[Funland] Hỏi về móng xây nhà có ảnh hưởng gì không?

daxong

[Tịch thu bằng lái]
Đọc có mấy cm mà mỗi ông 1 ý:
- ông bảo móng lệch ok, chỗ cong nguy hiểm.
- ông bảo chỗ cong ok, quan trọng móng phải phẳng.
Chắc các cụ học giáo trình khác nhau, em mà là cụ chủ chắc đập móng đi làm lại từ đầu.

atbp

Xe buýt
Yên tâm đi , không vấn đề gì, kể cả chỗ bị cong ...Cụ nghe tư vấn trên này khác gì đẽo cày giữa đường !

cerato87

Xe tải
Đọc có mấy cm mà mỗi ông 1 ý:
- ông bảo móng lệch ok, chỗ cong nguy hiểm.
- ông bảo chỗ cong ok, quan trọng móng phải phẳng.
Chắc các cụ học giáo trình khác nhau, em mà là cụ chủ chắc đập móng đi làm lại từ đầu.
Tóm váy lại 2 chỗ đấy đều phải sửa cụ ạ

cerato87

Xe tải
Yên tâm đi , không vấn đề gì, kể cả chỗ bị cong ...Cụ nghe tư vấn trên này khác gì đẽo cày giữa đường !
E biết vậy nhưng cần thông tin nói lại với bên thi công giám sát

keomutvuive

Xe điện
Ngành xd thì mỗi trường 1 giáo trình khác nhau,ngay cả trong cùng trg thì mỗi lớp lại 1 giáo trình khác,trong cùng 1 lớp thì mỗi ng lại hiểu mỗi kiểu thế nên là đẽo cày giữa đường,ông cai xd của cụ học đh xd chính ưuy ngưng khoa kế toán hoặc cntt cụ ạ

binhnq2

Xe tăng
Gửi cụ chủ: Phần dầm uốn cong thì không vấn đề gì nhé, nhưng riêng mặt bằng móng không cần bằng là không được. Khi đào móng thợ có thể đào theo thực tế địa chất, tức là có chỗ đào sâu, chỗ đào nông, miễn sao hết phần đất thịt, đến phần đất sét. Nhưng khi ghép sắt thì mặt bằng móng phải được đánh thăng bằng tương đối (không cần tuyệt đối như khi xây), nhưng lệch đến 5-10cm là không ổn. Nếu chỗ thấp sâu thì phải xây gạch cho phẳng, nếu nông cụ có thể cho thợ đổ bê tông mác thấp xuống cho cân xong mới ghép sắt. Vì toàn bộ khối lượng của nhà xây phía trên sẽ chịu lực đều lên móng, nếu móng bị nghiêng thì dù xây lên thợ đánh thăng bằng thì trọng lực của ngôi nhà cũng sẽ vẫn dồn về phía thấp.
He he cụ nhầm ạ, lực dồn đều ah. Còn cái khác e ko bàn!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ngành xd thì mỗi trường 1 giáo trình khác nhau,ngay cả trong cùng trg thì mỗi lớp lại 1 giáo trình khác,trong cùng 1 lớp thì mỗi ng lại hiểu mỗi kiểu thế nên là đẽo cày giữa đường,ông cai xd của cụ học đh xd chính ưuy ngưng khoa kế toán hoặc cntt cụ ạ
Có người còn lấy mũi ngửi mùi nhựa đường kìa. Biết đâu là 1 phát minh mới :D

Duy Ly Vu

Xe tăng
Bể này lồi lên trên mặt sàn nhà, giải chiếu nằm ngủ luôn đỡ phải kê giường.
Nói thẳng là thiết kế cái bể phốt như vậy thì nếu là em thì ông cai xây dựng kia bị tống cổ đi ngay và luôn. Bể phốt mà xây như vậy thì tầng trệt ( tầng 1 ngoài Bắc) chỉ để xe hơi, xe máy, hoặc ...nuôi gà và phải có quạt thông gió.:D

cerato87

Xe tải
Cái phương thức thi công hay phong cách làm việc em không nói. Nhưng cái gì chuẩn nó vẫn hơn, nhưng ở đây cứ cố thể hiện là mình có chuyên môn để bao biện cho việc mình làm chưa chuẩn. Ở đây là sự quản lý yếu kém và mang tính xuề xòa cho xong.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cái này thì tính toán rồi cụ ah. Mà nó nằm ở khu vệ sinh phía sau.
Tính toán là tính kiểu gì hả cụ. Về nguyên tắc bế Phốt phải xây thấp hơn mặt sàn ( chấp tất cả các loại mặt sàn) 500mm nhé.

phu bus

Xe tăng
việc giật cốt lên đến cả mét với địa bàn móng khó là bình thường, cho nên mặt thép móng vênh nhau mươi cm không phải vấn đề, tải trọng vẫn truyền vuông góc xuống đất nền.Gia cố nền tốt quan trọng hơn nhiều so với việc không cân cốt tuyệt đối, nhà bác nhà vườn 2 tầng đất thổ tốt thì những lỗ i vừa rồi (chỗ cong và vênh)cũng không phải quá nặng nề, chỉ có điều rút kinh nghiệm để thợ thuyền làm việc chính quy chuẩn mực hơn. Tải nó không dồn từ chỗ dầm móng cao về dầm móng thấp đâu mà sợ.
Cụ này phán chuẩn này. Em cũng 20 năm ksxd. Chốt thêm cho cụ là móng lệch thế này chả ảnh hưởng gì.

cerato87

Xe tải
Tính toán là tính kiểu gì hả cụ. Về nguyên tắc bế Phốt phải xây thấp hơn mặt sàn ( chấp tất cả các loại mặt sàn) 500mm nhé.
Tại sao phải sâu hơn nhiều vậy cụ? Còn ông cai chỉ tính đặt dưới mặt sàn là ok.

kolia pham

Xe hơi
Chuyện chênh lệch cao độ đáy móng là bình thường cụ ạ. Tất nhiên sau khi đưa vào sử dụng thì cái nhà nó có thể trượt về phía thấp do áp lực đáy móng không đều nhưng sẽ nhỏ, hoặc không có còn phụ thuộc vào nhà bị lún theo dạng vồng lên, võng xuống hay xoắn. Nên đổ cột xây tường rồi đổ bê tông dầm sàn sau để tăng cường độ cứng nhà.
Vị trí góc có thép bẻ cong bổ sung thêm thép đai cột trong chiều cao dầm móng, khoảng cách 50 mm, tránh kéo nứt chân cột.