Hội quán những người đam mê, sưu tập và giao lưu rượu mạnh - nhà số 3

meotamthe

Xe cút kít
Giá rượu trong SB ( tuyến trong nước) luôn " rất cao" so với cửa hàng bên ngoài Cụ ạ.
Hôm đầu tháng 6 em ngó trong cửa hàng SASCO thấy Chai Chivas 18 để giá khoảng 2,6 triệu.
Cụ nói em mới nhớ, em đi tuyến nội địa, chai rượu có dán tem :))
Thế thì nó chắc chắn không phải miễn thuế, cụ nhỉ !

Vulcan V70

Xe trâu
Nhưng cũng sảnh nội địa, em thấy chai No7 lại chưa tới 800K, là đắt hay rẻ vậy cụ.
Chai Jack Daniels No7 giá 800k thì cũng đắt hơn ở ngoài từ 200-300k Cụ ạ.
Trong của hàng TASCO ga trong nước em vẫn thấy còn mấy chai Jack Daniels No 27 giá 5,5 triệu/ chai. Một cái giá quá cao cho 1 chai Jack Daniels có chất lượng khá hơn chai Jack Gentleman một chút.

Gemy

Xe buýt
Tầm 15 Triệu Cụ ạ.
Tuy nhiên rượu Whisky SM Nhật khá kén khách vì giá cao so với hầu hết các chai cùng độ tuổi của Scotland.
Cụ tìm được cụ nào có sếp mê rượu Nhật mà gả em nó thì tốt.
Em thấy chai 18 bên đó họ bán tính ra đã hơn 20 tr rồi mà cụ? Em chụp ở trung tâm thương mại gì, e ko nhớ tên ở Shinjuku - Tokyo 2 tuần trước đấy.

Gemy

Xe buýt
Yamazaki lên cũng lên giá kinh quá Cụ nhỉ...
Vâng, Hibiki lên mới kinh cụ ạ. Chai Harmony tầm 3,3tr. Chai 18 hơn 20tr. Em không tin vào mắt mình, phải hỏi luôn anh Gúc xem nhà máy Suntory vừa rồi có gặp hoả hoạn hay gì không:D

tientung000

Xe điện
Em thấy chai 18 bên đó họ bán tính ra đã hơn 20 tr rồi mà cụ? Em chụp ở trung tâm thương mại gì, e ko nhớ tên ở Shinjuku - Tokyo 2 tuần trước đấy.

Chai của Cụ chụp có giá 108.000 Yen Nhật phải khokng ạ? Nó khuất phía sau nhưng em nghĩ đó có thể là giá của chai 18yo phiên bản Limited.
Chai của lão Tùng Tiến là bản thường ạ

[QUOTE="tientung000, post: 50826822, member: g
Em có chai như này, ko biết để lại được giá tầm bao nhiêu, ai mua? Bán lấy $ du lịch hè :)

[/QUOTE]

Nó là 1 loại đấy cụ ạ, ko có bản ltd nào đâu. Màu tem hơi khác nhau do ánh flash thôi.
Cụ nào lấy giúp em, đỡ phải mang vác :D

meotamthe

Xe cút kít
Đây là chai vang ngọt. Nhãn vang này gọi là vang lễ nhà thờ. Chuyên để các Linh mục làm lễ Thánh Cụ ạ.
Dòng vang lễ được Giáo hội tuyển chọn với các điều kiện cực kỳ khắt khe.
Nồng độ cũng không cao như vang tăng cường
Cụ Vulcan em hỏi xíu, chai vang kiểu này ngâm lạnh hay không ngâm lạnh hay hơn :)

Em vừa lục kho ra chai này, nhìn có vẻ vang ngọt, cụ xem hộ em xem có phải không :)

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Vulcan em hỏi xíu, chai vang kiểu này ngâm lạnh hay không ngâm lạnh hay hơn :)
Chai " Vang Lễ " này rất tinh khiết và khá ngon.
Bởi vì yêu cầu về độ " Thuần Khiết" rất nghiêm ngặt nên hương vị khá đơn điệu. Cụ nên để trong ngăn mát tủ lạnh thôi.
Và nên uống sau bữa ăn ( dù rằng các vị Linh mục dùng làm Lễ Thánh, sử dụng khai vị)

meotamthe

Xe cút kít
Chai " Vang Lễ " này rất tinh khiết và khá ngon.
Bởi vì yêu cầu về độ " Thuần Khiết" rất nghiêm ngặt nên hương vị khá đơn điệu. Cụ nên để trong ngăn mát tủ lạnh thôi.
Và nên uống sau bữa ăn ( dù rằng các vị Linh mục dùng làm Lễ Thánh, sử dụng khai vị)
Căng quá, em lần trước uống lạnh trong bữa ăn, thấy cũng khác, em định mua thêm nên hỏi cụ, hoá ra nên uống sau bữa ăn :))

Vulcan V70

Xe trâu
Căng quá, em lần trước uống lạnh trong bữa ăn, thấy cũng khác, em định mua thêm nên hỏi cụ, hoá ra nên uống sau bữa ăn :))
Chai này không nên uống trong bữa ăn, ghép cùng đồ ăn Cụ ạ. Đây là loại "rượu Lễ" được các vị Linh mục dùng trong nghi lễ Bí tích Thánh thể. Hương vị thuần khiết từ nước nho lên men..

meotamthe

Xe cút kít
Chai này không nên uống trong bữa ăn, ghép cùng đồ ăn Cụ ạ. Đây là loại "rượu Lễ" được các vị Linh mục dùng trong nghi lễ Bí tích Thánh thể. Hương vị thuần khiết từ nước nho lên men..
Cám ơn cụ, trường hợp sắp tới em cần vang ngọt mời bạn (nữ) trong bữa đi ăn, em nên chọn chai nào cho hợp cụ nhỉ, những người khác uống bia, có 2 người không bia uống vang, cụ tư vấn em cái :)

Vulcan V70

Xe trâu
Cám ơn cụ, trường hợp sắp tới em cần vang ngọt mời bạn (nữ) trong bữa đi ăn, em nên chọn chai nào cho hợp cụ nhỉ, những người khác uống bia, có 2 người không bia uống vang, cụ tư vấn em cái :)
Ý Cụ nói vang ngọt là vang tăng cường nồng độ phải không ah?
Ngoài Bắc thì em không rõ lắm nhưng Cu có thể tìm vang Porto của Bồ đào nha hoặc Azu Tokaij của Hungari.

Pumzen

Xe ba gác
Buổi tối hôm vừa rồi, mưa gió mát trời, ngồi xem tivi tự nhiên thấy nhạt mồm nhạt miệng. Thế là nhà cháu khui chai này ra bú:

Tính ra chai mini này vừa tròn 4 năm, mua ở sân bay ch miễn thuế VN. Nhà cháu mua mấy chai vác lên máy bay bú giết tg, vẫn thừa 1 chai mang về.
Để 4 năm trong tủ, lúc khui thì cái nút li-e bở bùng bục, gẫy rơi vào trong chai.

Pumzen

Xe ba gác
Vâng. Nút bấc rất khó bảo quản Lão ạ.
Lão có mấy viên đá thép hay quá.
Mà cũng lạ, suốt từ Tết đến giờ em chưa mở chai rượu nào, mà cũng không có cảm giác thèm và nhớ rượu.
Vâng, mấy viên đá thép này nhà cháu mua của 1 lão trên OF chuyên đánh hàng từ Đức về. Cho mấy viên đá này vào, bú tạo cảm giác dễ trôi hơn nhưng vẫn giữ nguyên bản hương vị lẫn độ cồn của rượu.
Cũng giống lão, cảm giác thèm rượu của nhà cháu rất ít, tự nhiên nó bùng phát bởi 1 số điều kiện như thời tiết, bối cảnh hưng phấn tình cảm hay còn gọi là niềm cảm hứng. :))
Mùa nóng lực như hiện nay, nhà cháu chỉ la cà quán bia, lúc thì bia hơi, lúc bia chai cho nhanh. :D