chạy bằng dây đai hay sao đó. Quạt số 2 (quạt nhỏ ở dịch bên phía phụ) là quạt làm mát giàn nóng điều hòa. Quạt này có cái mô tơ Denso như cụ gì vừa post lên đó. Cái này chạy bằng chổi than nên hay chết và không thay chổi than được. Thay cả cụm động cơ đó trong hãng 5.144k cả thuế. Mua ngoài từ 1.200 đến 1.800k một chiếc. Em mới được hãng bảo hành cho cái quạt này. Đặc biệt là nó không quay nhưng điều hòa vẫn mát nên hầu như không phát hiện được. Trường hợp của em khi bảo dưỡng thợ họ phát hiện ra đấy.

robeo1958

Xe điện
Có nhiều thớt về cái quạt này rồi. Quạt số 1 (quạt to ở chính giữa đầu xe ấy) là quạt làm mát két nước động cơ. Cái này ít hỏng vì nó chạy bằng dây đai hay sao đó. Quạt số 2 (quạt nhỏ ở dịch bên phía phụ) là quạt làm mát giàn nóng điều hòa. Quạt này có cái mô tơ Denso như cụ gì vừa post lên đó. Cái này chạy bằng chổi than nên hay chết và không thay chổi than được. Thay cả cụm động cơ đó trong hãng 5.144k cả thuế. Mua ngoài từ 1.200 đến 1.800k một chiếc. Em mới được hãng bảo hành cho cái quạt này. Đặc biệt là nó không quay nhưng điều hòa vẫn mát nên hầu như không phát hiện được. Trường hợp của em khi bảo dưỡng thợ họ phát hiện ra đấy.
Ko hiểu sao quạt to hơn (gần bên lái hơn) - ở đây đang gọi là quạt số 1 - của e lại thấy cứ chạy tí lại ngắt mấy giây rồi chạy tiếp (lúc chạy phát tiếng động khá to, nghe khó chịu). Nếu em tắt AC thì quạt im lìm luôn ko quay gì nên em cho rằng cái này mới là quạt của điều hòa chứ ạ :-?

mocmeo_02

Xe buýt
Ko hiểu sao quạt to hơn (gần bên lái hơn) - ở đây đang gọi là quạt số 1 - của e lại thấy cứ chạy tí lại ngắt mấy giây rồi chạy tiếp (lúc chạy phát tiếng động khá to, nghe khó chịu). Nếu em tắt AC thì quạt im lìm luôn ko quay gì nên em cho rằng cái này mới là quạt của điều hòa chứ ạ :-?
Khồng. Cái nhỏ bên phụ đó mới là quạt làm mát điều hòa. Của em nó không chạy mà không phát hiện ra. Mà nếu nó là quạt động cơ thì tèo rồi.

robeo1958

Xe điện
Khồng. Cái nhỏ bên phụ đó mới là quạt làm mát điều hòa. Của em nó không chạy mà không phát hiện ra. Mà nếu nó là quạt động cơ thì tèo rồi.
Nghe cụ nói em cũng thấy hợp lý vì nếu quạt két nước mà chết thế thì em đi hơn 100km chắc máy tèo rồi chứ nhể. Nhưng khổ cái em đảo bảo 100% là khi thử nổ máy mà tắt AC thì y như rằng quạt to (quạt số 1) tắt ko quay nữa. Thế nên em mới hoang mang ko hiểu là như nào. Còn em bật AC là quạt số 1 này chạy vù vù, nhưng cứ khoảng 1,2 phút lại tắt khoảng 5 giây rồi lại chạy, hic. Có cao nhân nào hiểu rõ vụ này chỉ em với ạ :((

honda_city

Xe hơi
Quạt dàn nóng điều hòa civic ồn khủng khiếp, em hỏi ngu tí, liệu ngắt quạt dàn nóng ko dùng nữa có Sao ko các cụ nhỉ ?

civic 1.80 at

Xe buýt
bác cắt nó , trời nóng thế này dàn nóng ko tản nhiệt được nó cắt luôn điều hòa cho bác hết mát .....))

ducls

Xe tăng
Nói quạt này lại nhớ ra,định mệnh thằng honda MD,hôm e vào bảo dưỡng nó kêu chết quạt làm mát (quạt số 2). E hơi hoảng chút hỏi xem thế nào:sao lại chết? Nó bảo lâu thì chết
Sửa đc ko? Ko
Thay đắt ko?bn tiền? Hơn 5 củ
E hoang mang éo thay nữa, về tìm các nguồn thì tóm lại hàng tàu hơn củ,2 củ gì đó. Hàng ngon tầm 3 củ... E kệ để tính đã nhưg tự ktra thấy nó chạy chập chờn,tìm hiểu thì biết như các cụ đã nói ở trên,mà điều hoà vẫn mát lẹm,bla bla... Tóm lại theo e nó vẫn ok mà mấy thằg mứt ở hãng lợi dụng lúc trạg thái nó ko chạy báo láo doạ dẫm để mình thay. May mà ság suốt :))
Quạt số 2 là quạt điều hòa, xe em cũng bị chập chờn dạng như sát cốt, lấy tô vít gõ vào lại chạy, em ra thay riêng cái mô tơ mấy trăm thôi, lại chạy tít.

motemmotxe

Xe hơi
Bác nên dùng tổng hợp các biện pháp giảm nhiệt luôn, quạt điều hòa, thậm chí quạt máy loại nhỏ :v (thời tiết dạo này nóng quá) Rồi phim cách nhiệt các loại (em có link cho cụ tham khảo),rồi em nghe có bộ ghế nào đó thông thoáng mát nữa :v. Giảm nhiệt đi là vừa chứ sắp tới thành heo quay hết

truong.mars

Xe đạp
Ảnh đây cụ ạ:

Cái luôn quay khi nổ máy là cái 1, cái đạp ga mới quay là cái số 2

Để em giải thích cho các bác hiểu rõ nhé.
Quạt 1 là quạt làm mát két nước giải nhiệt động cơ( 5 cánh), quạt 2 là quạt làm mát dàn nóng máy lạnh ( 7 cánh).
2 quạt có 2 chế độ hoạt động là chạy chậm và chạy nhanh. Chế độ chạy chậm hoạt động ít nên em ko đề cập tới. Em sẽ nói rõ chế độ hoạt động nhanh. Em nói trước là 2 quạt này luôn hoạt động đồng thời, nếu bất kỳ trường hợp nào chỉ có 1 quạt chạy thì tức là quạt kia DIE or có vấn đề với mạch điện quạt đó( dây điện, rờ le..)
TH 1 khi nổ máy mà ko mở AC. Khi động cơ nguội mà nổ máy thì 2 quạt sẽ ko chạy vì nhiệt độ nước làm mát vẫn thấp. Tới khi động cơ nóng dần, nước làm mát lên trên 90*C thì 2 quạt sẽ cùng hoạt động.
TH2 là mở AC thì 2 quạt sẽ tự quay dù có nổ máy hay không. 2 quạt chạy khi block lạnh đóng ( sẽ có 1 tiếng tách rồi 2 quạt sẽ quay), khi nhiệt độ trong xe đủ lạnh thì block lạnh sẽ nhả ra, khi đó 2 quạt sẽ ngừng theo. Thời gian block lạnh đóng mở nhanh hay chậm là do mình để lạnh ít hay nhiều, gió trong hay ngoài.
Theo em được biết là vậy, nếu có gì chưa đúng các bác bổ sung giúp !

honda_city

Xe hơi
Gần đây V2 em ồn ào hơn rất nhiều so với trước, cụ thể cứ mỗi lần rơ le kêu tạch một cái rung cả xe thế là cái quạt dàn nóng cứ kêu vù vù một lúc sau tạch cái lại êm ru và cứ thế lặp đi lặp lại rất khó chịu. Không biết có cụ nào sửa được cái bệnh này chưa tư vấn giúp để em có cơ hội mời cụ một ly.

honda_city

Xe hơi
Em chỉ tháo ra ngâm cứu xong lại lắp vào thôi ợ, của em chưa hỏng nên không biết giá. Khi thay chỉ thay mái mô tơ thôi ợ, cánh và khung giữ nguyên ợ.
Các cụ ơi gần đây cứ bật điều hoà lên cái quạt này nó mà chạy em thấy nó ồn hơn nhiều, cứ vù vù ấy. ko biết tại cái dề mà nó lại ồn hơn được nhỉ, Nếu em thay cái mo tơ quạt này thì liệu có êm hơn ko nhỉ. Em đang châm cứu mua cái quạt này của cụ Civic 1.80 rưng mà sợ thay xong nó vẫn vù vù thì lại uổng công. Có cụ nào làm rồi thì comment giúp em cái. Em chuẩn bị sẵn volka ở đây để mời các cụ.