[Funland] Hỏi về đấu thầu xây dựng

gadi2banh

Xe điện
Hợp đồng trọn gói, thời gian 300 ngày. Trong phần điều chỉnh hợp đồng của hồ sơ mời thầu có nêu là "trong trường hợp điều chỉnh tiến độ gói thầu mà không ảnh hưởng tới tiến độ dự án thì nhà thầu và chủ đầu tư thỏa thuận để thống nhất điều chỉnh. Em là bên Chủ đầu tư, hồ sơ là do bên ban QLDA đang trình lên đề nghị chọn nhà thầu xếp hạng thứ 2 vào thương thảo. Cụ xem tư vấn tiếp cho em với!
Cụ gửi cho e mẫu hợp đồng kèm trong hồ sơ mời đi, để e đọc kỹ mới tư vấn cho cụ được. Bởi ko chỉ riêng điều khoản điều chỉnh giá, trong mẫu biểu về phụ lục tính giá, phương thức tính chi phí chuyên gia có thể hiện thời gian không hay đơn vị tính là gói cũng sẽ quyết định việc này.

pqh.acc

Xe hơi
Theo em hiểu thì hợp đồng trọn gói 300 ngày nếu thành 400 ngày sẽ làm thay đổi khối lượng công việc nên nhà thầu ko chấp nhận là đúng (trừ khi thương thảo điều chỉnh giá trị hợp đồng theo khối lượng mới)

3077

Xe container
Hủy sao được ạ. Chỉ làm lại khi k có ai dự thầu hoặc k ai trúng thầu thôi. Có nhà thầu đủ điều kiện trúng thầu mà hủy là toi đấy ạ 😁.
Thay đổi mục tiêu, qui mô dự án dẫn tới hủy thầu, có qui định rồi mà. VD tiến độ đang 300 ngày giờ lên 700 ngày thì chả hủy cụ ơi :)

Mandalord

Xe điện
Chào các cụ, bên e là chủ đầu tư 1 dự án vốn ngân sách nhà nước, Ban QLDA của bên e hiện đang đấu thầu 1 gói thầu tư vấn giám sát. Trong hồ sơ mời thầu thì thời gian thực hiện gói thầu TVGS là 300 ngày. Nhà thầu xếp hạng thứ 1 trúng với giá 900 củ, khi vào thương thảo thì bên ban QLDA của bên e yêu cầu nhà thầu này giữ nguyên giá trị hợp đồng cho dù gói thầu có bị chậm trễ khoảng 400 ngày nhưng đơn vị tư vấn này ko đồng ý, yêu cầu phải trả chi phí khi gói thầu chậm tiến độ. Vậy bên Ban QLDA của bên e loại nhà thầu TVGS này ra vì lý do này có chấp nhận được không, liệu có xảy ra kiện cáo ko? Các cụ có kinh nghiệm cho e xin vài tư vấn được không ạ. Cảm ơn các cụ!
Nhà thầu nói hợp lý đó, cụ loại nhà thầu này khi nào thanh tra kiểm tra vào cụ sẽ vỡ mặt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ trên kia tư vấn hay thật đấy nhỉ? :D

Đây là đấu thầu, không phải đấu giá.Vì thế mới có quy trình: đấu thầu, thương thảo, ký kết hợp đồng, triển khai thực hiện.
Bất kể điểm nào trong các điểm trên không đạt yêu cầu đều có thể bị loại cả.
Ví dụ đấu thầu cung cấp thức ăn cho các trường học rơi vào năm nay thì tính như thế nào? Tất cả những cái không hiện thực được bằng hồ sơ thì mới phải thương thảo chứ, thương thảo không được thì lượn, gọi đội xếp thứ 2 vào thương thảo.
Đấu cái gì chẳng có quy trình.
Ở đây, nhà thầu chào giá 900 củ và đã được chấp thuận, thì Thương thảo chỉ nhằm mục đích không vượt quá con số 900 củ ấy thôi, vì bất cứ lý do gì.

Ví dụ, như thế nào là "Thương thảo không đạt yêu cầu" hả bác?

manhanoi

Xe tăng
TVGS tiền trả nhân công là chủ yếu, tiền phế cắt đã cao, dự kiến 300 ngày thì còn ít xoay xở, giờ thêm 100 ngày nữa tiền đâu mà trả lương, Bảo sao các DA có tiền NSNN mà toàn chậm tiến độ, thanh toán chây ì :P

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hợp đồng trọn gói, thời gian 300 ngày. Trong phần điều chỉnh hợp đồng của hồ sơ mời thầu có nêu là "trong trường hợp điều chỉnh tiến độ gói thầu mà không ảnh hưởng tới tiến độ dự án thì nhà thầu và chủ đầu tư thỏa thuận để thống nhất điều chỉnh. Em là bên Chủ đầu tư, hồ sơ là do bên ban QLDA đang trình lên đề nghị chọn nhà thầu xếp hạng thứ 2 vào thương thảo. Cụ xem tư vấn tiếp cho em với!
Đầu tiên, bác nên đưa thông tin rõ ràng.
Ví dụ "Hợp đồng trọn gói, thời gian 300 ngày": Bác nên viết rõ là Giá tư vấn giám sát trong thời gian 300 ngày làm việc, ví dụ vậy, cho nó dõ dàng.

Bác chẳng có cách gì mời thằng No. 2 vô đàm phán cả.
Việc Tiến độ Dự án gì đó, nó không liên quan tới từng Nhà thầu cụ thể.
Còn việc "nhà thầu và chủ đầu tư thỏa thuận để thống nhất điều chỉnh": Khi Nội dung công việc nó tăng thêm tới 33%, mà bác đòi gọi No. 2 vô thương thảo thì chịu rồi.

Tôi ví dụ vụ khác:
Đấu thầu, tôi No.1 thắng với giá 100 củ, bác No. 2 thua vì giá bác 110 củ.
Giờ thương thảo, Bên A yêu cầu giảm còn 95 củ, tôi từ chối.
Bác nhảy vô và đề nghị giảm giá còn 93 củ ==> thắng tôi?????

Thế kỷ 22, không oánh đề sau 18h30 được đâu bác.

nunachuoi

Xe điện
Thay đổi mục tiêu, qui mô dự án dẫn tới hủy thầu, có qui định rồi mà. VD tiến độ đang 300 ngày giờ lên 700 ngày thì chả hủy cụ ơi :)
Cái này không bàn ở đây cụ ạ, muốn hủy kiểu này phải cấp có thẩm quyền, chủ đầu tư không đủ tuổi vì thông thường sử dụng NSNN thì người ra quyết định đầu tư và chủ đầu tư không phải là một.

thanhgamo

Xe container
Đấu cái gì chẳng có quy trình.
Ở đây, nhà thầu chào giá 900 củ và đã được chấp thuận, thì Thương thảo chỉ nhằm mục đích không vượt quá con số 900 củ ấy thôi, vì bất cứ lý do gì.

Ví dụ, như thế nào là "Thương thảo không đạt yêu cầu" hả bác?
Nếu "đã được chấp thuận" thì sinh ra thương thảo làm gì nữa bác?
Nó chỉ có khái niệm "đạt yêu cầu", ông 950 củ vẫn đạt yêu cầu chứ có phải không đạt đâu?
Ở đây nội dung công việc rất nhiều, 900 củ chỉ là một nội dung mà thôi.
Ví dụ tạm ứng, thanh toán, quyết toán chẳng hạn, ông đòi ứng trước 50% giá trị hợp đồng mà cđt chỉ muốn ứng 10% thì làm sao? Không thỏa thuận được thì next, xin mời người tiếp theo :D

nunachuoi

Xe điện
Các cụ trên kia tư vấn hay thật đấy nhỉ? :D

Đây là đấu thầu, không phải đấu giá.Vì thế mới có quy trình: đấu thầu, thương thảo, ký kết hợp đồng, triển khai thực hiện.
Bất kể điểm nào trong các điểm trên không đạt yêu cầu đều có thể bị loại cả.
Ví dụ đấu thầu cung cấp thức ăn cho các trường học rơi vào năm nay thì tính như thế nào? Tất cả những cái không hiện thực được bằng hồ sơ thì mới phải thương thảo chứ, thương thảo không được thì lượn, gọi đội xếp thứ 2 vào thương thảo.
Cụ nói không sai nhưng chưa đủ, loại phải căn cứ vào bài thầu và bài thầu phải đúng luật cụ ạ. Nhà thầu đã đáp ứng đầy đủ yêu cầu thì thương thảo để làm rõ những cái chưa cụ thể (nếu có), chỉ gọi ông số 2 khi ông số 1 không đến thương thảo thôi.
Trường hợp cụ nêu nó là điều khoản bất khả kháng, làm tiếp hay nghỉ hay điều chỉnh cũng phải theo HSMT hoặc HĐ và phải đúng luật, các thoả thuận trái luật là vô hiệu ạ.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Thương thảo ko thành công thì cơ sở nào để phê duyệt trúng thầu. Next. Mời thằng xếp thứ 2

thanhgamo

Xe container
Cụ nói không sai nhưng chưa đủ, loại phải căn cứ vào bài thầu và bài thầu phải đúng luật cụ ạ. Nhà thầu đã đáp ứng đầy đủ yêu cầu thì thương thảo để làm rõ những cái chưa cụ thể (nếu có), chỉ gọi ông số 2 khi ông số 1 không đến thương thảo thôi.
Trường hợp cụ nêu nó là điều khoản bất khả kháng, làm tiếp hay nghỉ hay điều chỉnh cũng phải theo HSMT hoặc HĐ và phải đúng luật, các thoả thuận trái luật là vô hiệu ạ.
Cụ nói "không đến thương thảo" nhưng không tính đến trường hợp "thương thảo không thành công" sao?
Như trên em đã nói, nếu ông B cứ khăng khăng đòi tạm ứng 50% mà ông C không cần tạm ứng, làm xong mới cần lấy tiền thì cđt chọn ông nào để thương thảo?

nunachuoi

Xe điện
Cụ nói "không đến thương thảo" nhưng không tính đến trường hợp "thương thảo không thành công" sao?
Như trên em đã nói, nếu ông B cứ khăng khăng đòi tạm ứng 50% mà ông C không cần tạm ứng, làm xong mới cần lấy tiền thì cđt chọn ông nào để thương thảo?
Nội dung thương thảo là để làm rõ và cụ thể hơn thôi ạ, không có tiêu chí loại nhà thầu khi thương thảo. Bộ KH-ĐT có quy định về các nội dung thương thảo chứ không phải muốn thương thảo gì cũng được đâu ạ. Em lâu không làm nữa nên nhớ được tý nào chém tý đấy cho vui thôi.

ngoctu2109

Xe tăng
Kiện mạnh đằng khác
Thương thảo phải tôn trọng những gì đã quy định theo HSMT chứ có kết quả rồi ông lòi ra cái mới ai nghe.

thanhgamo

Xe container
Nội dung thương thảo là để làm rõ và cụ thể hơn thôi ạ, không có tiêu chí loại nhà thầu khi thương thảo. Bộ KH-ĐT có quy định về các nội dung thương thảo chứ không phải muốn thương thảo gì cũng được đâu ạ. Em lâu không làm nữa nên nhớ được tý nào chém tý đấy cho vui thôi.
Ủa, thế có 5 ông đủ điều kiện vào vòng thương thảo, vậy giờ tính làm sao cụ? Không có tiêu chí loại thì thương thảo làm gì và tất cả các ông đủ điều kiện thương thảo giờ tính làm răng?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nếu "đã được chấp thuận" thì sinh ra thương thảo làm gì nữa bác?
Nó chỉ có khái niệm "đạt yêu cầu", ông 950 củ vẫn đạt yêu cầu chứ có phải không đạt đâu?
Ở đây nội dung công việc rất nhiều, 900 củ chỉ là một nội dung mà thôi.
Ví dụ tạm ứng, thanh toán, quyết toán chẳng hạn, ông đòi ứng trước 50% giá trị hợp đồng mà cđt chỉ muốn ứng 10% thì làm sao? Không thỏa thuận được thì next, xin mời người tiếp theo :D
Ví dụ của cụ 50% và 10% không thực tế, đây là yếu tố lớn nên đầu bài phải có từ đầu, ai chơi thế.
Nếu BQL mà ra bài chung chung như này thì chắc loại được nhà thầu suốt, cứ vào tôi bảo không tạm ứng hoặc tạm ứng 1% :D làm xong 1 năm thì lấy cả nhé :)) cụ không bảo em next em cũng xin hàng ngay.

thanhgamo

Xe container
Ví dụ của cụ 50% và 10% không thực tế, đây là yếu tố lớn nên đầu bài phải có từ đầu, ai chơi thế.
Nếu BQL mà ra bài chung chung như này thì chắc loại được nhà thầu suốt, cứ vào tôi bảo không tạm ứng hoặc tạm ứng 1% :D làm xong 1 năm thì lấy cả nhé :)) cụ không bảo em next em cũng xin hàng ngay.
Đó là em đang nói giảm nói tránh.
Huỵch toẹt luôn
CĐT thương thảo cắt 5% cho anh mà nhà thầu chỉ muốn cắt 3% thì tính sao?
CĐT muốn % cắt trước một cục và cắt ngay khi ký hợp đồng mà nhà thầu muốn cắt theo tiến độ giải ngân thì tính sao?
Cụ trong sạch vững mạnh quá :D

Và % đó chính là mấu chốt của mọi cái gọi là thương thảo. Chất lượng tiến độ hay gì gì đó xủng xoảng chỉ là thứ yếu, nhé cụ =))

• Vodka
Reactions: Lah

Hieumos

Xe container
Chào các cụ, bên e là chủ đầu tư 1 dự án vốn ngân sách nhà nước, Ban QLDA của bên e hiện đang đấu thầu 1 gói thầu tư vấn giám sát. Trong hồ sơ mời thầu thì thời gian thực hiện gói thầu TVGS là 300 ngày. Nhà thầu xếp hạng thứ 1 trúng với giá 900 củ, khi vào thương thảo thì bên ban QLDA của bên e yêu cầu nhà thầu này giữ nguyên giá trị hợp đồng cho dù gói thầu có bị chậm trễ khoảng 400 ngày nhưng đơn vị tư vấn này ko đồng ý, yêu cầu phải trả chi phí khi gói thầu chậm tiến độ. Vậy bên Ban QLDA của bên e loại nhà thầu TVGS này ra vì lý do này có chấp nhận được không, liệu có xảy ra kiện cáo ko? Các cụ có kinh nghiệm cho e xin vài tư vấn được không ạ. Cảm ơn các cụ!
Món này cụ chủ phải cài câu từ vào ngay trong hồ sơ mời thầu, giờ để loại nhà thầu này cũng khó.
Trước chỗ em hay làm hợp đồng:
Tiến độ 300 ngày (theo tiến độ thi công).
Loại hình hợp đồng: trọn gói.
Đố ông TVGS nào lấy thêm được tiền.

Bố khỉ 123

Xe điện
Thằng làm hồ sơ mời thầu thiếu kinh nghiệm, đẩy BQL của chủ đT vào thế khó rồi, quả này khoai

Hieumos

Xe container
Đây là điều khoản điều chỉnh tiến độ hợp đồng hay điều chỉnh giá hợp đồng?