[Funland] Hỏi về khu liền kề Geleximco

Vinvision

Xe điện
Đường Lê Quang Đạo sắp khởi công thì giá CD chắc khó mà giảm thêm, trừ cụ nào áp lực dòng tiền quá lớn, buộc phải hạ sâu để thoát hàng!
Thực tế thì căn nào cắt lỗ sâu thì bay hêta trong năm rồi. Còn nhưng căn lỗ vữa ra tết cũng bay vãn rồi.
Câu truyên noa cũng rất buồn cười cụ ạ. Bản thân người mua cũng chả biêta như nào là giá rẻ hăy đắt mà thăng bán cũng chả đinh giá đươc như nào cả. Quan trọng độ mau của 2 bên thé nào thôi.
Điển hình 160m khu CD xuống xâu mà gd rata chật vật. Trơng khi đó c32 bt vẫn gd đươc 110tr mà dt 330m.
C24 căn 16 góc 223m gd 125tr gd trong tết. Căn 15c24 226m gd 95tr cách đây 2 tuần.
Thử hỏi sao c21 160m mà giá có 72tr thì đó là quá rẻ chứ còn đợi gì nữa.
Vd nhưng khách trong tết chốt đươc căn 10 c21 giá 13.5 thu về thì tạm tính xong là 73tr/m. Rẻ hơn c24 vừa gd là 95tr-73tr= 23 giá vây 23 giá đó *160m=3.6ti.
Cứ cho tt đúng giá ko sốt. Mà bỏ tiền 13.7 ra mua đất thay vì bỏ ngân hàng hương ls 10%/nam. Vậy sau ba năm mới bằng giá 95tr trong khi lúc ấy em nghĩ noa ko có giá 95 như bây giờ trừ khi chiên tranh xẩy ra.
Minh còn chưa tính giá trị khai thác cho thuê thô 1 năm cung đươc 150tr

Vinvision

Xe điện
qua cái dãy đó và dãy bt phía trước cứ lạnh lạnh. Nhưng khổ nhất là có cái căn bt mà mộ nó che mất 1/3. Lô góc biệt thư trước dãy D11 có gia chủ giàu thế, nhà sửa đẹp, toàn xế xịn
Lô bt căn góc có là của con dể sêp tuấn bên cty hạ tầng của gele nó mới xây đươc khác người đó.
Đát chỗ đó lạnh là đúng thoii. Chỗ vươn hoa đo xưa là nghía trang mà

HuongCrv

Xe điện
Căn đó mà được 12 tỏi là chúc mư

Em ngán nhất là nhà bớt lại cái khe 2 m. Nhà thằng lọ nhòm nhà thăng kia trong khi đó chỗ ấy chả làm đươc cái gì mà trơng nhà cũng chả coa kgoong gian.
Nhưng cụ yên tâm sợ thích của cụ se đươc thưc hiện vào tata cả các dự án mới quy hoạch tỉ lên 1/500 đên nay.
Dt từ 130m trở lên được cấp tk là bt nhé. Mật độ tối đa 60% với dt dưới 200m còn trên 200m là 45% vv.
Nên giờ tìm đươc khổ đất to mà xd đươc 75% theo nv thì hơi khó ạ.
Ở d11 ô 10 gì đó riêng căn này xây bơt khe nhìn như bt đó cụ mà giá lại rẻ bất ngờ luôn. Kheo 10 cung bán ý chứ
Quy định mới theo Quy chuẩn 01, khe bây giờ không còn 2m mà là 4m rồi đấy.

thudoll88

Xe tăng
Các cụ thông thái có thể giải ngố cho em đoạn này. Dự án ở các khu đô thị hầu như đều xin đất năm mươi năm nhưng mà khi ra sổ đỏ cho khách hàng thì đều thời hạn sử dụng lâu dài. Vậy không có gì phải lăn tăn đúng không ạ. Trên sổ ghi thời hạn lâu dài là cứ thế yên tâm

dongnd3

Xe buýt
D11 làm gì có vườn hoa đâu cụ.
Có mấy căn đầu có dính vườn hoa ạ
Khu D này có cái căn xẻ ô thoáng cạnh bên kỳ cục chắc chưa dc 1m trong khi căn bên cạnh nó xẻ 2-3m. E ko nhớ rõ số căn mà nó là căn góc đầu hồi luôn

Vinvision

Xe điện
Các cụ thông thái có thể giải ngố cho em đoạn này. Dự án ở các khu đô thị hầu như đều xin đất năm mươi năm nhưng mà khi ra sổ đỏ cho khách hàng thì đều thời hạn sử dụng lâu dài. Vậy không có gì phải lăn tăn đúng không ạ. Trên sổ ghi thời hạn lâu dài là cứ thế yên tâm
Trước có một cụ lão lãng bóc mẽ. Là sau 2013 các dự án quy hoạch mới sẽ chỉ là hợp đồng bán nhà thôi nhé. Và đươc gọi là nhà ở thấp tầng. Về cơ bản chả khác gì dự án cc đâu, mọi cái giống nhau chỉ khác mỗi là khu nhà ở thấp tâng và cao tầng. Nhà thấp tầng đươc xd chung tường chung móng hêt. Chứ ko như các dự án ngay xưa là nhà ở riêng lẻ xd riêng biệt. Người ta hơi lập lờ cái quyền sơ huu và sử dung lâu dai.
Em nghĩ nếu theo các 213 thì đơn giản hợp đông bán m2 nhà đồng nghĩ là dài lâu đến lúc hỏng thì thôi. Mà sau 50m sẽ hong kiểu như cc ý. Lúc đó rồi tính tiếp . Ko như nhà riêng lẻ hỏng thì tự mình phá đi xây lại.
Đấy là thông tin trà đá chưa đươc kiểm chứng.

chichbong08

Xe buýt
Trước có một cụ lão lãng bóc mẽ. Là sau 2013 các dự án quy hoạch mới sẽ chỉ là hợp đồng bán nhà thôi nhé. Và đươc gọi là nhà ở thấp tầng. Về cơ bản chả khác gì dự án cc đâu, mọi cái giống nhau chỉ khác mỗi là khu nhà ở thấp tâng và cao tầng. Nhà thấp tầng đươc xd chung tường chung móng hêt. Chứ ko như các dự án ngay xưa là nhà ở riêng lẻ xd riêng biệt. Người ta hơi lập lờ cái quyền sơ huu và sử dung lâu dai.
Em nghĩ nếu theo các 213 thì đơn giản hợp đông bán m2 nhà đồng nghĩ là dài lâu đến lúc hỏng thì thôi. Mà sau 50m sẽ hong kiểu như cc ý. Lúc đó rồi tính tiếp . Ko như nhà riêng lẻ hỏng thì tự mình phá đi xây lại.
Luật 2013 cũng vẫn quy định, 50 (hoặc 70) năm là thời hạn cho dự án đầu tư (tức là áp cho việc kinh doanh của CĐT), nhưng khi đã bán cho người mua thì chuyển sổ mới cho pháp nhân mới, thành lâu dài (https://thuvienphapluat.vn/phap-luat/thoi-han-su-dung-dat-du-an-khu-do-thi-moi-duoc-phap-luat-quy-dinh-nhu-the-nao-dat-du-an-khu-do-thi--17573.html). Nếu sổ của căn ghi rõ là lâu dài thì cứ yên tâm mà dùng thôi. Trên thực tế, bọn chủ đầu tư sẽ hết quyền khi đã bán đứt hàng.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em nhớ ko nhầm thì 50 năm đó là thời hạn dự án thôi, còn khi đã bán cho dân rồi là xong rồi, thời hạn sử dụng khi đó là vĩnh viễn.
Chung cư nó như cái nhà tập thể, có thời hạn sử dụng nhất định, khi hết hạn sử dụng thì bằng cách này hay cách khác vẫn phải đập đi xây lại, và khi đó thì cần sự đồng thuận của rất nhiều người. Còn nhà đất thì lúc nào nó hỏng thì người ta đập đi xây lại thôi. Khi đó có bắt buộc theo thiết kế ban đầu của CĐT không hay có thể tự xây theo cá nhân thì là tuỳ từng thời điểm.
Từ 2013 đến giờ là 10 năm, còn 40 năm nữa thì em nghĩ lúc đó cũng chả còn ai quan tâm đến bản vẽ thiết kế ban đầu đâu, các khu đô thị khi đó nó chỉ còn là cái tên chứ còn bảo vẫn đảm bảo theo thiết kế ban đầu cho nhà ở thấp tầng em nghĩ là khó :)) Chỉ có thểđảm bảo thiết kế nguyên bản nếu như nhàđấtđó thuộc sở hữu nhà nước, người dân chỉ có quyền thuê theo thời hạn 50-100 năm và mỗi khi sửa sang phải xin ý kiến thành phố thì khi đó mớiđảm bảo giữ lại cái thiết kế nguyên bản ban đầu được. Ở các nước phát triển thì nó là như vậy, còn ở VN mình nó chả theo cái kiểu gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

Vinvision

Xe điện
Em nhớ ko nhầm thì 50 năm đó là thời hạn dự án thôi, còn khi đã bán cho dân rồi là xong rồi, thời hạn sử dụng khi đó là vĩnh viễn.
Chung cư nó như cái nhà tập thể, có thời hạn sử dụng nhất định, khi hết hạn sử dụng thì bằng cách này hay cách khác vẫn phải đập đi xây lại, và khi đó thì cần sự đồng thuận của rất nhiều người. Còn nhà đất thì lúc nào nó hỏng thì người ta đập đi xây lại thôi. Khi đó có bắt buộc theo thiết kế ban đầu của CĐT không hay có thể tự xây theo cá nhân thì là tuỳ từng thời điểm.
Từ 2013 đến giờ là 10 năm, còn 40 năm nữa thì em nghĩ lúc đó cũng chả còn ai quan tâm đến bản vẽ thiết kế ban đầu đâu, các khu đô thị khi đó nó chỉ còn là cái tên chứ còn bảo vẫn đảm bảo theo thiết kế ban đầu cho nhà ở thấp tầng em nghĩ là khó :)) Chỉ có thểđảm bảo thiết kế nguyên bản nếu như nhàđấtđó thuộc sở hữu nhà nước, người dân chỉ có quyền thuê theo thời hạn 50-100 năm và mỗi khi sửa sang phải xin ý kiến thành phố thì khi đó mớiđảm bảo giữ lại cái thiết kế nguyên bản ban đầu được. Ở các nước phát triển thì nó là như vậy, còn ở VN mình nó chả theo cái kiểu gì cả.
Thế cái nhà xây chung tường chung móng thì tính sao hả cụ ơi

sieunhancutchan

Xe tăng
Thế cái nhà xây chung tường chung móng thì tính sao hả cụ ơi
Cái đó thì khi cần sửa sang các nhà phải bàn bạc cùng nhau thôi :D Cũng tuỳ khu, có khu chung tường chung móng, có khu họ vẫn xây riêng chứ ko phải khu nào cũng làm chung hết cả.

dongnd3

Xe buýt
Chung tường, móng thì nhiều vô kể: gamugia, hoda charm, hidoze royal pack, simbody ăn lạc... và đặc bịt là ông lớn Rin 9roup
Có ông gleximku là liền kề, song lập riêng rẽ tử tế... giá xây có khi thấp hơn báo giá của mấy ông ở trên

Chỉnh sửa cuối:

thudoll88

Xe tăng
Chung tường, móng thì nhiều vô kể: gamugia, hoda charm, hidoze royal pack, simbody ăn lạc... và đặc bịt là ông lớn Rin 9roup
Có ông gleximku là liền kề, song lập riêng rẽ tử tế... giá xây có khi thấp hơn báo giá của mấy ông ở trên
Cụ ghi đúng lại tên tiếng anh các khu đi ạ. Cám ơn cụ

thudoll88

Xe tăng
Vâng vậy trên sổ đỏ cứ ghi lâu dài là yên tâm cụ nhỉ