hỏi về cái thiết bị ổn định dòng điện cho ac quy

cutrongxoay

Xe tải
Nhiễu này do máy phát điện gây ra. Cách triệt để nhất là cụ thêm bộ lọc nhiễu trước cái tảu điện là được.

trongc

Xe tăng
báo cáo với các cụ là hôm nay cụ khumui đã rất nhiệt tình lên tận trên Việt trì để lắp cho e cái BB, ngoài ra cụ ấy còn tư vấn nhiều thứ khác nữa. e chưa kiểm nghiệm được nhiều, cảm nhận ban đầu là máy đỡ rung hơn hẳn sau khi lắp cái BB này. cái mp3 lúc đầu lắp nó chạy ngon, nhưng sau lúc e và cụ khumui chia tay thì e nó còn chạy được khoảng 10 phút nữa thì lại bị o ẹ, k ăn thua cụ ạ, chắc tại cái bộ sạc hay chất lượng điện đóm gì của xe e rùi. còn những cái khác e chưa test được, có gì e sẽ hầu các cụ tiếp ạ
(e định úp ảnh nhưng k hiểu sao lại k up được ạ)

trongc

Xe tăng
thanks cụ khumui rất nhiều ạ, e thấy cụ ấy có cái bơm theo xe có cả đèn pin, nhỏ gọn rất hay ạ. cụ ấy bảo cái bơm của cụ ấy bơm nhanh lắm, chỉ khoảng hơn phút là căng 1 bánh ợ. vote cho cụ

HAICON

Xe điện
báo cáo với các cụ là hôm nay cụ khumui đã rất nhiệt tình lên tận trên Việt trì để lắp cho e cái BB, ngoài ra cụ ấy còn tư vấn nhiều thứ khác nữa. e chưa kiểm nghiệm được nhiều, cảm nhận ban đầu là máy đỡ rung hơn hẳn sau khi lắp cái BB này. cái mp3 lúc đầu lắp nó chạy ngon, nhưng sau lúc e và cụ khumui chia tay thì e nó còn chạy được khoảng 10 phút nữa thì lại bị o ẹ, k ăn thua cụ ạ, chắc tại cái bộ sạc hay chất lượng điện đóm gì của xe e rùi. còn những cái khác e chưa test được, có gì e sẽ hầu các cụ tiếp ạ
(e định úp ảnh nhưng k hiểu sao lại k up được ạ)
Thế mà em bảo về Thanh hóa lắp cho em thì lão ấy lại ko đi :D. Làm em phải mò lên HN. Cảm nhận đầu tiên của em cũng giống cụ, máy đỡ rung hẳn, nghe êm hơn, chân ga có cảm giác....em chả biết tả thế nào. Nhưng có cái lạ là sau khi lắp thì bộ đèn led rời của khựa em mua từng bóng về chế làm đèn led day tèo mất 3 bóng (trước khi lắp BB ko vấn đề gì). Nguyên nhân thế nào các cụ nhỉ? Em nghĩ hay con led khựa này nó dị ứng với dòng điện phẳng và sạch nhỉ =)). Lão mùi vào cho ít ý kiến nhé.

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
@trongc: Cụ thay cái đầu bọc ắc quy chưa?
@haicon: Em cũng chẳng biết sao nữa, em chỉ dự do các mạch bóng led của cụ có dải nối mạch điện không đều.:((

trongc

Xe tăng
@trongc: Cụ thay cái đầu bọc ắc quy chưa?
@haicon: Em cũng chẳng biết sao nữa, em chỉ dự do các mạch bóng led của cụ có dải nối mạch điện không đều.:((
e đã ra chỗ thợ acquy, họ bảo cái của e là nguyên bản theo xe, đầu ép dây và cái đầu bọc nó vẫn còn tốt, chỉ là hơi bẩn, vệ sinh đánh giấy nhám lại là ok, k nên thay vì cái đầu bọc mới bằng đồng chỉ là đồ gia công thôi, về lâu dài k tốt bằng. e cũng đã đánh sạch lại rùi ạ.
chắc là tại cái hệ thống điện của xe e nó k phù hợp với cái mp3 thôi. các thứ khác vẫn hoạt động bình thường ạ

laodatma

Xe điện
khi tắt máy thì BB nó có hoạt động đâu mà mau hết hả cụ? Em đã giải thích rrồii, nó chỉ hoạt động khi có dòng điện từ 13V trở lên (dòng của máy phát); Nó điều khiển làm cho dòng Mịn và nó cũng không tích điện để Phóng (nắn) nên không thể tạo lửa làm cháy xe, Dòng mịn hơn nên nâng cao tính phản hồi ECU mà (phải dùng máy đo xung mới phát hiện được ạ) ;
Cụ Mùi ơi! Cụ viết thế này "... có dòng điện 13v trở lên ..." thì mấy thầy giáo phải viết lại sách quá! :(

taducanh

Xe buýt
Cụ Mùi ơi! Cụ viết thế này "... có dòng điện 13v trở lên ..." thì mấy thầy giáo phải viết lại sách quá! :(
Ý cụ là khi đề máy thì dòng điện xe sẽ lên trên 12,5v lúc đó cái BB này mới hoạt đông.Em cũng chế con mạch cho daylight led dựa trên nguyên tắc này,khi đề đèn mới sáng.

laodatma

Xe điện
Ý cụ là khi đề máy thì dòng điện xe sẽ lên trên 12,5v lúc đó cái BB này mới hoạt đông.Em cũng chế con mạch cho daylight led dựa trên nguyên tắc này,khi đề đèn mới sáng.
Dòng điện mà cụ bảo nó "...lên trên 12,5v..." thì em cũng chịu cụ luôn, lại còn dùng lý thuyết đấy để chế mạch nữa thì hãi. Vụ làm leddaylight sáng khi đề máy cần gì phải mạch cho phức tạp hả cụ: chỉ một con role 4 chân là giải quyết ngon rồi! :)

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
máy phat ô tô khi hoạt động thường chuẩn là 13,2~>14v chút, và ắc quy ghi 12v nhưng thực chuẩn là 12,78v ý em là giải thích là vậy

tethien

Xe tải
máy phat ô tô khi hoạt động thường chuẩn là 13,2~>14v chút, và ắc quy ghi 12v nhưng thực chuẩn là 12,78v ý em là giải thích là vậy
Cụ laodatma muốn bắt giò cụ. Vì 13V, 14V là điện áp chứ không phải dòng điện. Cụ thì lại bẩu "có dòng điện 13v trở lên" !!!!
Vấn đề nó ở chỗ ấy.

caydenkho

Xe máy
e thấy có bác bán cái thiết bị này
1. http://shopkorea.info/index.php?main_page=product_info&products_id=310
2. http://hatex.vn/vi/chao-ban/bo-phuc-hoi-ac-quy-va-on-dinh-nguon-dien-tang-thoi-gian-su-dung-ac-quy-den-3-lan-2731.html
e k hiểu cái này liệu có tác dụng thật như quảng cáo hay k, vì e thấy nó cứ phi lý thế nào ấy. có cụ nào hiểu biết về món điện đóm này giúp e giải ngố tý ạ
Điện ăc quy là điện áp một chiều do vậy những thiết bị nào mắc song song với nó chỉ có tiêu thụ năng lượng thôi chứ không có tác dụng gì cả. Cái này chắc bán cho cụ nào nhiều tiền, lắp vào và chữa được bệnh về tâm lý. Với hiểu biết của em thì không bao giờ em bỏ tiền mua cái này. Nếu khi bác đề xe mà âm thanh của bác bị ngắt thì bác có thể tìm hiểu về hệ thống tụ bù. Lúc nào rảnh em vẽ cái sơ đồ nguyên lý lên cho các cụ mổ sẻ

laodatma

Xe điện
Cụ laodatma muốn bắt giò cụ. Vì 13V, 14V là điện áp chứ không phải dòng điện. Cụ thì lại bẩu "có dòng điện 13v trở lên" !!!!
Vấn đề nó ở chỗ ấy.
:-bd Vâng có giải thích kiểu diễn nôm thì cũng không nên lẫn lộn nhưng kiến thức cơ bản. Mà còn có có cụ dùng lý thuyết dòng điện lên trên 12,5v để chế mạch điện nữa cơ, hài!

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Điện ăc quy là điện áp một chiều do vậy những thiết bị nào mắc song song với nó chỉ có tiêu thụ năng lượng thôi chứ không có tác dụng gì cả. Cái này chắc bán cho cụ nào nhiều tiền, lắp vào và chữa được bệnh về tâm lý. Với hiểu biết của em thì không bao giờ em bỏ tiền mua cái này. Nếu khi bác đề xe mà âm thanh của bác bị ngắt thì bác có thể tìm hiểu về hệ thống tụ bù. Lúc nào rảnh em vẽ cái sơ đồ nguyên lý lên cho các cụ mổ sẻ
sơ đồ như ý cụ nhiều, nhiều lắm rồi, tụ bù thì chẳng cần vẽ đâu vì đơn giản và dễ hiểu, goole thì nhiều mớ

raklei

Xe điện
:-bd Vâng có giải thích kiểu diễn nôm thì cũng không nên lẫn lộn nhưng kiến thức cơ bản. Mà còn có có cụ dùng lý thuyết dòng điện lên trên 12,5v để chế mạch điện nữa cơ, hài!
còn dòng điện phẳng với dòng mịn hơn nữa cơ cụ ạ
khéo e nhanh tay đi đăng ký làm quả nobel vật lý mất =))
nói chung toàn trò nhảm nhí của mấy chú lang băm :D

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
em ngán nhất trò bắt chữ dù chỉ vài câu chữ, dù có viết sai nhưng mọi người đều hiểu. Nói mò nhưng đổ tại lang băm, ngừoi ta có bằng sáng chế tại 1 quốc gia ít nhất cũng có nền công nghiệp hơn ta, đúng là lang băm bàn phím ạ.
Tại sao không hỏi những ngừoi đã và đang dùng sản phẩm thực tế nhỉ? Cộng đồng Ốp phơ mà

Chỉnh sửa cuối:

haipm82

Xe tải
em xin chệu

orbitde

Xe tải
Mặc dù thấy lập luận của các cụ laodatma, tethien, raklei ... gần đây vừa đúng vừa có lý, nhưng có khi ta nên xem xét lại công dụng của thiết bị này, xem có đúng như cụ khumui đề cập hay không !
Theo ý em, thiết bị có khả năng có công dụng đúng như cụ KHUMUI nói (em k phải là người của cụ KHUMUI các cụ các mợ nhé).
Sở dĩ em nhận định như vậy, tại gần đây có đọc một bài trên diễn đàn mình. Bài viết đây ah: http://news.otofun.net/Tu-van-15/10-dieu-ngo-nhan-voi-nguoi-dung-o-to-2602.ofn . Các cụ xem mục số 3 nhé. Em xin trích dẫn một phần của mục số 3 để các cụ xem xét:

" Với những xe “nguyên bản”, nhà sản xuất đã tính toán kỹ lượng điện dùng đủ trên xe. Nếu vì ý thích cá nhân bạn độ thêm nhiều thiết bị dùng chung nguồn điện, việc xe thiếu điện chỉ được giải quyết triệt để khi thay máy phát có công suất phù hợp. Điều này cũng lý giải cho việc tại sao trên các xe thế hệ mới, kích thước bình điện khá khiêm tốn, bởi vì nó gần như chỉ đảm nhiệm chức năng khởi động động cơ và để ổn định điện áp trong hệ thống khỏi các xung nhiễu do máy phát điện gây ra."

Như vậy, nếu xem xét cái thiết bị của cụ khử mùi là không phải hỗ trợ cho ác qui, mà chính thật lại là hỗ trợ cho máy phát, cùng với ác qui (do nối lắp song song với ắc quy) để ổn định điện áp và dòng của máy phát (mà theo lý thuyết thì các giá trị này của máy phát thường hay thay đổi trong quá trình vận hành), nhờ đó, các thiết bị điện trên xe sẽ được dùng nguồn ổn định hơn, dẫn đến hiệu suất tốt hơn, độ bền tăng hơn...
Nhưng em thắc mắc, nếu cái thiết bị ổn định đó của cụ khumui tốt, giá tiền so tổng giá thành xe cũng k lớn lắm, tại sao các hãng xe không lắp để chất lượng xe tốt lên ?
Vài ngu ý, các cụ chuyên gia có bàn gì không ạ !
Các cụ nào đã lắp thiết bị này, hay cụ nào kỹ thuật xịn, có máy đo thì kiểm tra giúp cộng đồng với ạ ! nếu là một thiết bị tốt cho xe, theo em đầu tư độ đẽo cũng là hợp lý !

Chỉnh sửa cuối:

thang_con80

Xe buýt
Đợt trước em thấy có cụ nào bán bộ ổn định dòng của Hàn quốc gắn vào hai cực của acquy có cả đồng hồ đo dòng, thấy ngon lắm ạ. Dùng được cho cả xe máy giá có hơn 8 lít.

hoathep

Đi bộ
E mua cái desulfator loại 4A nó lại chuyển nhầm loại 2A, lên mạng xem loại 2A có ăn thua không thì thấy các bác thần thành hóa, nào sang số ngọt, đèn sáng hơn, âm thanh nghe hay hơn, dòng ổn định, => đúng là điên, desulfator tạo ra các gai điện áp từ 60-100v, dòng 2-4A, tần số 1-10khz, độ rộng xung khoảng 4-10us, nó chỉ có tác dụng khử sunfat bản cực để cứu ác quy dùng thêm 6 tháng đến 2 năm nếu các xương bản cực chưa bị mục nát, chứ nát rồi thì chỉ có vứt, cái ắc quy thiết kế độ bền 5 năm, dùng 2-3 năm là sunfat hóa, sau phục hồi dùng dc 2 năm nữa là thành công lắm rồi. chứ ứ có tác dụng như các bác thần thánh hóa tăng độ bền lên 3 lần đâu ạ. Các gai điện áp này sẽ gây nhiễu cho các hệ thống điện tử trên xe, may ra tần số cao và độ rộng hẹp, nên nó sẽ dc lọc ra chứ không nó còn gây họa ấy chứ mà thần thánh hóa, vãi các bác bán hàng.
Và giá của nó có 19$ thôi nhé các bác