[Funland] Hồi ức về quãng đời không thể nào quên ở Hongkong

huongtuan

Xe tải
Chắc cụ chủ chưa đi làm về rồi. Bọn em mong thế này cụ có hắt hơi không nhỉ. Ôi ! 1 thời không quên. Ngày đó, cả đất nước nghèo, nên chấp nhận đổi cả mạng sống của mình và gia đình để ra đi. Ngày đó em nhớ, em ốm mới đc ăn mì tôm, cái loại mì 2 tôm đóng trong cái gói giấy như bao xi măng, ăn xong hết ốm luôn. Bây giờ, các cháu em phải đúng loại mì nó thích nó mới ăn, mua mì khác về khóc: " con ăn mì Mikochi cơ ".

taylaihanoi

Xe tăng
Ô...cụ chủ "hồi tưởng" rồi đới....Em cũng hóng hớt để nhớ về một thời "hoa đỏ" hi...hi...
Nếu các cụ nào từng kinh qua ở BỂN thì góp ý chung với cụ chủ, còn nếu chưa qua thì hóng cho biết, chứ em nghĩ cóp pết thì không chuẩn lắm.
Chúc cụ chủ dẻo tay....gõ.

xe mo cau

Xe buýt
Em kê dép hóng chuyện.

Vulq71

Xe container
Ban ngày em phải đi làm các cụ ạ, em vừa ăn xong, tắm phát rồi lại hầu chuyện các cụ ạ. Các cụ quan tâm thế em đâu dám trễ nải, bỡi lẽ mưu sinh nên chậm trễ tý, các cụ thoong cảm nhé.

link_2me

Xe máy
Ban ngày em phải đi làm các cụ ạ, em vừa ăn xong, tắm phát rồi lại hầu chuyện các cụ ạ. Các cụ quan tâm thế em đâu dám trễ nải, bỡi lẽ mưu sinh nên chậm trễ tý, các cụ thoong cảm nhé.
Cụ cứ tắm rửa ,kì cọ cho kĩ tý ra lấy cảm hứng kể tiếp hầu các cụ ô tô phăng trong đó có em nhóe.

chacchanxe

Xe buýt
Đợi chờ.

huongtuan

Xe tải
Em đi có việc từ tối mà liên tục giục sói về để hóng chuyện cụ đấy. Cụ làm thế nào thì làm :)

vitara29y

Xe buýt
Đợi cháp tiếp của cụ 71.

Vulq71

Xe container
Em lại tiếp tục kể câu chuyện của mình:
Ở đây, có lẽ quý nhất là chè tầu, thuốc lá và đặc biệt là thuốc lào. Các cụ có thể tưởng tượng được không, một mồi thuốc lào có khi chia 5 xẻ 5 đúng nghĩa đen của nó. Điếu cày được các nghệ nhân chế tác từ các loại vật liệu có thể tạo nên được, đun nước bằng lon sữa, củi thì người ta xé sợi chăn ra rồi đốt cháy ca nhựa, chậu nhựa nhỏ lên. Thậm chí bí quá, có người còn biểu diễn đun nước sôi nước đựng trong túi nilon ( cái này nghe rất khó tin nhưng có thực ).
Chủ nhật, trại cho những người ngoài tự do ( thường là những người đi trước mốc 16/6/1988 ) được phép vào thăm thân nhân rồi gửi quà.
Bắt đầu hình thành các băng nhóm bắt đầu đánh nhau để lấy số má, từ đó xin đểu, trấn cướp đồ dùng, quà cáp và những tài sản quý của những người có thân nhân ngoài tự do. Ai muốn yên thân thì ngoan ngoãn cống nạp, nhưng cũng có những người không chịu chấp nhận, thế là những trận chiến đấu xuất hiện. Vũ khí được tạo bởi tất cả những gì có thể: dùi sắt, lập là, bàn chải đánh răng mài nhọn.... Ở trại em ở như thế vẫn chỉ là đánh nhau nhỏ lẻ, thấy nói ở các trại khác, mức độ tàn khốc còn cao hơn nhiều, có thể so sánh như trong truyện Tam Quốc vậy. Lúc khác em sẽ kể chi tiết về chủ đề này cho các cụ nghe.
Em thì chả có thân thích gì ngoài tự do nên tài sản chẳng có gì ngoài những đồ trại phát. Thuốc lá thì hút ké của mấy anh ở cùng vì hôif đó em chưa đủ 21 tuổi nên không có tiêu chuẩn. Cảnh đi xin xỏ thì luôn tủi nhục, nhưng biết sao bây giờ? Một thân một mình nơi đất khách quê người giữa chốn ba quân thì phải chấp nhận mà tồn tại.

Vulq71

Xe container
Em nghỉ chút rồi kể tiếp, các cụ thông cảm vì em không phải nhà văn, hơn nữa thời gian đã hơn 20 năm trời nên thực sự phải hồi tưởng lại ạ.

khoai_laixe

Xe tải
e lót vài đôi dép hóng cụ từ sáng và chờ từng bài mới của cụ đây ah....

ozzy08

Xe tải
Hấp dẫn lắm cụ chủ ạ , chuyện của cụ không phải ai cũng được biết , " được " trải qua !
Em vểnh tai nghe cụ kể tiếp!

taplai tapdi

Xe tăng
Hồi đó em cũng được biết gia đình thằng bạn đi cả nhà,đến HK trước cả mấy ngày,có ít tiền bán nhà ở VN khi sang vẫn còn,.Sướng quá thuê thuyền dân địa phương sang Ma Cao chơi,khi về đến trại tỵ nạn HK bị quá ngày.Thế là sau 2 năm ở HK không chứng minh được là dân tỵ nạn chính trị.Thế là lại được đi máy bay miễn phí từ HK về nước chuyện thật như đùa!
Chuyện kể khi sắp đến mốc 12 giờ đêm ,cảnh sát Hk còn mang ca nô đi khắp vùng biển để đưa thuyền nhân Vn lên đất HK cho kịp giờ.Chắc những người như vậy không bao giờ quên được khoảnh khắc đó.

Vulq71

Xe container
Ai ở trại Akai hồi đó đều biết chị thư ký văn phòng trại tên a Quay ( tên Việt nam là Quý ) . Đến tận bây giờ em vẫn còn nhớ như in giọng nói và ngoại hình của a Quay. A Quay là một người Việt gốc Hoa, vượt biên xuất phát từ Sài Gòn, dáng người nhỏ bé, 2 mắt kính cạn choán hết cả khuôn mặt. Do khả năng đọc thông viết thạo cả 2 ngôn ngữ nên được cất nhắc là thư ký văn phòng. Một hôm, thấy trên loa giọng a Quay thông báo trại trưởng mời những ai biết điêu khắc lên gặp. Nhờ hồi đi học cũng có tý hoa tay vẽ vời hoa lá cành nên đánh liều cùng anh bạn thân tên Bảo lên phỏng vấn. Không ngờ qua kiểm tra, cả 2 thằng cùng được nhận đi làm mà làm sao cả trại chỉ 2 thằng được nhận, sướng thế. Thế là được chụp ảnh, làm thẻ và đi làm, hàng tuần lĩnh lương. Hóa ra đồng lương đầu tiên trong đời lại được lĩnh ngoại tệ. Công việc cũng chẳng có gì ghê ghớm, đấy là khắc tượng nổi trên những cái cốc đặc bằng thạch cao. Thế mà bọn em được trọng vọng ra phết. Cuộc sống được cải thiện, có tiền mua thuốc lá, chè tàu, hạnh phúc giản dị mà sung sướng vô cùng các cụ ạ.

Em vừa lục được cái ảnh cũ, em ở bên phải tấm hình đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

Lavande

Xe điện
Để tiện hóng tiếp...

LV

Xe bọ xít

Xe container
Chuyện hay quá, cụ kể tiếp đi...........................

Kichilachi

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chuyện hay văn phong giản dị.

huongtuan

Xe tải
Chắc mệt hả cụ. Cố gắng ăn uống bia bọt đầy đủ giữ sức khỏe kể nốt chuyện cho bọn em nhá