[Funland] Hỏi về đầu tư tòa chung cư mini nhỏ có dễ ngon không!

vuongbui1988

Xe tải
Chào các cụ, chả là em với gia đình có khoản tiền rảnh đi xem đầu tư, quay đi quay lại vẫn quyết trong phố, hiện nhiều bên đầu tư chào một số căn 5-6 tầng khoảng tiền 4-7 tỷ có khoảng 6-9 phòng thiết kế kiểu 15-20m2 khép kín phòng đầy đủ nội thất. Vậy em thăc mắc nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ:
1. Việc cho thuê có dễ không? Em đang xem khu Khâm Thiên có mấy căn khá vừa tiền tầm 130-140tr/m2, Môi giới vẽ ra từ 3,5-4 tr/tháng/ phòng đó, mà khu Khâm Thiên em thấy cũng ko hẳn gần sinh viên , đại học lắm. Các căn này sâu cùng trong ngõ, thậm chí 1 xe máy đi vào.
2. Vận hành có đơn giản? Vì em đag hiểu bh cho thuê kiểu này mình phải đk với phường như hộ kinh doanh, rồi nộp thuế.
3. Phòng cháy chữa cháy? Khi vận hành phải có giấy phép đầy đủ phòng cháy chữa cháy không vì nếu không có khéo bh cong an vào phạt không cho hoạt động cũng móm.

Các cụ có kinh nghiệm chia sẻ em xem có nên đầu tư mua dạng nhà này họ xây sẵn không?

thansam

[Tịch thu bằng lái]
sao cụ không mua đất vị trí đẹp có tiềm năng tăng, còn tiền xây cụ gửi bank lẫy lãi còn hơn lọ mọ làm vụ này, dân kd cái này đa phần không tự xây mà đi thuê lại rồi cho thuê, nhóm thứ 2 là họ đi xây rồi bán cho người nào nghĩ là kd ccmn "ổn định" thôi

quocanhnguyen201

Xe tăng
Quan trọng ở đây cụ phải tự thấy được chỗ đất cụ định mua có dư địa tăng giá hay không, vì phần lớn đều nằm ở vị trí ngóc ngách chỉ lợi được ở cái dòng tiền trong trường hợp cho thuê ổn định. Tay ngang chưa có kinh nghiệm thì quản lý, tìm khách rất mệt khoán lại thì sẽ mất 30% dòng tiền hàng tháng. Còn luật lá cụ cứ yên tâm bao giờ vận hành công an khu vực phụ trách cụ sẽ ra giá làm luật, giấy phép luôn chứ không khó khăn đâu

Ngon ăn thì đã không phải rao bán liên tục thời gian vừa qua, quan trọng là giá đất không tăng được nữa thì mua kiểu này còn móm so với gửi ngân hàng

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Có đất rồi đầu tư xây kd còn đc chứ mua cả đất thì ko ăn thua :D

Lee Saker

Xe điện
Chào các cụ, chả là em với gia đình có khoản tiền rảnh đi xem đầu tư, quay đi quay lại vẫn quyết trong phố, hiện nhiều bên đầu tư chào một số căn 5-6 tầng khoảng tiền 4-7 tỷ có khoảng 6-9 phòng thiết kế kiểu 15-20m2 khép kín phòng đầy đủ nội thất. Vậy em thăc mắc nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ:
1. Việc cho thuê có dễ không? Em đang xem khu Khâm Thiên có mấy căn khá vừa tiền tầm 130-140tr/m2, Môi giới vẽ ra từ 3,5-4 tr/tháng/ phòng đó, mà khu Khâm Thiên em thấy cũng ko hẳn gần sinh viên , đại học lắm. Các căn này sâu cùng trong ngõ, thậm chí 1 xe máy đi vào.
2. Vận hành có đơn giản? Vì em đag hiểu bh cho thuê kiểu này mình phải đk với phường như hộ kinh doanh, rồi nộp thuế.
3. Phòng cháy chữa cháy? Khi vận hành phải có giấy phép đầy đủ phòng cháy chữa cháy không vì nếu không có khéo bh cong an vào phạt không cho hoạt động cũng móm.

Các cụ có kinh nghiệm chia sẻ em xem có nên đầu tư mua dạng nhà này họ xây sẵn không?
Sao cụ không bảo môi giới 2-3 ông góp vào mà làm, bánh vẽ ngon thế còn gì, còn kiểu tay không bắt giặc thì đừng tư vấn cho ông đang cầm cục tiền trong tay :D.

yamarlux

Xe hơi
Quản lý nhỏ lẻ thì mệt lắm. Em có ông bạn làm 1 căn, tự quản lý mà kêu như vạc...

Tránh xa ccmn ra cụ nhé, sau này pccc sẽ làm chặt là móm đấy ạ, còn không đủ đk pccc mà nói dại nhỡ xảy ra việc chết người là cụ được đi chăn kiến vài niên đấy.

vuongbui1988

Xe tải
Tránh xa ccmn ra cụ nhé, sau này pccc sẽ làm chặt là móm đấy ạ, còn không đủ đk pccc mà nói dại nhỡ xảy ra việc chết người là cụ được đi chăn kiến vài niên đấy.
Dạ có 1 căn 32m2 tầng 1, từ tầng 2 xây 40m2 chia 2 phòng. Tổng 6 phòng cho thuê theo cụ có bắt phải đủ dk pccc chứ ạ?

Dạ có 1 căn 32m2 tầng 1, từ tầng 2 xây 40m2 chia 2 phòng. Tổng 6 phòng cho thuê theo cụ có bắt phải đủ dk pccc chứ ạ?
Giờ vẫn lách được, nhưng cụ phải tính có thể vài năm sau sẽ khó khăn hơn.
2 nữa là 6 hộ thì cụ phải tính trục dây điện sau công tơ đủ tải khoảng 30k kw, tránh bị quá tải lúc cao điểm có thể gây chập cháy.
Thứ 3 là, với 6 hộ cụ thu được khoảng 20 tr mỗi tháng, nhưng cụ sẽ phải tự quản lý. Còn nếu thuê người quản lý cũng phải trả lương 10 tr, thành ra cụ được có 10 tr thôi.

CuliCoder

Xe hơi
6 phòng mà full thì tổng cộng 12 bé sinh viên, tầng 1 có 32m2 k đủ chỗ để xe ;))

hwangzdo

Đi bộ
nếu cụ tìm được gần khu có nhiều trường đại học thì đảm bảo ko bao giờ lo ế.
các cháu bây giờ có điều kiện hơn xưa nhiều rồi

nvh_hn

Xe container
Cụ xác định sai thì khó quyết định lắm. Đầu tiên phải xác định mua đất để đầu tư/giữ tiền thì tìm đất cho phù hợp, mục đích kinh doanh là thứ 2 thì nó phải xét sau. Đầu tư mà mua đường có 1 xe máy vào sau cần bán cho ma à?

Em không nhầm lần trước cụ đã hỏi đất Hòa Lạc? Nói chung cho thuê nhà là phức tạp, mất thời gian đấy.

Cu di roi se den

Xe đạp
Đầu tư cái gì còn phụ thuộc vào tuổi tác và độ chấp nhận rủi ro. Thường các cụ đông đông tuổi và muốn ổn định thì đầu tư bds dòng tiền. Đầu tư nhà phố cho thuê là nhàn và ổn định nhất.
Đầu tư nhà trọ, nghỉ dưỡng,... thì phải có thời gian và kiến thức về vận hành, chịu khó lọ mọ, chấp nhận các phiền phức nhưng lợi nhuận sẽ cao hơn.

Lee Saker

Xe điện
Đầu tư cái gì còn phụ thuộc vào tuổi tác và độ chấp nhận rủi ro. Thường các cụ đông đông tuổi và muốn ổn định thì đầu tư bds dòng tiền. Đầu tư nhà phố cho thuê là nhàn và ổn định nhất.
Đầu tư nhà trọ, nghỉ dưỡng,... thì phải có thời gian và kiến thức về vận hành, chịu khó lọ mọ, chấp nhận các phiền phức nhưng lợi nhuận sẽ cao hơn.
Nhàn và ổn định sao không gửi tiết kiệm?

Bác còn phải tính đến việc sau này cần xây lại rất phức tạp nữa. Nếu chẳng may làm ảnh hưởng đến móng nhà xung quanh thì xác định khổ nhục luôn, có khi còn đánh nhau đổ máu nữa ấy.

vuongbui1988

Xe tải
Bác còn phải tính đến việc sau này cần xây lại rất phức tạp nữa. Nếu chẳng may làm ảnh hưởng đến móng nhà xung quanh thì xác định khổ nhục luôn, có khi còn đánh nhau đổ máu nữa ấy.
Dạ em đi xem các đội họ xây sẵn chào bán nhưng như các cụ khuyên sổ đỏ 32-35m2 mà xây 6-8 phòng ngõ sâu, em chả tin cho thuê kín với giá 3-4tr/ phòng ngõ sâu vậy. Xong lại còn an toàn pccc, ngon chả dễ đến mình.
Xong đội họ xây dựng bán lại ăn lãi vốn gốc rồi!