Hỏi về quạt làm mát trong khoang máy Civic 1.8AT

phamson123

Xe tăng
Kính các cụ:

Em cũng không hay để ý đến khoang động cơ xe lắm, chỉ thỉnh thoảng mở ra đổ nước rửa kính, kiểm tra dầu mỡ, nước nôi, và xem chuột có chui vào hay không. Mà những lúc đó em toàn tắt máy.

Hôm nọ em mới nổ máy và mở nắp capo. Lúc này mới để ý đến 2 cái quạt trong khoang máy. Nó nằm ở ngay phía sau ba dờ sốc trước, nằm phía trước dàn nóng í ạ.

Có 2 cái, nhìn theo hướng nhìn khi ngồi trong xe:

Cái bên trái (phía thẳng người lái) thì quay tít thò lò.
Cái bên phải (bên phụ) không quay, em đạp ga thì nó mới quay tít thò lò.

Vấn đề là:

1. Em không hiểu tên chính xác của 2 cái quạt này, tác dụng cái nào làm mát động cơ, cái nào làm gì?...

2. Em không nhớ lắm, nhưng hình như trước đây lúc em thò vào nhìn thì thấy cả 2 cái đều quay, tại sao giờ nhìn lại thì 1 cái chỉ cần nổ máy là quay, cái kia thì đạp ga mới quay?

Nhờ các cụ khai sáng giúp em.

Kiabuoisang

Xe container
Quạt có khung bé là quạt làm mát của điều hòa; Quạt có khung to là quạt làm mát động cơ. Nó hoạt động thei nguyên tắc sau
Quạt điều khòa sẽ quay khi nổ máy và bật AC, quá trình quay gần như liên tục và có ngắt quãng, tiếng phát ra rất ồn. Tắt AC là quạt tắt.
Quạt làm mát động cơ: Điều kiện bình thường khi chưa nóng máy thì không hoạt động, khi nổ máy và nóng máy mới bắt đầu hoạt động; Khi quay phát ra tiếng kêu nhỏ hơn quạt điều hòa.
Theo như trên thì cái mà ga lên mới tít thò lò là quạt làm mát động cơ; Cái còn lại là quạt điều hòa.

phamson123

Xe tăng
Quạt có khung bé là quạt làm mát của điều hòa; Quạt có khung to là quạt làm mát động cơ. Nó hoạt động thei nguyên tắc sau
Quạt điều khòa sẽ quay khi nổ máy và bật AC, quá trình quay gần như liên tục và có ngắt quãng, tiếng phát ra rất ồn. Tắt AC là quạt tắt.
Quạt làm mát động cơ: Điều kiện bình thường khi chưa nóng máy thì không hoạt động, khi nổ máy và nóng máy mới bắt đầu hoạt động; Khi quay phát ra tiếng kêu nhỏ hơn quạt điều hòa.
Theo như trên thì cái mà ga lên mới tít thò lò là quạt làm mát động cơ; Cái còn lại là quạt điều hòa.
Cụ ơi, em có bật ac, em đạp ga thì cái bên phải( cái bé hơn- em nghĩ là quạt điêu hòa) mới quay. Thỉnh thoảng mới có hiện tượng này. Còn ko thì đúng như cụ nói là bật ac thì nó quay, tắt ac là nó dừng

binhke

Xe buýt
khi nào bật điều hòa mà có tiếng cạch cạch , và thấy máy nổ to hơn là lúc quạt điều hòa chạy .

Kiabuoisang

Xe container
Cụ ơi, em có bật ac, em đạp ga thì cái bên phải( cái bé hơn- em nghĩ là quạt điêu hòa) mới quay. Thỉnh thoảng mới có hiện tượng này. Còn ko thì đúng như cụ nói là bật ac thì nó quay, tắt ac là nó dừng
Cái bên phải nhìn từ khoang lái ra là quạt điều hoà ( có kích thước nhỏ hơn ); cái bên trái là quạt làm mát ( có kích thước lớn hơn ). Quạt đh hay chết hơn quạt làm mát do cứ bật AC là nó chạy.

Mr Henrry

[Tịch thu bằng lái]
Cái bên phải nhìn từ khoang lái ra là quạt điều hoà ( có kích thước nhỏ hơn ); cái bên trái là quạt làm mát ( có kích thước lớn hơn ). Quạt đh hay chết hơn quạt làm mát do cứ bật AC là nó chạy.
Cho mình hỏi chút sao cứ bật AC thì quạt điều hòa này kêu ồn lắm => Khó chịu khi đứng ở đầu xe. Mình mang đến Gara kiểm tra thì Gara nói không vấn đề gì (kiểu nó thế). Nhưng thực sự khi nổ máy mà bật điều hòa tiếng máy nghe khó chịu thật (rất ồn).

Kiabuoisang

Xe container
Cho mình hỏi chút sao cứ bật AC thì quạt điều hòa này kêu ồn lắm => Khó chịu khi đứng ở đầu xe. Mình mang đến Gara kiểm tra thì Gara nói không vấn đề gì (kiểu nó thế). Nhưng thực sự khi nổ máy mà bật điều hòa tiếng máy nghe khó chịu thật (rất ồn).
Thiết kế dòng xe này nó vậy cụ ạ và..... em cũng chả hiểu sao bọn Bổn nó lại làm thế, cứ AC là quạt điều hòa chạy, không cần biết đã nóng hay chưa, và liên tục tắc bụp như vậy dẫn tới quạt điều hòa toi sớm. Những xe Hàn xẻng họ chỉ làm 1 quạt duy nhất cho cả điều hòa và làm mát động cơ luôn ( em thấy cái này thông minh hơn ) tiết kiệm chi phí và không ồn ào.

kienkid

Xe container
em cũng giống ý kiến của cụ này! em nghĩ cái quạt ko quay kia là quạt làm mát động cơ. khi máy nóng gần đến nhiệt độ sôi của két nước thì quạt này sẽ quay!

phamson123

Xe tăng
Ảnh đây cụ ạ:

Cái luôn quay khi nổ máy là cái 1, cái đạp ga mới quay là cái số 2

em cũng giống ý kiến của cụ này! em nghĩ cái quạt ko quay kia là quạt làm mát động cơ. khi máy nóng gần đến nhiệt độ sôi của két nước thì quạt này sẽ quay!

kienkid

Xe container
Ảnh đây cụ ạ:

cụ thử tắt AC đi xem cái quạt mà đang quay có quay ko. nếu nó ko quay thì nó là quạt điều hoà. còn cái còn lại là quạt làm mát động cơ!

Kiabuoisang

Xe container
Số 2 là quạt điều hòa, số 1 là quạt làm mát.
Hôm em tháo ra ngâm cứu thì quạt điều hòa nó như này

xuanthien

Xe hơi
cụ chủ thớt cứ quan sát .quạt nào mà nó có 5 cánh là quạt két nước.quạt nào mà có 7 cánh là quạt giàn nóng.cụ nhé

phamson123

Xe tăng
Cám ơn các cụ

Cái số 2 là quạt điều hòa
Cái số 1 là quạt động cơ ạ.

Cơ mà em thắc mắc là, thỉnh thoảng (thỉnh thoảng) em thấy cái số 2 nó không quay cho dù đã bật AC (Xe đỗ tại chỗ, nổ máy, bật AC) - Đến lúc em đạp ga thì nó mới quay ạ. Không biết như thế có bình thường không?

Còn cái số 1 thì cứ nổ máy là quay ạ

phuocnh

Xe tải
Quạt số một dùng để lam mát động cơ, còn quạt số 2 se làm việc khi bác dùng điều hòa. Nếu bác bật điều hòa mà quạt k chạy thì quạt đó bị hỏng ah. Quạt số 2 có công suất nhỏ hơn. Hôm trước em có thay cho mấy bác Civic rồi ah

Kiabuoisang

Xe container
Quạt điều hòa nó cũng không quay liên tục đâu ợ. Khi bật AC nó sẽ quay sau 1 time nó sẽ dừng, nhưng khoảng dừng đó rất ngắn rồi lại quay. Tiếng ồn của cái quạt này rất rõ và dễ nhận biết ;)). Còn cái vụ đạp ga nó mới quay thì em chưa test thử.

robeo1958

Xe điện
Nói quạt này lại nhớ ra,định mệnh thằng honda MD,hôm e vào bảo dưỡng nó kêu chết quạt làm mát (quạt số 2). E hơi hoảng chút hỏi xem thế nào:sao lại chết? Nó bảo lâu thì chết
Sửa đc ko? Ko
Thay đắt ko?bn tiền? Hơn 5 củ
E hoang mang éo thay nữa, về tìm các nguồn thì tóm lại hàng tàu hơn củ,2 củ gì đó. Hàng ngon tầm 3 củ... E kệ để tính đã nhưg tự ktra thấy nó chạy chập chờn,tìm hiểu thì biết như các cụ đã nói ở trên,mà điều hoà vẫn mát lẹm,bla bla... Tóm lại theo e nó vẫn ok mà mấy thằg mứt ở hãng lợi dụng lúc trạg thái nó ko chạy báo láo doạ dẫm để mình thay. May mà ság suốt :))

Love_Hifi

Xe hơi
Nói quạt này lại nhớ ra,định mệnh thằng honda MD,hôm e vào bảo dưỡng nó kêu chết quạt làm mát (quạt số 2). E hơi hoảng chút hỏi xem thế nào:sao lại chết? Nó bảo lâu thì chết
Sửa đc ko? Ko
Thay đắt ko?bn tiền? Hơn 5 củ
E hoang mang éo thay nữa, về tìm các nguồn thì tóm lại hàng tàu hơn củ,2 củ gì đó. Hàng ngon tầm 3 củ... E kệ để tính đã nhưg tự ktra thấy nó chạy chập chờn,tìm hiểu thì biết như các cụ đã nói ở trên,mà điều hoà vẫn mát lẹm,bla bla... Tóm lại theo e nó vẫn ok mà mấy thằg mứt ở hãng lợi dụng lúc trạg thái nó ko chạy báo láo doạ dẫm để mình thay. May mà ság suốt :))
Trong hãng cũng báo em hơn 5 củ nhưng thay cả moto và khung cánh, em ra Trần Khát Chân làm quả moto mới khự 850k vf nhờ hãng lắp cho chạy ngon choét, cụ mua moto ngoài thì nhớ giữ lại tụ của bộ moto cũ nhé vì nó chỉ bị chết chổi than thôi.

phamson123

Xe tăng
Cụ ơi - em viết rất rõ là nó phải đạp ga mới quay chứ em có bảo nó không quay đâu ?

Em bật AC thì nó thỉnh thoảng ko quay - đạp chân ga thì lại quay - điều hòa của em trộm vía ngon - rét sun luôn - hơi lạnh còn đọng mờ kính cơ mà

Quạt số một dùng để lam mát động cơ, còn quạt số 2 se làm việc khi bác dùng điều hòa. Nếu bác bật điều hòa mà quạt k chạy thì quạt đó bị hỏng ah. Quạt số 2 có công suất nhỏ hơn. Hôm trước em có thay cho mấy bác Civic rồi ah

phamson123

Xe tăng
Em biết tiếng kêu của quạt điều hòa cụ ạ - thỉnh thoảng thấy xe nó gằn lên

Quạt điều hòa nó cũng không quay liên tục đâu ợ. Khi bật AC nó sẽ quay sau 1 time nó sẽ dừng, nhưng khoảng dừng đó rất ngắn rồi lại quay. Tiếng ồn của cái quạt này rất rõ và dễ nhận biết ;)). Còn cái vụ
đạp ga nó mới quay thì em chưa test thử.

robeo1958

Xe điện
Ảnh đây cụ ạ:

Em mượn ảnh cụ chủ tí và xin phép đào thớt lên lại vì cái quạt :((
Em nổ máy (đang để bật AC) thấy quạt số 2 tắt, quạt số 1 quay và kêu to (Xe em Civic 2009MT) nhưng chỉ một tí quạt số 1 lại dừng khoảng 10 giây gì đó, rồi lại quay. Em tắt AC thì thấy cả 2 tịt ko cái nào quay. Em chạy cao tốc lên 100km/h, đi mấy chục km rồi e dừng xuống xem thử (vẫn nổ máy) thấy quạt số 1 đang quay, quạt số 2 vẫn im.
Trong xe em bật điều hòa thích nóng hay lạnh thì vẫn thấy ok hết, cái đồng hồ báo nhiệt lúc mới nổ máy thì báo 1 vạch, đi mãi 100km vẫn chỉ thấy báo ở mức gần đến giữa. Cho em hỏi các cao nhân là xe em đã bị chết quạt số 2 rồi phải không ạ? :((
Nhưng với tình trạng em cảm nhận và miêu tả như trên thì ko thấy bị ảnh hưởng gì :D
Và xin hỏi cụ chủ là "cụ đạp ga thì thấy quạt số 2 chạy" nghĩa là như thế nào trong các nghĩa em hiểu dưới đây ạ :D:D:D
1. Cụ nhờ người vào ngồi ghế lái đạp ga, cụ đứng ngoài quan sát thấy quạt số 2 chạy, khi người đó thôi ko đạp ga thì quạt lại tịt, hay là:
2. Cụ vào ngồi ghế lái đạp ga ỉn ỉn cái rồi cụ chạy ra xem thì thấy quạt số 2 đang quay ạ :D:D:D

Chỉnh sửa cuối: