[Funland] Hỏi về đất vân Canh của tst và tổng cục 5

bogia2014

Xe hơi
Có cách nào các hộ đủ giấy tờ tự đi tách ra đi làm sổ được không nhỉ!
Cái này hầu như không thể, vì tất cả ký hợp đồng là qua TST. Trừ khi TST tuyên bố giải thể thì dự án sẽ chuyển về 1 cty mua lại hoặc không cty nào mua thì trả lại Hoài Đức, lúc đó thì không biết thế nào a.

tnt01

Xe đạp
Cái này hầu như không thể, vì tất cả ký hợp đồng là qua TST. Trừ khi TST tuyên bố giải thể thì dự án sẽ chuyển về 1 cty mua lại hoặc không cty nào mua thì trả lại Hoài Đức, lúc đó thì không biết thế nào a.
Mình nghĩ có mấy tình huống như sau:
1. Như cụ nói, TST giải thể or thực hiện thủ tục phá sản or thuộc diện bị tp Hà nội thu hồi dự án. Khi đó mọi hồ sơ giấy tờ dự án sẽ được bàn giao lại cho huyện, tp HN. Tình huồng này mà xảy ra là best option, các hộ không dính tranh chấp có thể tiếp tục hoàn thiện thủ tục xin cấp quyến SDD.
2. TST tiếp tục sống dặt dẹo, thỉnh thoảng vặt được đồng nào hay đống ấy. Khả năng hoàn thiện được thủ tục cấp quyền SDD cho các hộ đã xây là rất thấp. Tiếp tục đợi và chờ (nhưng cũng ko thể quá lâu)!
3. Các hộ giấy tờ đầy đủ, không dính tranh chấp có thể khởi kiện ra tòa đòi quyền SDD, do CĐT không còn đủ năng lực để tiếp tục hoàn thành dự án. Bằng phán quyết của tòa án (nếu thắng kiện) có thể tự hoàn tất thủ tục xin cấp quyền SDD. Đối với các hộ có dính tranh chấp thì câu chuyện còn dài kỳ.

BMW X5

Xe buýt
Mình nghĩ có mấy tình huống như sau:
1. Như cụ nói, TST giải thể or thực hiện thủ tục phá sản or thuộc diện bị tp Hà nội thu hồi dự án. Khi đó mọi hồ sơ giấy tờ dự án sẽ được bàn giao lại cho huyện, tp HN. Tình huồng này mà xảy ra là best option, các hộ không dính tranh chấp có thể tiếp tục hoàn thiện thủ tục xin cấp quyến SDD.
2. TST tiếp tục sống dặt dẹo, thỉnh thoảng vặt được đồng nào hay đống ấy. Khả năng hoàn thiện được thủ tục cấp quyền SDD cho các hộ đã xây là rất thấp. Tiếp tục đợi và chờ (nhưng cũng ko thể quá lâu)!
3. Các hộ giấy tờ đầy đủ, không dính tranh chấp có thể khởi kiện ra tòa đòi quyền SDD, do CĐT không còn đủ năng lực để tiếp tục hoàn thành dự án. Bằng phán quyết của tòa án (nếu thắng kiện) có thể tự hoàn tất thủ tục xin cấp quyền SDD. Đối với các hộ có dính tranh chấp thì câu chuyện còn dài kỳ.
TST còn nhõn cái dự án này để bấu víu. Bác Cường và e gái thì đi tù, anh con cả phụ trách công ty thì mất vì ung thư rồi. Giờ chả biết gia đình ai đứng lên lãnh đạo công ty, gia đình bác Cường mất quá nhiều ở đây rồi nên em không nghĩ người ta sẽ bỏ dễ thế. Cá nhân em thì thấy rất nhiều cửa sáng để TST vực lại ở cái khu này, mà cụ thể nhất ở việc mua lại đất của những cá nhân, hoặc CBCS đã đóng tiền hợp đồng góp vốn nhưng không muốn đóng tiếp để nhận nhà( nhận lại 50% khoảng giá trị đã đóng), và giao đất cho những gia đình muốn ra HĐMB(vẫn phải nộp thêm tiền)=> mỡ nó rán nó. Sau khi khoanh hết hoặc giải quyết tranh chấp xong còn thừa lô nào thì lại bán ra thị trường. Ngay cả việc xây thì thầu xây dựng cũng cho ứng vốn để xây đến tầng 4 rồi mới bắt đóng 90% tiền, ấy thế mà nhôm nhoam mãi 4 5 căn nhà xây vẫn lửng lơ. Dân thì đồng ý xây, thầu xây dựng thì đồng ý ứng vốn, TST ở giữa ăn phế mà chả hiểu sao mãi vẫn lững lờ chưa xây( chỗ này em nghĩ có 2 hướng 1, là pháp lý vẫn loằng ngoằng. 2, là TST cố tình muốn ghìm dự án để giải quyết triệt để tranh chấp vì dự án mà lên đẹp đồng nghĩa với giá tăng, lúc ấy thì chả ông nào muốn nhận 50% số tiền đã đóng cả mà sẽ đòi giao đất, TST móc đâu ra đất mà giao).
Cá nhân em đánh giá hiện tại đường vành đai 3.5 đã làm cận kề(đang triển khai tới đoạn cắt qua Splendora rồi), sau khi vành đai 3.5 thông thì mấy con đường nội khu của An Lạc làm sẽ phải bàn giao lại cho thành phố => mấy lô mặt đường 25m của TST sẽ được bỏ rào=> giá cả khu em nghĩ sẽ tăng kha khá( em so với mốc hiện tại đất không sổ ngõ oto trong làng Miêu Nha còn đang bán khoảng 30tr/m, thế thì không cớ gì TST hạ tầng ổn định, diện tích đất nhỏ lại không lên được mốc 40 45). Em nghĩ xuống tiền vào TST thời điểm này vẫn là 1 lựa chọn có nhiều rủi ro, nhưng bù lại chỉ cần dự án bắt đầu triển khai xây dựng, vành đai 3.5 thông, và cả khu Đại học Vân Canh bắt đầu triển khai xây dựng ồ ạt thì return theo em cũng đáng để đánh đổi đấy chứ.

Jet7up

Xe tải
Em hỏi có phải khu các cụ nói cạnh trường vietinbank k ạ, e có đứa bạn bảo bán lại cho căn ở đây, ra hđmb k biêt nên múc k nhỉ

Visa Du Lich

Xe buýt
Em mới xuống xem và định mua khu này. Đọc bài này xong em sợ luôn ko dám mua nữa.
Các cụ cho em xin ý kiến thêm về khu này thời điểm hiện tại nhé.

Visa Du Lich

Xe buýt
Theo các cụ giờ mua vào đc k
Cụ mua được ở đây chưa ạ ?
Em mới tham quan khu này và định múc 1 lô, nhưng đọc bài này cũng lo về tính pháp lý của nó quá.

Visa Du Lich

Xe buýt

Becoi

Xe hơi
Sổ thì chắc cả quá trình lâu dài nếu thuận lợi a. TST đang nợ thuế hơn 80ty cả khu, phải nộp hết thuế thì mới có khả năng ra sổ cho khu được cụ a. Mà TST giờ còn k đủ tiền thuê trụ sở cố định thì quá khó a.
chủ đầu tư nợ thuế là việc của chủ đầu tư, việc cấp sổ đỏ là việc của HN, miễn mình nộp đủ tiền để TST xuất hóa đơn, mình nộp đầy đủ thuế trước bạ là họ cấp được. chỗ e đang ở, chủ đầu tư nợ thuế còn lên cả tivi mà vẫn phải cấp sổ cho dân

tnt01

Xe đạp
Xử xong rùi, còn tiếp theo là sao đây, chắc phải xuống tận dự án xem thế nào vậy
Hic hic! các Cụ cứ tìm hiểu cho kỹ nhé, còn nếu định mua thì mua lô của Em giá hợp lý (lô em ko dính tranh chấp gì, HĐ, giấy tờ bàn giao đất đầy đủ).

Visa Du Lich

Xe buýt
Hic hic! các Cụ cứ tìm hiểu cho kỹ nhé, còn nếu định mua thì mua lô của Em giá hợp lý (lô em ko dính tranh chấp gì, HĐ, giấy tờ bàn giao đất đầy đủ).
Cụ cho xin thông tin lô đất và giá nhé.

xuanphoc

Xe máy
Em muốn mua 1 lô ở LK9 thì giá bán thế nào, các cụ tư vấn cho em với ạ.