[Funland] Hỏi về ăn uống "tự chữa lành cơ thể"

gaquay123

Xe tăng
Cụ tìm thêm thông tin giúp e vụ này, rất thú vị.
Đoạn cuối có khi nào lẫn với hormon cortisol gì đó ko cụ, sinh ra khi có stress gây buồn ngủ, thèm ăn.

Chất béo cụ nói có thể dùng óc chó, macca cũng bổ sung ok.

Ăn thực vật phải cầu kỳ, rất nhiều loại, ko phải chỉ như bưã cơm của các cụ bỏ đi thịt đâu.
Ăn mỗi 1-2 loại rau Thì chết vì thiếu chất. 1 ngày e ăn ko dưới 15 -20 loại thực vật đâu.
Nhỏ nhất là hạt chia, hạt lanh, diêm mạch, rồi bắp cải tím, củ dền, súp lơ xanh, kiwi xanh vàng, cherry....

Chứ sáng ăn rau muống lạc, trưa lại lạc với rau luộc, tối lại luộc rau thì chịu.
Vụ ăn uống chuyển sang tỷ trọng cao thực vật em thấy khá logic! Em cũng đang có kế hoạch chuyển dần sang đạm thực vật thay thế đạm động vật! Nếu ăn đạm động vật thì chuyển sang ăn chủ yếu cá, tôm, mực cho lành! Thịt bò thì giúp tăng Tes nhưng cũng có nhiều loại tăng tes khác nữa!
Xét cho cùng thì con người cũng là loài linh trưởng, mà linh trưởng thì đa phần toàn ăn thực vật! Vậy nên chuyển sang ăn thực vật tỷ trọng cao em nghĩ là hợp lý để giảm bệnh tật, thuận tự nhiên!
Tôm cá thì cũng nên chủ yếu xơi đồ biển cho lành các cụ à! Cụ nào thích thì cứ cá hồi mà tẩn! Nhưng cũng chú ý né mấy loại cá nhiều thủy ngân!
Tinh bột thì hạn chế tối đa tinh bột xấu như đường mía, gạo, sắn, bột mỳ,...chuyển sang các loại tinh bột tốt hơn như: yến mạch, khoai lang, kê,...có thể góp phần hạn chế béo bụng!
Bữa tối thì chuyển nên ăn sớm sớm chút, tránh năng lượng dư thừa khi ngủ!

PS: Cụ nào có thời gian đọc tài liệu "Sống lâu, sống khỏe" của Giáo sư Tề Quốc Lực về chế độ ăn uống, tập luyện em thấy rất khoa học! Trước em in một mớ tặng các cụ ở nhà đọc và nghiên cứu để áp dụng! Quá đơn giản luôn!

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này em đàn tìm hiểu món ăn theo chê độ chỉ ăn hoa quả, rau củ. Cơm gạo thịt cá trứng sữa em đang bỏ dần.
Có cụ nào đã thành công chưa ạ?
Em tập mà khó quá. Đến bữa thèm cơm thèm thịt quá mà chưa thấy gì khác biệt.
Chắc ăn kiêu này gầy đi quá.
hy vọng trên này có cụ nào đã trải nghiệm rồi cho xin ý kiến
Cụ nào chưa nghe thì Google nhé vì nó quá dài dòng. Ăn uông sinh hoạt để thải độc và tự chữa lành nôm na là ăn chay. Không có thịt cá. Ko nhậu nhẹt....
Lại ăn kiêng, ăn chạy rồi tập Yoga à??? bài học của cô này nó còn nóng hôi hổi mà cụ chưa đọc à?? >>> https://afamily.vn/chay-the-duc-khi-thoi-tiet-nong-buc-neu-khong-can-trong-co-the-dan-den-dot-quy-tu-vong-20210605140312066.chn

Andydo

Xe điện
Em có gặp 1 số anh Tây. Họ thanh niên nhưng vẫn ăn chay trường và làm việc bt.
Cả nước Ấn độ người ta vẫn ăn chay trường kể cả VĐV, bà bầu hay thiếu nhi. Biết cách thì vẫn không thiếu chất, tuy nhiên cái này phải là cả 2 quá trình. Chứ không phải ngày 1 ngày 3 mà thay đổi được
Về mặt sinh học thì con người sinh ra để ăn chay. Hệ tiêu hoá dài lằng ngoằng của con người là của loài ăn thực vật.

beSuSu

Xe điện

maximax903

Xe điện
Cụ mợ tâm niệm ăn kiêng, ăn chay tốt cho sức khoẻ & kéo dài tuổi thọ đó là niềm tin mỗi người. Nhưng em bấu vào cái quyển lịch sử em học từ bé, con người ngày nay có nguồn gốc từ người nguyên thuỷ/vượn người. Dụng cụ từ đá chuyển sang kim loại như sắt, đồng mất rất nhiều năm để phù hợp với sự phát triển, sinh hoạt hàng ngày là săn bắn, hái lượm. Vậy săn bắn từ ngày xưa là đã phải ăn mặn rồi, thậm chí là ăn tươi nuốt sống chứ chả được nấu chín như ngày nay. Thế tại sao có người bảo con người hiện nay ăn hoa quả tự nhiên (ăn chay) sẽ tốt hơn là ăn thịt thà cá mú? Thế bọn Tây lông có bao nhiêu % dân số nó ăn lúa mì lúa mạch với các loại hạt hằng ngày để bọn nó thành bọn phát triển nhất hiện nay? Nó ăn các hạt thì ăn mẹ bốc giống dân Ấn khỏi dùng dao dĩa có phải tiện hơn ko? Hay bọn của nợ Tây lông đang tiến hoá & phát triển ngược quỹ đạo?

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Quan điểm của em ăn éo gì ăn. Ăn chay, ăn mặn, ăn thóc ăn lúa hay ăn thịt thà cá mú bao nhiêu đi nữa thì 1 năm tối thiểu phải kiểm tra sức khoẻ ít nhất 1 lần để xem cơ thể mình thừa thiếu cái gì còn điều chỉnh. Chứ em éo bao giờ tin 3 cái thể loại ăn chay, organic đâu. Đầy ông bà bú rượu như trĩ, mồm lúc nào cũng như bát nhang tay vàng khè mà sống dai thế. Có rất nhiều thứ quyết định sức khoẻ, tuổi thọ mỗi người hay mỗi gia đình. Mọi người hãy chiêm nghiệm xem thế nào.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Đợt này em đàn tìm hiểu món ăn theo chê độ chỉ ăn hoa quả, rau củ. Cơm gạo thịt cá trứng sữa em đang bỏ dần.
Cụ nào chưa nghe thì Google nhé vì nó quá dài dòng. Ăn uông sinh hoạt để thải độc và tự chữa lành nôm na là ăn chay. Không có thịt cá. Ko nhậu nhẹt....
Vụ này thì em có kinh nghiệm 6 năm rồi. Tuy nhiên ăn kiêng thành công Tâm thức quyết định 50%

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em bỏ động vật vì mối lo bệnh tật ạ. Chẳng vì cái gì cao siêu.
Các cụ ko lo thì cứ chén thịt thôi, ngon mà.

Tự dưng thấy body cải thiện thì chia sẻ thôi chứ lúc đầu e ko đặt vấn đề vì body. Chứng tỏ nó có nhiều tác dụng. Chỉ số máu tốt ko ngờ, da dẻ, thần sắc, giấc ngủ như lột xác. Ng như trẻ ra ai cũng nói vậy.

Chứ cứ chén thịt như ngày nào thì bụng vẫn đầy mầm bệnh.
Chưa có chứng minh ăn chay thọ hơn hoặc sức khỏe tốt hơn ăn thịt. Nhưng trải nghiệm thực tế em thấy, khi đang ăn đẫy miệng, cân nặng cao, nếu ăn ít dinh dưỡng đi (ko ăn chay, ăn ở mức tối thiểu) thì sức khỏe tăng lên, cơ thể trẻ ra. Vì thế em cho rằng nhiều người ăn kiêng đang ngộ nhận tác dụng của việc ko ăn động vật và ăn ít Calo.

beSuSu

Xe điện
Chưa có chứng minh ăn chay thọ hơn hoặc sức khỏe tốt hơn ăn thịt. Nhưng trải nghiệm thực tế em thấy, khi đang ăn đẫy miệng, cân nặng cao, nếu ăn ít dinh dưỡng đi (ko ăn chay, ăn ở mức tối thiểu) thì sức khỏe tăng lên, cơ thể trẻ ra. Vì thế em cho rằng nhiều người ăn kiêng đang ngộ nhận tác dụng của việc ko ăn động vật và ăn ít Calo.
Đang ăn đẫy miệng chuyển sang ăn ít dinh dưỡng đi là ăn như nào cụ:
- ăn ít thịt đi, giữ nguyên thực vật.
- giữ thịt, giảm thực vật.
- giảm thịt, giảm cả thực vật.

Cả 3 cách trên kết quả có khác nhau ko cụ.
Hay thử cách 4 là giảm thịt, tăng rau, tăng thực vật xem có khác ko.

xukthal

Xe lăn
CHÓ LIỀN DA, GÀ LIỀN XƯƠNG cccm nhé :))

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Đang ăn đẫy miệng chuyển sang ăn ít dinh dưỡng đi là ăn như nào cụ:
- ăn ít thịt đi, giữ nguyên thực vật.
- giữ thịt, giảm thực vật.
- giảm thịt, giảm cả thực vật.

Cả 3 cách trên kết quả có khác nhau ko cụ.
Hay thử cách 4 là giảm thịt, tăng rau, tăng thực vật xem có khác ko.
Cách của em, Giảm thịt nhiều, Tăng hay giảm thực vật tùy theo lượng dùng trước đó.
Giảm thịt nhiều sẽ giảm nhiều năng lượng. Thực vật nghe lý thuyết thì tốt lắm nhưng nó là nguồn tiếp xúc trực tiếp với đủ các hóa chất độc hại (Từ không khí, thuốc trừ sâu, thuốc tăng trưởng, bảo quản.......) nên cũng ko thể gọi là tốt được. Chưa nói thực vật mà táng toàn tinh bột thì cũng tiểu đường sớm.
Nói thì rất mơ hồ, nhưng theo em chỉ cần ăn sao cho trước mỗi bữa khoảng 1h cơ thể thấy cồn cào đói là được

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em ăn chay trường bước sang năm thứ 6 rồi. Đến bữa em thấy thèm ăn và ăn rất ngon. Sức khoẻ thì quay trở về tuổi 20 khá là sung mãn nhất là khoản sinh lý ( em năm nay hơn 40t nhưng ngày nào cũng qh đều đặn đc mà ko bị mệt. Bà xã kém 15 tuổi)
Hiện tại em chuyển sang chế độ nhịn 3 ngày rồi ăn 1 ngày. Thấy khoẻ và năng lượng.
Gần 1 năm trở lại đây em bắt đầu dùng năng lượng chữa các bệnh về Tâm như nghiện cờ bạc,thuốc lá, game, suy nghĩ nhiều..
Ăn chay và nhịn ăn để phát triển thân năng lượng là sự trải nghiệm trên thân vật chất khó giải thích được bằng kiến thức hay dựa trên cơ sở khoa học.