[Funland] Hỏi về ký công chứng mua nhà khi vợ bên bán vắng mặt

broken98

Xe hơi
Thực ra trao đổi để tìm hiểu, cho vui... chứ chắc ai đọc luật để biết cho đúng? Chốt lại thế nào để ra sổ đỏ cho người mua được là chuẩn đúng không cụ nhể?

Công chứng viên chỉ là chứng kiến, vậy giao dịch là của cụ (2 gia đình) đúng không, cụ có dám chắc như cụ nói nếu cụ không giao dịch trực tiếp (mặt đối mặt) với bên kia không? Cụ với vk cụ chứ cụ có dám ký khống với người ngoài không?

Còn trao đổi kiểu kinh nghiệm, em đã làm thế này thế kia thì vô cùng lắm. Em cũng đã được gợi ý giao dịch kiểu ký trước ký sau này rồi nhưng em méo chơi, thế nên em cũng chẳng tìm hiểu. Ngay cái việc mặt đối mặt, nếu trục trặc không/khó sang tên được cũng còn vỡ mồm nữa là (tất nhiên khả năng này là cực thấp).
Sao lại là ký khống hả cụ. Em hỏi phòng công chứng họ bảo được thì em làm chứ có phải lách luật đâu cụ. Em đã làm như vậy thì chia sẻ để cụ thớt có thêm thông tin chứ quyết định làm thế nào thì ở cụ thớt thôi.

nvh_hn

Xe container
Sao lại là ký khống hả cụ. Em hỏi phòng công chứng họ bảo được thì em làm chứ có phải lách luật đâu cụ. Em đã làm như vậy thì chia sẻ để cụ thớt có thêm thông tin chứ quyết định làm thế nào thì ở cụ thớt thôi.
Dạ, vậy là cụ đi hỏi? Cụ có thể đọc còm trên của em, em bán cái xe còn chẳng cần ký chữ nào.

broken98

Xe hơi
Dạ, vậy là cụ đi hỏi? Cụ có thể đọc còm trên của em, em bán cái xe còn chẳng cần ký chữ nào.
Em ko chỉ hỏi mà em đã làm như vậy cụ nhé. Cụ phải hiểu trường hợp cụ bán ô tô là có người ký khống, còn trường hợp của cụ thớt có phải ký khống đâu (các bên đều đồng ý mà).

Em chỉ đơn giản hỏi phòng CC họ trả lời là làm được thì em làm (ko quen biết, ko phong bì gì nhé). Trường hợp nếu làm như vậy là sai thì nếu có vấn đề gì thì phòng CC họ chịu trách nhiệm trước pháp luật vì họ đã làm sai thôi, còn em có ký khống đâu.

MR Fe

Xe tải
Đã ký vào hợp đồng công chứng rồi, có sự chứng kiến của công chứng viên là đồng ý rồi cụ.

Như em làm cái hợp đồng ủy quyền cho vk, vợ bận làm hành chính thì em ký trước, vk ký sau vẫn được có sao đâu.

Một trường hợp khác em bán đất nhưng ở xa nên tất cả nhờ qua môi giới nên cũng ko gặp và ko biết mặt bên mua. Trường hợp này em làm công chứng 4 bên: vk ck em ra phòng công chứng làm hợp đồng và ký đầy đủ bên bán, phòng công chứng họ chứng thực. Sau đó chuyển hợp đồng đó để môi giới đưa bên mua ra phòng công chứng (thứ 2) ký đầy đủ bên mua, và phòng công chứng thứ 2 chứng thực.

Vấn đề của cụ thớt ở đây rất đơn giản là bên bán họ đều đồng ý và tự nguyện bán, dù từng người hay cả 2 vk ck ký thì đều có sự chứng kiến của công chứng viên chứ có phải vk ký ở nhà rồi ck mang ra phòng công chứng đâu mà sợ!
Cụ cho em hỏi, nếu cụ là bên bán, cụ kí trước vào hợp đồng mua bán. Sau đó 2 ngày bên mua mới đến ký, rồi mang đi làm sang tên rồi mới thanh toán tiêng cho cụ thì cụ có đồng ý k

broken98

Xe hơi
Cụ cho em hỏi, nếu cụ là bên bán, cụ kí trước vào hợp đồng mua bán. Sau đó 2 ngày bên mua mới đến ký, rồi mang đi làm sang tên rồi mới thanh toán tiêng cho cụ thì cụ có đồng ý k
Nếu là em thì ko cụ nhé: bên bán kí đủ--> bên mua kí đủ --> Thanh toán --> Công chứng viên chứng thực.

Nói chung tùy tình huống tùy con người mà các cụ quyết định nên làm thế nào. Như trường hợp em đã làm bên bán ký trước là em nhờ bên môi giới (có uy tín) sẽ cầm hợp đồng và làm thủ tục thanh toán, công chứng với bên mua chứ ko phải mình cứ ký xong rồi gửi cho bên mua họ ký.

tuan2681

Xe điện
các cụ nâng cao quan điểm thế nhề.
vợ bên bán kí trước tại phòng công chứng.
sau đó chồng bên bán và bên mua cùng kí sau.
kiểm tra đủ chữ kí là giao tiền thôi. có rủi ro gì đâu mà cứ khéo lo?

doanquangpham

Xe tải
các cụ nâng cao quan điểm thế nhề.
vợ bên bán kí trước tại phòng công chứng.
sau đó chồng bên bán và bên mua cùng kí sau.
kiểm tra đủ chữ kí là giao tiền thôi. có rủi ro gì đâu mà cứ khéo lo?
Công nhận nhiều cụ thích làm thay việc của công chứng viên, việc kiểm tra giấy tờ, chữ ký, con người là việc của phòng công chứng. Mình sao có thể xác thực được con người cho dù ông bán bảo đây là vợ tôi 😂😂, việc của mình là chọn phòng công chứng, ký tên, lăn tay, lau sạch tay, nhận đủ tiền, giao sổ, bắt tay rồi đi liên hoan 😂😂

tuan2681

Xe điện
Công nhận nhiều cụ thích làm thay việc của công chứng viên, việc kiểm tra giấy tờ, chữ ký, con người là việc của phòng công chứng. Mình sao có thể xác thực được con người cho dù ông bán bảo đây là vợ tôi 😂😂, việc của mình là chọn phòng công chứng, ký tên, lăn tay, lau sạch tay, nhận đủ tiền, giao sổ, bắt tay rồi đi liên hoan 😂😂
đúng ạ, nên em giao dịch bds mấy lần cho em và cho bố vợ em đều chọn đúng 1 phòng công chứng quen, đi xa chút nhưng ăn no ngủ kĩ :))

Maner Bolsol

Xe tăng
Thực chiến là ra hết các cụ ơi, quan trọng vẫn là kiểm soát pháp nhân dựa vào các minh chứng hợp pháp là được. Quay phim chụp ảnh nếu cần 😄

gadi2banh

Xe điện
e nghĩ là PCC bảo ok là được rồi. Họ bận họ đến ký trước hay CCV đến nhà ký trước ok mà.

broken98

Xe hơi
Đấy cụ nói đúng ý em, mình cứ làm những gì pháp luật cho phép thôi (Công chứng bảo làm được thì mình làm). Tuy nhiên, cẩn thận như các cụ ấy cũng ko sai, mỗi người một cách xử lý khác nhau tùy độ rủi ro thôi. Nhiều trường hợp có đầy đủ vk ck đấy, đồng ý cả đấy nhưng chủ quan ko kiểm tra đăng kí kết hôn nên họ đang ly hôn còn ko biết cơ.

Em thấy cụ thớt có rất nhiều cách giải quyết tùy mức độ rủi ro:
1. Hẹn sang 1 ngày khác có đầy đủ vk ck.
2. Bên bán làm giấy ủy quyền cho ck làm thủ tục.
3. Sáng hôm vk bên bán đi kí, cụ chủ đến giám sát, quay phim, chụp ảnh ...
4. Cứ đi kí buổi chiều như bình thường.