[Funland] Hỏi về khi tất toán bảo hiểm manulife sẽ tính trên sản phẩm bảo hiểm chính hay tổng sp chính + Bổ trợ

tuha_vt2015

Xe tăng
Tức là gói này cụ định đóng phí 15tr/ năm thôi đúng k? Quy tắc là 2/3 sp chính, 1/3 sp bổ trợ. Em mạnh dạn để nghị cụ bg tập trung vào cho e 2sp bổ trợ: thẻ cssk và quyền lợi hỗ trợ đóng phí. Những quyền lợi khác thì khi nào có đk thì mua thêm. Em k bán BH, em tìm hiểu rất kỹ trc khi tham gia đó.
Em thì quan điểm khác cụ một chút: Ưu tiên Bệnh lý nghiêm trọng bên trên thẻ CSSK, vì thẻ CSSK gia hạn hàng năm và không quá một giới hạn số năm nào đó (15, 20 hoặc 25 năm), hoặc có khách hàng thấy mấy năm chả ốm đau gì bỏ thẻ đi - dù thẻ Manulife không tăng phí hàng năm; đến năm sau nó dò bệnh ra lại phải mang tiền đi tiêu ở BV. Khi đó, nếu có BH Bệnh lý nghiêm trọng thì sẽ có tiền chi trả - vì nó cứ chạy theo HĐ đến tận 70 hoặc 75 tuổi.
Thế mới hài chứ...em tư vấn đang tính toán: sản phẩm chính 7tr, sản phẩm bổ trợ 9tr cụ ạ
Tỷ lệ này thì tùy theo nhu cầu của cụ muốn bảo hiểm các quyền lợi sống cao, nhưng phải hiểu là giá trị hoàn lại không đáng kể - kiểu mình mua BH thân xe ô tô ấy ạ, có BH thân vỏ đi lại va quệt xuống xe xử sự nó cũng đàng hoàng :x

tuha_vt2015

Xe tăng
Trong 21 ngày cụ được quyền hủy luôn hơp đồng mà công ty BH hoàn toàn bộ phí ko tính lãi cho cụ ấy chứ, nói gì chuyện bổ trợ với cả chính.

Giờ BH nó đa dạng lắm mợ ạ, ko chỉ tử kì như ngày xưa đâu, mà đúng như cụ nói là mua cho con gói thẻ sức khỏe để ốm đau đi viện. Như nhà em tuy làm Manulife nhưng thẻ sk em lại mua hãng rời cho con, mua từng năm 1 để được đi Việt Pháp ấy.

Cái tỷ suất đầu tư thấp hay cao thực ra chỉ là minh họa lãi suất dòng tiền mà KH có thể nhận được về sau bao nhiêu năm.
Các cụ cứ hiểu nôm na là: BH có 3 dòng

1: Truyền thống: đầu tư vào trái phiếu chính phủ, tiền gửi, tiết kiệm --> an toàn, lãi thấp--> có trả bảo tức (bảo tức này cũng ko đảm bảo, tùy thuộc vào lãi suất hàng năm--> phí cao do an toàn, ko sợ mất hiệu lực nếu đóng phí đầy đủ đúng hạn, như Man là bảo vệ sinh mạng đến 99 tuổi luôn, 75 tuổi còn có phiếu tiền mặt mấy trăm củ cầm về nếu trước 75 tuổi ko nhận quyền lợi bệnh lý nghiêm trọng nhé. Và các cụ đã kí cái gì thì đóng y cái đấy, chỉ có giảm bớt, ko được tăng thêm. bảo em đóng 15 năm thì phải đóng đúng 15 năm, quá hạn 60 ngày kể từ ngày đóng phí là HĐ mất hiệu lực. Trước e thích bán gói này lắm lắm do số lượng bệnh trọng cao hơn (tận 134 bệnh thật là cao nhất thị trường)

2: Liên kết chung: ngoài mấy cái trên thì còn đầu tư vào trái phiếu doanh nghiệp, đô thị,... nên lãi suất cao hơn xíu, và nó có lãi suất cam kết (thực ra thấp tẹt à, hãng nào cũng thế). Gói này phí đỡ hơn thằng truyền thống, được linh hoạt đóng phí tức là sau 3 năm đầu đóng đầy đủ đúng hạn thì từ năm thứ 4 trở đi mày đóng thế nào cũng được, miễn là trong tài khoản của mày còn tiền để công ty trừ đi phí rủi ro hàng tháng hàng quý hàng năm, nếu nộp ko đủ tiền, nuôi đc 3 năm vứt đấy thì nó cũng ko mất hiệu lực. TK sắp hết tiền thì lại nộp vào để trả phí rủi ro cho công ty BH. về tình hình tài chính e thấy nó vẫn đầu tư nhiều vào tiền gửi, trái phiếu nên tụi e dự là các gói này về mức lãi suất cam kết sớm thôi. Nếu mà đúng như lãi suất cam kết thì chỉ đóng 12,15 năm thì đến năm 6 mấy tuổi là mất hiệu lực chứ ko bảo vệ được đến 70 hay 99 tuổi

3: Liên kết đơn vị (chính là gói bác chủ đang tìm hiểu nên mới có tỷ suất đầu tư thấp và cao): ngoài các hạng mục trên thì đầu tư thêm vào cổ phiếu, còn gọi là ủy thác đầu tư. Mà cái món cổ phiếu thì các bác biết rồi đấy, lúc lên lúc xuống, nhưng về thời gian dài là đường cong tỷ suất lợi nhuận nó đi lên. Cái này các bác được chọn quỹ nhé, có tận 6 quỹ và ko phải quỹ nào cũng đầu tư vào cổ phiếu, bác nào khẩu vị an toàn thì chọn quỹ Bảo Toàn, Ổn định cũng được. Gói này ko có lãi suất cam kết, mà lời ăn lỗ chịu với công ty. Như trong bảng minh hoạt thì ví dụ QUỹ Cân Bằng (quỹ e ưng nhất) thấp thì minh hoạt 2,4 % mà cao thì minh hoạ 7,4% (thực tế năm nay là bình quân đang trả 14% nhưng di nhiên BTC ko cho minh họa ls này ko thì lũng đoạn thị trường mất). Như năm ngoái em ném vào 15 tr đóng thêm (để đầu tư ko liên quan Bảo hiểm) vào 1 cái hđ của vợ để thử theo, đúng 1 năm sau em mở ra thấy có 19 củ, lời 4 củ rồi đó các cụ.
Gói này ưu điểm phí rẻ quyền lợi cao, kiểu tuổi em năm ngoái 7 triệu mà có 700 tr sinh mạng rồi, cũng linh hoạt đóng phí như thằng thứ 2 Liên kết chung. Và lãi suất thì hấp dẫn chứ.

Tạm tạm đến đây ko biết có lọt tai các anh em OF ko.

Và gần như hãng nào cũng có 3 dòng sản phẩm này các bác nhé, e nói gần như vì có nhiều hãng ko có gói thứ 3, hãng nào vốn lớn mới cóa. Giờ thì cũng dần dần có nhiều anh tài ngoài Manulife rồi đó ạ.
Giờ này năm trước em ném vào Quỹ tăng trưởng 70% số tiền, lúc đấy giá đơn vị quỹ hơn 18 ngàn một chút, năm nay mở ra thấy đơn vị quỹ lên 27.800đ; trong khi chê quỹ Cân bằng 17.000đ ném 30% thì giờ nó lên 30.000đ/ đơn vị

Nha Trang@

Xe điện
Đọc xong mấy bài của mấy cụ mợ bên BH tự nhiên em ù tai không hiểu gì luôn!? Em cũng có cái BH bên AIA được bảy năm rồi còn ba năm nữa tất toán (loại BH trọn đời) nhưng thôi để ba năm sau tính tiếp vậy.

dalink

Xe điện
Đọc xong mấy bài của mấy cụ mợ bên BH tự nhiên em ù tai không hiểu gì luôn!? Em cũng có cái BH bên AIA được bảy năm rồi còn ba năm nữa tất toán (loại BH trọn đời) nhưng thôi để ba năm sau tính tiếp vậy.
Thực ra cũng đơn giản thôi. Cơ bản mình phải đc tư vấn những rủi ro của hợp đồng và của bản thân để lựa gói phù hợp.

Nha Trang@

Xe điện
Thực ra cũng đơn giản thôi. Cơ bản mình phải đc tư vấn những rủi ro của hợp đồng và của bản thân để lựa gói phù hợp.
Đơn giản nhưng mấy bạn ấy trả lời dài dòng phức tạp quá.

dalink

Xe điện
Đơn giản nhưng mấy bạn ấy trả lời dài dòng phức tạp quá.
Giờ nó thêm mấy gói đầu tư này nọ nên phức tộp hơn tí. Em thì quan tâm tới vđ bảo hiểm thôi. Đại loại nếu đêm nay mưa gió sạt núi em ngỏm củ tỏi thì vợ em được mấy tỷ để lấy chồng mới :))

tuha_vt2015

Xe tăng
Cái này nó tồn tại ở các nước văn minh hàng trăm năm rồi, cụ kệ nó đi!
Cũng như có cụ mua ô tô cần tiêu chuẩn EURO-NCAP, có cụ ASEAN-NCAP, em đi Kia Pride chả có NCAP nào!

* Ù tai thì là do khác tần số: kiểu ông thầy giáo dạy Toán chê HS dốt tích phân với sin cos; sau lại mang nồi cơm điện, Tivi với máy bơm ra em nó sửa - thầy mà sờ vào có khi nhe răng!

Chỉnh sửa cuối:

Nha Trang@

Xe điện
Giờ nó thêm mấy gói đầu tư này nọ nên phức tộp hơn tí. Em thì quan tâm tới vđ bảo hiểm thôi. Đại loại nếu đêm nay mưa gió sạt núi em ngỏm củ tỏi thì vợ em được mấy tỷ để lấy chồng mới :))
Cụ giống em, cách đây tám năm lúc đó con em mới một tuổi em nghĩ nếu mình có vấn đề gì thì ai nuôi nó nên mua BH, chứ chẳng bao giờ để ý mấy gói bổ trợ cho bản thân.

sinhtoxoai

Xe tải
Các sản phẩm bổ trợ mục đích chỉ để bảo hiểm cho rủi ro được quy định, nếu rủi ro ko xảy ra thì ko được bồi hoàn đâu ạ. Cụ chỉ tính bảo hiểm chính thôi.
Em cũng mua bhnt chính với tinh thần xác định để bảo hiểm và tích luỹ, ai cũng biết giá trị tích luỹ của bhnt ko bằng gửi ngân hàng hay đầu tư nhưng phần chênh lệch ấy coi như là chi phí mình được bảo hiểm bao nhiêu năm đi ạ

dalink

Xe điện
Các sản phẩm bổ trợ mục đích chỉ để bảo hiểm cho rủi ro được quy định, nếu rủi ro ko xảy ra thì ko được bồi hoàn đâu ạ. Cụ chỉ tính bảo hiểm chính thôi.
Em cũng mua bhnt chính với tinh thần xác định để bảo hiểm và tích luỹ, ai cũng biết giá trị tích luỹ của bhnt ko bằng gửi ngân hàng hay đầu tư nhưng phần chênh lệch ấy coi như là chi phí mình được bảo hiểm bao nhiêu năm đi ạ
Thì rõ là thế mà :))

Kính gửi các cụ,
chả là vợ em đang định mua bảo hiểm manulife điểm tựa đầu tư (do người họ hàng đằng vợ cứ đeo bám liên tục).
Em đọc bảng thuyết minh của Manulife thấy có hai điểm sau:
1/ Sản phẩm bản hiểm chính: phí xxx đồng/năm
2/ Sản phẩm bảo hiểm bổ trợ gồm rất nhiều gói con con nâng cao, phí trị giá còn cao hơn giá trị xxx đồng trên kia rất nhiều.

các cụ cho em hỏi, vẫn biết là bảo hiểm thì đừng nghĩ là lãi đầu tư gì cả, nhưng khi nhà em tất toán, cục tiền mang về sẽ chỉ tính trên Sản phẩm bảo hiểm chính (xxx đồng năm) hay tính trên cả hai sản phẩm (chính + phụ) ạ.
Em cám ơn các cụ trước ạ.
Theo em được biết thì lãi suất đầu tư trả về cho phí của spc, còn spbt - nâng cao là phí rơi hàng năm cụ nhé.
nếu cụ có ảnh bmh thì em sẽ phân tích sâu hơn được.
cụ chỉ cần nhìn vào bảng minh họa dòng tiền, ở cột số phí hàng năm nó ghi là phí của sp chính hay tổng cả chính + bổ trợ là biết ngay.

namquang

Xe buýt
Dạ, vì chủ đề mà bác Chievo hỏi là chuyện sau 15 năm có nhận đc tiền của những sản phẩm nào trong gói BH. Nên đúng là e có giải thích hơi dài về nguồn gốc cái tiền đấy, nó đi đâu về đâu, với hy vọng là làm rõ nguyên lý của BH cho các cụ các mợ. Chứ giờ em mà vào bảo, được hay ko được, liệu các bác có tin là em nói cảm tính ko, hay là công ty bảo sao tvv nghe vậy chắc gì đã hiểu mà đi bán mợ nhỉ.

Ko biết mợ năm nay bao nhiêu tuổi mà đã tất toán loại BH trọn đời rồi, chắc là chỉ kết thúc thời hạn đóng phí thôi mợ ha, mợ định rút tiền hay để đó thì hú cho anh em biết với nhé

chievo

Xe điện
Dạ, vì chủ đề mà bác Chievo hỏi là chuyện sau 15 năm có nhận đc tiền của những sản phẩm nào trong gói BH. Nên đúng là e có giải thích hơi dài về nguồn gốc cái tiền đấy, nó đi đâu về đâu, với hy vọng là làm rõ nguyên lý của BH cho các cụ các mợ. Chứ giờ em mà vào bảo, được hay ko được, liệu các bác có tin là em nói cảm tính ko, hay là công ty bảo sao tvv nghe vậy chắc gì đã hiểu mà đi bán mợ nhỉ.

Ko biết mợ năm nay bao nhiêu tuổi mà đã tất toán loại BH trọn đời rồi, chắc là chỉ kết thúc thời hạn đóng phí thôi mợ ha, mợ định rút tiền hay để đó thì hú cho anh em biết với nhé
Cám ơn bác rất nhiều...vì sản phẩm chính là điểm tựa đầu tư chỉ có 7 tr trong khi sản phẩm phụ lại dc tư vấn mua Bảo vệ tai nạn và bảo vệ benh lí nghiêm trọng của cả mẹ và cả của con nhóc (double phí) nên mới lên tới 10tr cụ ạ

qmorning

Xe tải
Hoàn toàn được các cụ nhé, tuy nhiên với quyền lợi tai nạn thì dễ, nhưng quyền lợi Bệnh lý nghiêm trọng hoặc thẻ chăm sóc sức khỏe thì lại khác, đó là khi mua xong hủy đi rồi, đến lúc tham gia lại thì phải thẩm định lại sức khỏe. Lúc đó nó sẽ loại trừ bệnh có sẵn nếu có.

Vậy nên em khuyên các cụ là:
1: làm gói vừa phải, ko cao quá, ko quá 10-20% tổng thu nhập của cụ quy năm, cao quá dễđứt gánh giữađường, thấp quá lúc nhậnđượcít tiền lại hậm hực.
2: Bảo hiểm là dự phòng rủi ro, em thấy bác trên có tìm hiểu rồi và biết nguyên tác 2/3 phí chính, 1/3 phí bổ trợ. Tuy nhiên công thức này chỉ để cho những ai tin là Bảo hiểm là kênh tiết kiệm có kỉ luật, sau bao nhiêu năm rút về được số tiền bằng số tiền mình đóng thậm chí có lãi. Tuy nhiễn những gói BH như thế này là Quyền lợi Chết (sinh mạng) cao, còn quyền lợi Sống thì thấp. Khi gặp tai nạn, rủi ro ốm bệnh số tiền mình được bù đắp ko được bao nhiêu. Trong khi hiện tại mọi người hướng về chăm sóc y tế dịch vụ và kĩ thuật cao, việc mình bỏ ra mấy triệu 1 năm để mua lấy cái sự rủi ro em thấy cũng là một sự đánh đổi, ko được tiền thì lại được sức khỏe. Càng nhiều bổ trợ thì khi tai nạn ốm bệnh, số tiền mình nhận về được nhiều. Còn càng nặng về phí chính thì số tiền vợ con các cụ nhận lại nhiều trong TH xấu nhất.

Như cụ dalink đã là KH của em thì cụ ấy quan điểm là cụ ấy chỉ cần tử vong thôi do môi trường làm việc có chút nguy hiểm, còn ốm bệnh thì bố mẹ cụ ấy sẽ lo. Nên cái này là quan điểm từng người các cụ nhé.
Mợ cho em hỏi trong 21 ngày em muốn thay đổi lại phí và quyền lợi thì có cần phải in lại bản hợp đồng giấy khác không vì nhân viên tư vấn nói em là ko cần vì có app thông báo trên điện thoại rồi.

namquang

Xe buýt
Cám ơn bác rất nhiều...vì sản phẩm chính là điểm tựa đầu tư chỉ có 7 tr trong khi sản phẩm phụ lại dc tư vấn mua Bảo vệ tai nạn và bảo vệ benh lí nghiêm trọng của cả mẹ và cả của con nhóc (double phí) nên mới lên tới 10tr cụ ạ
Manulife đang giai đoạn tăng phí chính từ 7 triệu lên 10 triệu rồi cụ ạ, nên cụ mà chốt thì nên nộp sớm, sk sạch thì còn cấp luôn, ko thì auto tăng 3 triệu vào phí chính (QL tăng tương ứng) đó. Cụ inbox em nhu cầu với cả khả năng tài chính, em cân thử hộ cụ nhé.

Mợ cho em hỏi trong 21 ngày em muốn thay đổi lại phí và quyền lợi thì có cần phải in lại bản hợp đồng giấy khác không vì nhân viên tư vấn nói em là ko cần vì có app thông báo trên điện thoại rồi.
Cụ mua hãng nào mà có app ạ, chứ Manulife chưa có app, chỉ có tài khoản online trên web thôi cụ ạ.

namquang

Xe buýt
Em tò mò xiu, ko tiện cụ có thể inbox riêng, cụ đã có BHNT chưa, sao cụ lại muốn mua cho vợ con trước ạ? Con cụ bn tuổi. Vì BHNT là bù đắp thu nhập, nếu tài chính có hạn, thì nên bảo vệ hai cái cột nhà trước đã ạ.

chievo

Xe điện
Em tò mò xiu, ko tiện cụ có thể inbox riêng, cụ đã có BHNT chưa, sao cụ lại muốn mua cho vợ con trước ạ? Con cụ bn tuổi. Vì BHNT là bù đắp thu nhập, nếu tài chính có hạn, thì nên bảo vệ hai cái cột nhà trước đã ạ.
dạ em có rùi c. Em mua Prudential được năm thứ 5. nhưng Prudential của em đơn thuần là BHNT tử kì bình thường thôi. Cháu gái nhà em 9 tuổi rùi ạ.cám ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình cho em ạ.

công nông tàu

Xe container
Giờ này năm trước em ném vào Quỹ tăng trưởng 70% số tiền, lúc đấy giá đơn vị quỹ hơn 18 ngàn một chút, năm nay mở ra thấy đơn vị quỹ lên 27.800đ; trong khi chê quỹ Cân bằng 17.000đ ném 30% thì giờ nó lên 30.000đ/ đơn vị
Em đi gửi tiền tiết kiệm ở ngân hàng mà cứ được họ mời mua bảo hiểm. Họ gạ em mua 200tr/năm và hạn trong 6 năm.
Nghe họ giải thích 1 hồi mà em ù cả tai chả hiểu gì, em lại mang tiền về.
2 hôm nay ngồi ôm mớ giấy đọc em vẫn chả hiểu gì.

Em chỉ thấy mấy dòng này mà cảm thấy nghi ngại. Đang covid thế này kinh doanh toàn kêu lỗ thì em phải chịu cùng doanh nghiệp cụ nhỉ.

Em chưa mua kiểu này bao giờ. Theo cụ thông tỏ em có nên thử với khoảng 50tr - 100tr / năm trước không?

sinhtoxoai

Xe tải
Em đi gửi tiền tiết kiệm ở ngân hàng mà cứ được họ mời mua bảo hiểm. Họ gạ em mua 200tr/năm và hạn trong 6 năm.
Nghe họ giải thích 1 hồi mà em ù cả tai chả hiểu gì, em lại mang tiền về.
2 hôm nay ngồi ôm mớ giấy đọc em vẫn chả hiểu gì.

Em chỉ thấy mấy dòng này mà cảm thấy nghi ngại. Đang covid thế này kinh doanh toàn kêu lỗ thì em phải chịu cùng doanh nghiệp cụ nhỉ.

Em chưa mua kiểu này bao giờ. Theo cụ thông tỏ em có nên thử với khoảng 50tr - 100tr / năm trước không?
Em cũng được mời chào nhiều lần các gói bảo hiểm kết hợp đầu tư này. Bản chất là phí mình đóng hàng năm có tỉ lệ tích luỹ thấp hơn + tỉ lệ đầu tư nhiều lên (các công ty bảo hiểm cũng chỉ đầu tư là mua trái phiếu chính phủ, trái phiếu doanh nghiệp, cố phiểu hay chứng chỉ quỹ... thôi, tuỳ trong gói sản phẩm cụ đọc chắc sẽ tìm thấy mục tiêu đầu tư của gói đó). Cơ bản tuỳ khẩu vị rủi ro của cụ, ở đâu lợi nhuận cao thì rủi ro nhiều. Nhưng em thì ko lựa chọn tham gia vì em tham gia bhnt vì đúng nghĩa bảo hiểm chứ ko kèm đầu tư. Đầu tư thì em lựa chọn tự mình đầu tư thay vì đưa tiền cho bên khác đi đầu tư hộ mình, lãi lỗ mình chịu, lại còn bị bó buộc thời hạn nhiều năm, có rủi ro biến động kinh tế mà mình huỷ ngang thì ko có lợi.
Nhưng em cũng thấy nhiều người ko biết cách đầu tư mà vẫn muốn sinh lời cao hơn lãi tiết kiệm thì lựa chọn gói này để nhờ quỹ đầu tư hộ mình, ko phải ko có ạ

công nông tàu

Xe container
Em cũng được mời chào nhiều lần các gói bảo hiểm kết hợp đầu tư này. Bản chất là phí mình đóng hàng năm có tỉ lệ tích luỹ thấp hơn + tỉ lệ đầu tư nhiều lên (các công ty bảo hiểm cũng chỉ đầu tư là mua trái phiếu chính phủ, trái phiếu doanh nghiệp, cố phiểu hay chứng chỉ quỹ... thôi, tuỳ trong gói sản phẩm cụ đọc chắc sẽ tìm thấy mục tiêu đầu tư của gói đó). Cơ bản tuỳ khẩu vị rủi ro của cụ, ở đâu lợi nhuận cao thì rủi ro nhiều. Nhưng em thì ko lựa chọn tham gia vì em tham gia bhnt vì đúng nghĩa bảo hiểm chứ ko kèm đầu tư. Đầu tư thì em lựa chọn tự mình đầu tư thay vì đưa tiền cho bên khác đi đầu tư hộ mình, lãi lỗ mình chịu, lại còn bị bó buộc thời hạn nhiều năm, có rủi ro biến động kinh tế mà mình huỷ ngang thì ko có lợi.
Nhưng em cũng thấy nhiều người ko biết cách đầu tư mà vẫn muốn sinh lời cao hơn lãi tiết kiệm thì lựa chọn gói này để nhờ quỹ đầu tư hộ mình, ko phải ko có ạ
Em cám ơn cụ. Cụ giải thích dễ hiểu. Em cũng lo lắng khi nghĩ tiền mình để ông khác cầm đi buôn hộ nhất là trong thời kỳ dịch bệnh thế này buôn gì cho có lãi bây giờ.