[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

dạo này tình hình giá chắc đi ngang hoặc giảm nhỉ các cụ :)
các cụ có đất cứ đắp chăn đi nghĩ ngợi làm gì, tăng hay giảm đoạn này ko cần quan tâm
TH nó chỉ có lên cao khi bước sang trang mới từ giữa năm 2025

nhatscn

Xe tăng
Nói chung nếu các cụ có tiền thịt thì để đó cũng đc tuy ko còn thơm như trước. Chứ cửa tiền >=10 tỏi, các cụ chịu lượn thì tháng kiếm vài trăm em thấy ko khó trong bối cảnh này. TH có điểm yếu chí mạng là bỏ ra 1 đống tiền nhưng ko thể dùng nó, nên các cụ cũng cân nhắc.

Thực tế em để ý, TH có lên x trong thời gian vừa qua nhưng xét mặt bằng chung thì lãi ko bằng các khu khác quanh HN.

Calypso68

Xe hơi
TH mua làm gì tầm này. Múc VINHOMES là hợp lý nhất. Nếu không thì múc lại cái mảnh tại Đống Đanh - Đồng Cộc vừa đấu giá xong nhỉ, giá hợp lý lại đường xá đẹp hơn nhiều.

nhatscn

Xe tăng
TH mua làm gì tầm này. Múc VINHOMES là hợp lý nhất. Nếu không thì múc lại cái mảnh tại Đống Đanh - Đồng Cộc vừa đấu giá xong nhỉ, giá hợp lý lại đường xá đẹp hơn nhiều.
Tầm này theo cá nhân em nên tìm dòng có sổ hoặc vay đc 70% giá trị mua bán cho an toàn. Giá trị càng lớn thì độ an toàn phải thật cao.

Calypso68

Xe hơi
Bác cứ đưa ra khu nào cho cccm tham khảo với. Giá cả luôn để họ học hỏi bác.

OH Cụ Nhất quả là ĐỈNH. Cắm 2 lô OCP2 đi săn. cái lợi là dùng đòn bẩy để mua nhưng có cái hại là BDS nó đi ngang 1 thời gian dài or xuống thì cũng ra gì và này nọ phết.
Cụ ấy bán 2 lô đất bên A1.2 để sang mua 2 suất bên Vin OCP2, ko dùng đòn bẩy

Thuantrung

Xe tăng
Vay bây giờ cũng rén các cụ nhỉ, nhỡ năm sau lãi suất tăng cao, rồi khủng hoảng xuất hiện, đình trệ mọi thứ thì chít.

Tầm này theo cá nhân em nên tìm dòng có sổ hoặc vay đc 70% giá trị mua bán cho an toàn. Giá trị càng lớn thì độ an toàn phải thật cao.
Bác đầu tư vậy là rất phiêu đấy, vay tới 70% giá trị tải sản nó rung lắc cái chạy tụt quần. Mình thời điểm liều nhất vay ~15% tổng giá trị tài sản mà trả lãi hàng tháng ù hết tai. Sau nhịp đó phải bán bớt 1-2 chỗ ít tiềm năng để trả bớt nợ rồi sau đó không dám vay quá 10% nav nữa. Chỉ vay tí hương hoa cho có động lực tiết kiệm chi tiêu thôi :) Hoặc vay ngắn hạn 1 khoản lớn xíu chỉ khi nhìn thấy 1 số khoản có thể bù đắp được khoản vay trên. Với một số người chỉ có 1 hoặc 2 tải sản bds để dùng nó làm đòn bẩy mới quan trọng tài sản đó mang cầm cố thì vay được bao nhiêu. Còn đa số những người đã tích luỹ được 1 khoản kha khá thì quan trọng là có trả nợ được khi vay không, có tài sản cầm cố có thể vượt nhiều lần khả năng tạo ra dòng tiền trả nợ. Bài toán dòng tiền cực quan trọng vì chỉ nhìn vào giá trị tài sản, quên đi khả năng tạo ra tiền trả nợ của mình dẫn tới ham vay nhiều dễ toang lắm. Hôm trước đọc được vụ phát mãi 2 tài sản khu Ciputra mấy trăm tỷ ấy. (Họ nghĩ có vài trăm tỷ tài sản nên vay nhiều trong khi khả năng trả nợ có thể họ chỉ tạo được dòng tiền trả nợ khoản vay 10 tỷ chẳng hạn, mấy trăm tỷ còn đòn bẩy lớn khi rủi ro chạy không kịp. Chưa kể có nhiều đơn vị nhiều nghìn tỷ mà vay sai cơ cấu vẫn toang hết. Nhiều tấm gương nhãn tiền của đòn bẩy cao báo chí viết nhiều lắm rồi, nhiều nhiều nghìn tỷ vẫn ra đi :)
Viết nó hơi dài lòng vòng nói gọn lại là dù bác có tài sản 100 tỷ mà khả năng trả nợ của bác chỉ được 5 tỷ thì bác cũng chỉ nên vay 5 tỷ thôi :) còn vay hơn 5 tỷ là rủi ro có thể thành nợ xấu, phát mãi tài sản 100 tỷ dù chỉ vay có 6 tỷ

Vay bây giờ cũng rén các cụ nhỉ, nhỡ năm sau lãi suất tăng cao, rồi khủng hoảng xuất hiện, đình trệ mọi thứ thì chít.
Bài toán vay nó là bài toán dòng tiền và tài chính cụ thể của mỗi cá nhân, không ai hiểu mình bằng chính mình về khả năng tạo ra dòng tiền hoặc khoanh vùng hướng xử lý nếu khả năng tạo ra tiền ít hơn khả năng phải trả nợ. Thế nên nó không có đúng sai cho tất cả mọi người, bác này cũng mua cái nhà 20 tỷ đó vay 5 tỷ có thể đúng, nhưng có bác mua 20 tỷ chỉ vay 2 tỷ đã sai rồi. Chỉ mình mới biết mình đúng hay sai khi vay hoặc không vay và vay bao nhiêu thôi

nhatscn

Xe tăng
Bác đầu tư vậy là rất phiêu đấy, vay tới 70% giá trị tải sản nó rung lắc cái chạy tụt quần. Mình thời điểm liều nhất vay ~15% tổng giá trị tài sản mà trả lãi hàng tháng ù hết tai. Sau nhịp đó phải bán bớt 1-2 chỗ ít tiềm năng để trả bớt nợ rồi sau đó không dám vay quá 10% nav nữa. Chỉ vay tí hương hoa cho có động lực tiết kiệm chi tiêu thôi :) Hoặc vay ngắn hạn 1 khoản lớn xíu chỉ khi nhìn thấy 1 số khoản có thể bù đắp được khoản vay trên. Với một số người chỉ có 1 hoặc 2 tải sản bds để dùng nó làm đòn bẩy mới quan trọng tài sản đó mang cầm cố thì vay được bao nhiêu. Còn đa số những người đã tích luỹ được 1 khoản kha khá thì quan trọng là có trả nợ được khi vay không, có tài sản cầm cố có thể vượt nhiều lần khả năng tạo ra dòng tiền trả nợ. Bài toán dòng tiền cực quan trọng vì chỉ nhìn vào giá trị tài sản, quên đi khả năng tạo ra tiền trả nợ của mình dẫn tới ham vay nhiều dễ toang lắm. Hôm trước đọc được vụ phát mãi 2 tài sản khu Ciputra mấy trăm tỷ ấy. (Họ nghĩ có vài trăm tỷ tài sản nên vay nhiều trong khi khả năng trả nợ có thể họ chỉ tạo được dòng tiền trả nợ khoản vay 10 tỷ chẳng hạn, mấy trăm tỷ còn đòn bẩy lớn khi rủi ro chạy không kịp. Chưa kể có nhiều đơn vị nhiều nghìn tỷ mà vay sai cơ cấu vẫn toang hết. Nhiều tấm gương nhãn tiền của đòn bẩy cao báo chí viết nhiều lắm rồi, nhiều nhiều nghìn tỷ vẫn ra đi :)
Viết nó hơi dài lòng vòng nói gọn lại là dù bác có tài sản 100 tỷ mà khả năng trả nợ của bác chỉ được 5 tỷ thì bác cũng chỉ nên vay 5 tỷ thôi :) còn vay hơn 5 tỷ là rủi ro có thể thành nợ xấu, phát mãi tài sản 100 tỷ dù chỉ vay có 6 tỷ
Vâng bác, ý em là mua ở đâu có sổ hoặc lô đó có thể vay đc 70% giá trị mua bán. Giờ TH mua chục tỷ vay đc tầm 1 tỷ thì căng quá. Bác nào định nhẩy vô thì căn nhắc.
Em nhớ tầm này năm ngoái, gần 2 lô thanh hà mua đc 1 lô V. Giờ thì 1 lô TH mua đc hơn 1 lô V.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Nhất làm IT thu nhập 200 củ nên vay thoải mái cụ ạ, chưa kể cụ ấy bán 2 lô A1.2 đi sang bên đó mua 2 căn Vin OCP2 thì không ngại

thanh.long

Xe tăng
Vâng bác, ý em là mua ở đâu có sổ hoặc lô đó có thể vay đc 70% giá trị mua bán. Giờ TH mua chục tỷ vay đc tầm 1 tỷ thì căng quá. Bác nào định nhẩy vô thì căn nhắc.
Em nhớ tầm này năm ngoái, gần 2 lô thanh hà mua đc 1 lô V. Giờ thì 1 lô TH mua đc hơn 1 lô V.
Thanh Hà có hơn 5 nghìn căn thấp tầng, còn Võcp2-3 có gần 22 nghìn căn thấp tầng

Thanh Hà có hơn 20 nghìn người đang ở trong 23 toà chung cư trong 4 năm qua, Võcp2-3 liệu đã có nổi 2 nghìn người về ở chưa

thanh.long

Xe tăng
Nhìn ngay thấp tầng ở Võp1 có 2400 căn thấp tầng từ 2019 mà lượng người về ở hay thuê làm cửa hàng vp còn thua 500 căn tự xây ở Thanh Hà

Calypso68

Xe hơi
Cụ Nhất làm IT thu nhập 200 củ nên vay thoải mái cụ ạ, chưa kể cụ ấy bán 2 lô A1.2 đi sang bên đó mua 2 căn Vin OCP2 thì không ngại
Công nhận bác hiểu lương của IT đấy.

Nếu thu nhập 200 củ nói chung sẽ có 3 trường hợp:

1. Đứng đầu 1 doanh nghiệp LỚN. Nếu bác Nhất đạt dc level này thì miễn bàn. Nhưng bác í level này mà có nhiều TIME cho phố rùm thì thuộc dạng SIÊU.
2. Đứng đầu 1 nhóm lớn + làm thêm freelancer: Nếu bác í là Line Manager dước trướng 100 quân thì lương loanh quanh 100 củ tháng + tiền làm thêm bên ngoài cũng đủ 200 củ. Nhưng quản lý nhóm kia thì còn đâu time để lên đây cào bàn phím và quản lý team?
3. Coder: tầm này nhận 3 4 jobs ở bên ngoài và cày 24/7 ko nghỉ ngơi. Nếu là thần đồng da sắt thì sau 1 năm chắc vào bệnh viện nghỉ dưỡng or vào bv vừa điểu trị vừa Code cho tiện.

Vài lời bình cùng cụ cho phố rùm thêm vui :-D

nhatscn

Xe tăng
Thanh Hà có hơn 5 nghìn căn thấp tầng, còn Võcp2-3 có gần 22 nghìn căn thấp tầng

Thanh Hà có hơn 20 nghìn người đang ở trong 23 toà chung cư trong 4 năm qua, Võcp2-3 liệu đã có nổi 2 nghìn người về ở chưa
Cụ so nhà bác Th và nhà V đã lệch pha rồi. V người ở chưa nhiều nhưng phần nhiều có chủ hết rồi cụ nhé.

Thu nhập vậy cũng là cao so với mặt bằng chung, nếu mà ổn định thì mỗi năm tổng dòng tiền về được 2,4 tỏi, trừ chi tiêu dè xẻn còn dư được cỡ 2 tỏi trả nợ. Nếu vay vốn dài hạn 10t phương án trả 10 năm trả gốc mỗi năm 1 tỷ thì phần để dành trả lãi cũng phải để dành ~ 1 tỷ/ năm, vay loanh quanh 10 tỷ còn an toàn chứ vay thêm cũng mệt. Nói chung thu nhập 200tr/tháng có rất nhiều lựa chọn. Còn với số đông chỉ thu nhập được dưới 1 tỷ/năm, sau chi tiêu còn dư được 400- 500tr/ năm (Trả gốc 200-300tr/năm) còn phải trả lãi ~200tr thì chỉ nên vay an toàn tầm ~2 tỷ thôi. Bác ấy mang bài toán thu nhập 200tr/tháng của bác ấy ra nên mới thấy vay được % ít chứ đa số bà con mua 1 tài sản cỡ chục tỷ vay 2 tỷ trả đã oải rổi :) Những người vay tính bằng tiền chục, nhiều chục tỷ dòng tiền họ khoẻ lắm, chứ vay nhiều tính sai cái là về Mo, nợ xấu tùm lum ngay