[Funland] Hỏi về dự án Thanh Hà - Cienco5

Realty 2021

Xe tăng
Tất cả vấn đề trên thế giới này đều được lập trình, lên kế hoạch hết đó cụ. Chỉ là chúng ta không nhận ra nên nghĩ là ngẫu nhiên thôi. Kể cả chiến tranh cũng nằm trong kế hoạch hết. Nếu các cụ để ý thì có 1 hôm chủ tịch FED lên nói bóng gió Mỹ có thể vỡ nợ. Đòn gió để các ông nhát gan ôm trái phiếu chính phủ Mỹ bán rẻ ra. Và sau đó 1 thời gian thì cho nới trần nợ công đó. Và Mỹ là quốc gia đặc biệt do họ duy nhất quyết định in ra bao nhiêu USD, chiến tranh Nga - Ucraina cũng được Mỹ định hướng. Nâng trần nợ công của Mỹ sẽ dễ dàng bằng cách in tiền và lạm phát đồng USD sẽ tăng, rồi dự trữ ngoại hối bằng đồng USD trên toàn cầu lần đầu xuống dưới 60% do một số quốc gia thanh toán bằng đồng tiền của họ ví dụ Nga - Trung Quốc - Ấn Độ… Và xu hướng thế giới đa cực bât đầu xuất hiện và vai trò của Mỹ sẽ giảm dần trong tương lai. Các bác để khối Brics đó, đang mở rộng tầm ảnh hưởng. Điều đặc biệt là khối có dân số cực khủng là nguồn lực vô cùng lớn (Brics = Brazil Russia India China South Africa) các bác có thể đọc thêm các diễn biến địa chính trị trên thế giới và Việt Nam. Bác nào tìm hiểu về forex và ngoại hối thì sẽ hiểu, và có 1 điều đa số không làm thử lấy đồng VND những năm gần đây so sánh các đồng tiền khác thì mạnh lên rất nhiều. Nhưng đồng tiền chủ yếu là usd thì chúng ra lại neo giá rất tốt để thuận lợi hơn cho xuất khẩu. Mà thôi dài quá lạc chủ đề từ bds Thanh Hà sang bds nói chung rồi sự liên quan giữa bds và các kênh hàng hoá khác :)) Chúc các cụ sức khoẻ và làm ăn thuận lợi đầu tư hiệu quả :D
Bác Hứng nhận định xem ck trước ngày 15/8 có vượt 1300 điểm ko vậy ?

Tungtunghunghung

Xe tăng
Bác Hứng nhận định xem ck trước ngày 15/8 có vượt 1300 điểm ko vậy ?
Chắc khó, vì đã vượt dải bollinger trên rồi, bất cứ chỉ số nào từ vàng, dầu, hàng hoá khi vượt dải bollinger band phía trên thì đều sắp có nhịp chỉnh ngắn hạn để test lại nó, càng rướn cao thì chỉnh càng mạnh, các bác cứ hình dung nó sẽ chỉnh khoảng 40% nến tăng, ví dụ 1 cổ phiếu tăng nhịp ngắn từ 20 lên 26 (khoảng 30%) thì sẽ chỉnh 40% số điểm tăng tức là 6 giá x 0,4 = 2,4 giá (khoảng 2400 đồng) tất nhiên cổ phiếu mạnh thì chỉnh ít hơn (cái này nói ra thường những ai tham gia thị trường tầm 3 năm trở lên sẽ nắm được nhiều chỉ báo ngắn hạn. Tuy nhiên view trung hạn và dài hạn thì cần nhìn vào định hướng vĩ mô của nền kinh tế hơn là các chỉ báo ngắn hạn. Trong các phân tích ngắn hạn thì phân tích vsa mình thấy khá chuẩn :)

HuongCrv

Xe điện

Dẫn chứng để thấy các nội dung mình nêu về vướng mắc của dự án này trong gần 1 năm qua ở thớt này cho các cụ thấy sát ntn!

xeconvd85

Xe hơi

Dẫn chứng để thấy các nội dung mình nêu về vướng mắc của dự án này trong gần 1 năm qua ở thớt này cho các cụ thấy sát ntn!
Dự án Thanh Hà là thuộc nhóm 1 và 2 phải không cụ?

túc sơn

Xe tải

Dẫn chứng ra để thấy các cái cụ nói nó chỉ là 1 phần và đếch đúng. Ngay cái giang giá theo cụ khẳng định chắc nịch thì báo nó cũng viết là mâu thuẫn giữa nghị định 69 với các luật thời điểm ký. Tóm lại luật đang đấu đá nhau và đang chờ hướng giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

túc sơn

Xe tải
Dự án Thanh Hà là thuộc nhóm 1 và 2 phải không cụ?
Nhóm 2, vướng mắc do thiếu quy định để thực hiện ở cấp nghị định hoặc quy định còn cách hiểu chưa thống nhất. Có dự án được phê duyệt và ký kết hợp đồng BT từ năm 2008, trong đó đã giao và xác định giá trị quỹ đất thanh toán. Nay dự án phải phê duyệt điều chỉnh (tiếp tục thực hiện giai đoạn 2 của dự án), nhưng chưa có quy định cụ thể về phương pháp xác định tổng vốn đầu tư, xác định đơn giá, định mức, biện pháp thi công, các loại vật tư, vật liệu đối với khối lượng các hạng mục sẽ thực hiện tại thời điểm hiện nay so với thời điểm phê duyệt Dự án.

Thanh hà đây này cụ, dự án đã ký năm 2008, đã giao và xác định quỹ đất thanh toán.

HuongCrv

Xe điện
Dẫn chứng ra để thấy các cái cụ nói nó chỉ là 1 phần và đếch đúng. Ngay cái giang giá theo cụ khẳng định chắc nịch thì báo nó cũng viết là mâu thuẫn giữa nghị định 69 với các luật thời điểm ký. Tóm lại luật đang đấu đá nhau và đang chờ hướng giải quyết.
Vấn đề ngang giá đã nói rất rõ rồi mà chú em cứ cố đấm ăn xôi nhỉ? Đã là cơ chế thị trường thì nguyên tắc ngang giá tức là tôi bán sản phẩm cho anh và anh phải trả tiền cho tôi, dự án BT khi nhà nước giao đất thì NĐT đã làm gì hạ tầng đâu mà ngang được hả chú em? Báo không viết đấy là việc của báo nhưng văn bản của quản lý nhà nước nói rất rõ cái này rồi. Nó cũng như Thực tế chú em bán đất cho ngươi khác thì chú em phải được trả tiền luôn ở thời điểm chú em ký. Chứ chẳng lẽ chú em bán đất ký xong rồi chú em không lấy tiền mà chờ khách tiết kiệm vài năm đủ tiền rồi họ mới trả cho chú em?

túc sơn

Xe tải
Vấn đề ngang giá đã nói rất rõ rồi mà chú em cứ cố đấm ăn xôi nhỉ? Đã là cơ chế thị trường thì nguyên tắc ngang giá tức là tôi bán sản phẩm cho anh và anh phải trả tiền cho tôi, dự án BT khi nhà nước giao đất thì NĐT đã làm gì hạ tầng đâu mà ngang được hả chú em? Báo không viết đấy là việc của báo nhưng văn bản của quản lý nhà nước nói rất rõ cái này rồi. Nó cũng như Thực tế chú em bán đất cho ngươi khác thì chú em phải được trả tiền luôn ở thời điểm chú em ký. Chứ chẳng lẽ chú em bán đất ký xong rồi chú em không lấy tiền mà chờ khách tiết kiệm vài năm đủ tiền rồi họ mới trả cho chú em?
Hô hô giờ lại giọng chú e với chú anh gì thế cụ. Báo nó viết nó cũng có dẫn chứng luật rõ ràng và ai đọc thì cũng thấy mâu thuẫn. Cụ cũng chỉ là ô đọc luật chắc gì đã làm dự án BT nào mà chê bài nhà báo :D

HuongCrv

Xe điện
Nhóm 2, vướng mắc do thiếu quy định để thực hiện ở cấp nghị định hoặc quy định còn cách hiểu chưa thống nhất. Có dự án được phê duyệt và ký kết hợp đồng BT từ năm 2008, trong đó đã giao và xác định giá trị quỹ đất thanh toán. Nay dự án phải phê duyệt điều chỉnh (tiếp tục thực hiện giai đoạn 2 của dự án), nhưng chưa có quy định cụ thể về phương pháp xác định tổng vốn đầu tư, xác định đơn giá, định mức, biện pháp thi công, các loại vật tư, vật liệu đối với khối lượng các hạng mục sẽ thực hiện tại thời điểm hiện nay so với thời điểm phê duyệt Dự án.

Thanh hà đây này cụ, dự án đã ký năm 2008, đã giao và xác định quỹ đất thanh toán.
Chú em lại chém linh tinh rồi!
Dự án Thành Hà vướng vào cả nhóm 1 và nhóm 2.
Nhóm 1 vì các lý do sau:
+ Dự án dở dang: phải điều chỉnh chủ trương đầu tư, thời gian thực hiện dự án, nhưng luật PPP khai tử rồi nên có tiếp tục hay không phải báo cáo Quốc hội;
+ Cơ chế thanh toán ngang giá tại thời điểm trước đây khi thi công được 19km trong đó có 9km đã được nghiệm thu còn 9km chưa được nghiệm thu chưa có quyết toán thì h ngang giá theo nghị định 69. Vậy phần đất dôi dư ra thực hiện theo cơ chế nào? đấu giá hay đấu thầu nđt. thủ tục thực hiện ntn phải có hướng dẫn và quy định...
Nhóm 2: Vì các ly do sau: Các quy định về quản lý chất lượng, quy định về định mức, quy định về xác định tổng mức đầu tư và quản lý chi phí của hợp đồng BT đã kỹ năm 2008, điều chinh năm 2016 h không còn hiệu lực (cụ thể là nghị định 15, 32, định mức 1176..) dẫn đến h phải điều chỉnh lại tổng mức theo quy định mới mới triển khai thi công nghiệm thu được đồng nghĩa với các vấn đề pháp lý kéo theo liên quan đến nhóm số 1.

túc sơn

Xe tải
Chú em lại chém linh tinh rồi!
Dự án Thành Hà vướng vào cả nhóm 1 và nhóm 2.
Nhóm 1 vì các lý do sau:
+ Dự án dở dang: phải điều chỉnh chủ trương đầu tư, thời gian thực hiện dự án, nhưng luật PPP khai tử rồi nên có tiếp tục hay không phải báo cáo Quốc hội;
+ Cơ chế thanh toán ngang giá tại thời điểm trước đây khi thi công được 19km trong đó có 9km đã được nghiệm thu còn 9km chưa được nghiệm thu chưa có quyết toán thì h ngang giá theo nghị định 69. Vậy phần đất dôi dư ra thực hiện theo cơ chế nào? đấu giá hay đấu thầu nđt. thủ tục thực hiện ntn phải có hướng dẫn và quy định...
Nhóm 2: Vì các ly do sau: Các quy định về quản lý chất lượng, quy định về định mức, quy định về xác định tổng mức đầu tư và quản lý chi phí của hợp đồng BT đã kỹ năm 2008, điều chinh năm 2016 h không còn hiệu lực (cụ thể là nghị định 15, 32, định mức 1176..) dẫn đến h phải điều chỉnh lại tổng mức theo quy định mới mới triển khai thi công nghiệm thu được đồng nghĩa với các vấn đề pháp lý kéo theo liên quan đến nhóm số 1.
Tốt nhất cứ chờ thời gian trả lời cho cái suy đoán của cụ thôi. Còn cụ thì chắc gì đã am hiểu hơn người viết báo đâu :D :D
Trước mắt là thấy cđt họ đang làm giai đoạn 2 ầm ầm rồi chắc cđt ngu dốt quá đang nhẽ phải thuê cụ về tư vấn mới phải.

Bác crv rõ luật nhất trong đây luôn
Những gì bác chia sẻ ngày trước cũng giống hệt báo nói nhưng có vẻ như ubnd hn đang muốn xin ý kiến để gỡ cho các dự án BT theo trình tự lên cũng tốt vì có còn hơn không. Đặc biệt em nghe tin vỉa hè vài ngày nữa có tin về đường trục và các dự án đối ứng đường trục phía nam :)
Ngoài lề vành đai 4 đang thi công rồi các bác nhé

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Kiểu bác dơ cao nhưng đánh khẽ (với kẻ nào ngoan với bác), còn éo cần ngoan với thằng Rân và nên 4P. Bác thật tài (L) tình.
Phải theo luật của rừng, éo bóc được ku Hưng chứng cứ mà phạt nó chung thân, hài vđ. Vụ trym dê cũng bị cc tung dáo cho thành mứt trâu rồi nhỉ.:))

HuongCrv

Xe điện
Hô hô giờ lại giọng chú e với chú anh gì thế cụ. Báo nó viết nó cũng có dẫn chứng luật rõ ràng và ai đọc thì cũng thấy mâu thuẫn. Cụ cũng chỉ là ô đọc luật chắc gì đã làm dự án BT nào mà chê bài nhà báo :D
Chú em từng nói chú ít tuổi hơn nên xưng em, thì xưng chú em đúng rồi mà nhi? Mình mới sơ sơ làm 2 cái BOT và tham gia 2 cái BT thôi chú ạ!
Mình viết tường mình thế sao chú lại lái sang chủ đề am hiểu hơn nhà báo nhỉ? Nó đâu có liên quan, với cả chắc gì nhà báo hiểu rõ quy trình như dân dự án đc vì họ đâu va chạm thực tế dự án.

nhatscn

Xe tăng
Bác crv rõ luật nhất trong đây luôn
Những gì bác chia sẻ ngày trước cũng giống hệt báo nói nhưng có vẻ như ubnd hn đang muốn xin ý kiến để gỡ cho các dự án BT theo trình tự lên cũng tốt vì có còn hơn không. Đặc biệt em nghe tin vỉa hè vài ngày nữa có tin về đường trục và các dự án đối ứng đường trục phía nam :)
Ngoài lề vành đai 4 đang thi công rồi các bác nhé
VD4 này làm cầu cạn như Nguyễn xiển hay ntn cụ nhỉ?

qazwsxedc

Xe tăng
Có cụ nào trên này đc mời mai tham dự phiên tòa xét xử ô Thản ko?

tu_spark

Xe tải