[Funland] Hỏi về móng xây nhà có ảnh hưởng gì không?

DeLyon

Xe buýt
Nói thẳng là thiết kế cái bể phốt như vậy thì nếu là em thì ông cai xây dựng kia bị tống cổ đi ngay và luôn. Bể phốt mà xây như vậy thì tầng trệt ( tầng 1 ngoài Bắc) chỉ để xe hơi, xe máy, hoặc ...nuôi gà và phải có quạt thông gió.:D
Ko sao cụ ơi xử lý đc hết nếu nền tầng 1 cao. Hoặc sàn giật cấp bên ngoài thấp bên trong cao. Nóc bể phốt đồng thời là tấm đan sàn tầng 1 kín luôn ko có nắp. Bể phốt cắm ống trổ ngang khi cần thò vào hút.

cerato87

Xe tải
việc giật cốt lên đến cả mét với địa bàn móng khó là bình thường, cho nên mặt thép móng vênh nhau mươi cm không phải vấn đề, tải trọng vẫn truyền vuông góc xuống đất nền.Gia cố nền tốt quan trọng hơn nhiều so với việc không cân cốt tuyệt đối, nhà bác nhà vườn 2 tầng đất thổ tốt thì những lỗ i vừa rồi (chỗ cong và vênh)cũng không phải quá nặng nề, chỉ có điều rút kinh nghiệm để thợ thuyền làm việc chính quy chuẩn mực hơn. Tải nó không dồn từ chỗ dầm móng cao về dầm móng thấp đâu mà sợ.
Cốt móng không cân thì em cũng nghĩ là bình thường, nhưng cốt thép không cân em nghĩ là không được tốt. Còn làm gì mà chuẩn thì chắc chắn nó vẫn hơn phải không cụ?

fun ô tồ

Xe tăng
Em hóng mà sao nhiều ý quá em chưa tổng kết đúc rút đc ở đâu

Duy Ly Vu

Xe tăng
Tại sao phải sâu hơn nhiều vậy cụ? Còn ông cai chỉ tính đặt dưới mặt sàn là ok.
Bẩm cụ. phải thấp hơn mặt sàn nhé và vừa bằng mặt dầm móng nhé. Cái của cụ cao hơn mặt trên của dầm móng rồi.

cerato87

Xe tải

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ nói rõ hơn lý do, còn nếu như của cụ thì đường thoát phải đặt ống xuyên qua dầm móng ah?
Đường thoát phía dưới dầm móng cụ nhé. Cụ phải để ống chờ thoát 114mm ( D) trước khi đổ dầm móng. Độ dốc của ống thoát phải khoảng 7% nhé cụ.

xe điện ngầm

Xe đạp
Gửi cụ chủ: Phần dầm uốn cong thì không vấn đề gì nhé, nhưng riêng mặt bằng móng không cần bằng là không được. Khi đào móng thợ có thể đào theo thực tế địa chất, tức là có chỗ đào sâu, chỗ đào nông, miễn sao hết phần đất thịt, đến phần đất sét. Nhưng khi ghép sắt thì mặt bằng móng phải được đánh thăng bằng tương đối (không cần tuyệt đối như khi xây), nhưng lệch đến 5-10cm là không ổn. Nếu chỗ thấp sâu thì phải xây gạch cho phẳng, nếu nông cụ có thể cho thợ đổ bê tông mác thấp xuống cho cân xong mới ghép sắt. Vì toàn bộ khối lượng của nhà xây phía trên sẽ chịu lực đều lên móng, nếu móng bị nghiêng thì dù xây lên thợ đánh thăng bằng thì trọng lực của ngôi nhà cũng sẽ vẫn dồn về phía thấp.
Gửi cụ chủ: Phần dầm uốn cong thì không vấn đề gì nhé, nhưng riêng mặt bằng móng không cần bằng là không được. Khi đào móng thợ có thể đào theo thực tế địa chất, tức là có chỗ đào sâu, chỗ đào nông, miễn sao hết phần đất thịt, đến phần đất sét. Nhưng khi ghép sắt thì mặt bằng móng phải được đánh thăng bằng tương đối (không cần tuyệt đối như khi xây), nhưng lệch đến 5-10cm là không ổn. Nếu chỗ thấp sâu thì phải xây gạch cho phẳng, nếu nông cụ có thể cho thợ đổ bê tông mác thấp xuống cho cân xong mới ghép sắt. Vì toàn bộ khối lượng của nhà xây phía trên sẽ chịu lực đều lên móng, nếu móng bị nghiêng thì dù xây lên thợ đánh thăng bằng thì trọng lực của ngôi nhà cũng sẽ vẫn dồn về phía thấp.
Cụ đọc sách nào mà tải trọng chỗ cao dồn về chỗ thấp thế? Cụ đã nhìn thấy ct nào 10 móng 10 cao độ khác nhau chưa? Riêng chỗ thép uốn cong có vấn đề, nó chỉ có tác dụng đỡ tường chứ ko còn td giúp cả móng lún đều nữa!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đường thoát của bể phốt ở dưới dầm móng như thế này nè. Cái hình này chưa gắn ống nhựa nhưng sẽ gắn phía dưới dầm móng

cerato87

Xe tải
Đường thoát của bể phốt ở dưới dầm móng như thế này nè. Cái hình này chưa gắn ống nhựa nhưng sẽ gắn phía dưới dầm móng View attachment 2942466
Đặt ống như của cụ thì thấp hơn cả rãnh thoát nước ạ. Mà lần đầu em thấy đặt ống thoát bể phốt dưới dầm móng.

SanHoBien

Xe container
Chắc là thợ vườn làm 100 cái chưa có cái nào bị sự cố nên mới làm theo kinh nghiệm đây mà :P

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đặt ống như của cụ thì thấp hơn cả rãnh thoát nước ạ. Mà lần đầu em thấy đặt ống thoát bể phốt dưới dầm móng.
Ah. quên mất là nhà cụ không phải trong khu đô thị. Khu đô thị thì hệ thống mương thoát nước sâu đến 3m lận. Còn nhà cụ có khi thoát ra ao cá mua thu rồi.

kolia pham

Xe hơi
Em hỏi khí không phải, các cụ trả lời trên đây có bao nhiêu cụ làm trong lĩnh vực xây dựng kết cấu này vậy ạ?
Nếu các cụ tư vấn đúng thì mấy cái nhà ở sườn dốc đê sông Hồng người ta làm như thế nào nhỉ? Hình như nó vẫn chân cao chân thấp và chênh nhau vài mét luôn ạ. Cụ tỉ nhà thèng bẹn em ở Âu Cơ đấy
Nếu bên cao bên thấp còn phải tính xem nó có bị trượt cả nhà không nữa. Còn áp lực do độ cứng của cả nhà phân phối lại. Nó là bài toán cơ học đất phức tạp đấy ạ. Chỉ có thể tính gần đúng với hệ số độ tin cậy lớn. Nếu không tính toán cứ làm nhà và nó không đổ chỉ là may mắn, kém may thì nó đổ sau khi xây, có tội khi nó đổ làm chết người cụ ạ.

DeLyon

Xe buýt
Cụ nói rõ hơn lý do, còn nếu như của cụ thì đường thoát phải đặt ống xuyên qua dầm móng ah?
Đường thoát phía dưới dầm móng cụ nhé. Cụ phải để ống chờ thoát 114mm ( D) trước khi đổ dầm móng. Độ dốc của ống thoát phải khoảng 7% nhé cụ.
Thực tế nhà dân đường cống bên ngoài chỉ thâps hơn mặt ngõ 50cm - 1m thôi. Ống thoát xuyên qua dầm chả vấn đề gì cả nếu xuyên ở miền ko chịu lực. Hoặc tốt hơn là dầm móng đặt sâu hơn thì đặt ống bên trên dầm móng. Nhà dân bth thì dầm móng ngang cốt mặt ngõ hoặc thấp hơn chút, cốt tầng 1 nếu cao hơn thì phải xây gạch đổ cát nâng lên => ống xuyên lớp tường gạch này.

KatKik

Xe điện
Em cũng nghĩ như cụ, em đã yêu cầu thợ phải kê dầm sao cho thăng bằng nhất. Nhưng ông cai, kiêm giám sát cứ nói ko ảnh hưởng gì, nói thì ông cứ văn hoa mấy ngôn ngữ chuyên ngành ra để hù mới bực.
Kê cái dầm móng lên cho nóa phẳng, sau xây tường cho phẳng đều là dc. Còn mặt đáy móng lệch nhau 5-10cm như nhà cụ thì e ko rõ có sao ko, e chỉ gặp đế móng lệch nhau vài chục cm đến vài mét thôi. Nhớ bắt thợt ghép cốp pha cho chắc chắn, đầm kỹ cẩn thận.

Xe gòng

Xe điện
vào hóng kinh nghiệm

Duy Ly Vu

Xe tăng
Thực tế nhà dân đường cống bên ngoài chỉ thâps hơn mặt ngõ 50cm - 1m thôi. Ống thoát xuyên qua dầm chả vấn đề gì cả nếu xuyên ở miền ko chịu lực. Hoặc tốt hơn là dầm móng đặt sâu hơn thì đặt ống bên trên dầm móng. Nhà dân bth thì dầm móng ngang cốt mặt ngõ hoặc thấp hơn chút, cốt tầng 1 nếu cao hơn thì phải xây gạch đổ cát nâng lên => ống xuyên lớp tường gạch này.
Nhưng thấy nhà cụ thớt cái bể phốt cao hơn cái dầm đến hơn 1m thì phải:D

kientrunganh

Xe buýt
chênh cốt tầm 5cm với đất liền thổ nhà cụ tốt thì k vấn đề gì nhưng có điều thép dầm mà bẻ cong thế kia thì thép chả còn tác dụng gì, cái dầm đó coi như vứt đi rồi vì dầm chịu uốn thì nó phải thẳng trục chứ cong thế kia thì chịu lực uốn làm sao được...

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ah. quên mất là nhà cụ không phải trong khu đô thị. Khu đô thị thì hệ thống mương thoát nước sâu đến 3m lận. Còn nhà cụ có khi thoát ra ao cá mua thu rồi.
Và cụ xây cái bể phốt 1 hàng ghạch ( 100mm) cũng hơi phiêu.

KatKik

Xe điện
Tính toán là tính kiểu gì hả cụ. Về nguyên tắc bế Phốt phải xây thấp hơn mặt sàn ( chấp tất cả các loại mặt sàn) 500mm nhé.
Thấp hơn mặt sàn thì đúng rồi. Nhưng cái con số 500mm là cụ lấy ở đâu ra đấy?

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cái bể phốt Cụ nên xây tường " hai mưới" cho nó chắc chắn cụ ạ.