[Funland] Hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì vậy các cụ nhỉ?

matizvan2009

Xe ba gác

matizvan2009

Xe ba gác
dạ, như menu nhà cụ chủ thread thì em nghĩ là các con chả đc mấy nả mà hoạt động với nhau.
trường con em giờ năm cuối cấp nó bớt đi chơi đấy, chứ mấy năm trc tháng nào cũng có hoạt động ngoại khoá, nào hội thi, hội chợ, nào kịch nào thuyết trình, nào dã ngoại tham quan..... mà đó là chung cả trường, riêng của lớp chưa xét..... ko có tiền thì các con có biên vở kịch cũng diễn chay chứ ai thuê đạo diễn, đạo cụ, hay thuê hlv, sân bóng cho chúng nó đá? hay hội chợ chúng nó nhẽ hái lá cây sân trường bày bán đồ hàng?=))
nên lạm thu là khổ ph, nhưng cực đoan éo đóng tiền thì con chúng ta nó khổ chứ ai chịu vào nữa
Nhìn cái bảng chi của chủ thớt em thấy không ổn ở chỗ nộp 2/5 lên quỹ trường.
Thêm nữa vì còn có 300k nên phần lớn phải chi cho quà/hoa cho GV (coi như đó là định mức tối thiểu rồi, chả nhẽ không có) nên cho các cháu chả còn mấy nả. Nhưng nếu quỹ cỡ 500-1t 1 cháu thì trừ định mức cố định cho GV đi thì còn kha khá để LO CHO CÁC CHÁU, thế nên đóng nhiều lại đỡ phản cảm, đóng ít lại thành phản cảm vì tỉ lệ chi cho GV lớn quá.

haunt86

Xe tăng
Nói thật với cụ là làm trong BPH ngại nhất là có nhưng PH như cụ. Cụ muốn biết nó dùng vào việc gì thì cứ xung phong vào BPH. Thôi thì vì các con mới phải nhận chứ việc gì cũng đến tay, ngày lễ nào cũng phải lượn đến , bọn trẻ đi chơi thì mặc định phải theo để quản ...

NNS

Xe ngựa
Thêm nữa vì còn có 300k nên phần lớn phải chi cho quà/hoa cho GV (coi như đó là định mức tối thiểu rồi, chả nhẽ không có) nên cho các cháu chả còn mấy nả. Nhưng nếu quỹ cỡ 500-1t 1 cháu thì trừ định mức cố định cho GV đi thì còn kha khá để LO CHO CÁC CHÁU, thế nên đóng nhiều lại đỡ phản cảm, đóng ít lại thành phản cảm vì tỉ lệ chi cho GV lớn quá.
vâng, nên nếu đk tuyến học sinh ko mạnh, thu có tí đc 300k thì tiêu gì, nên đã ít ta cho ít luôn, bỏ nhưng cái hoa hoét tung hô đi, ngày 20/11 1 bó tặng chung thôi, còn để dành cho trẻ con nó có chút gì để nhớ chứ

DHa2015

Xe container
Có trường thì quỹ đó do thủ quỹ trường “giữ hộ”, BPH trường muốn chi cái gì phải có chữ ký của HT, thủ quỹ, trưởng BPH, lấy ra cũng ko đơn giản.
Có trường thì BPH trường giữ quỹ này.
Mục đích để phối hợp với nhà trường chi cho các hoạt động chung của trường như các dịp lễ truyền thống (trang trí, mua vật liệu bổ sung …), chi “nóng” cho các khoản phát sinh khi nhà trường nếu xin kinh phí sẽ rất “lâu la” như sửa chữa nhỏ, dọn vệ sinh …; trích hỗ trợ các gia đình, học sinh có hoàn cảnh khó khăn …; tặng hoa, quà, kỷ niệm cho trường nhân dịp lễ lớn….
(Đại loại là như vậy)
Nếu tính 200k/ cháu/ x số hs cả trường xem quỹ đó được bao nhiêu và chi cho các hoạt động trên cho cả năm học xem quỹ đó nhiều không, có đủ chi không. Thực tế phải kêu gọi nhiều mạnh thường quân mới đủ để hoạt động đấy ạ.

beforethewinter

Xe tải
Nó là cánh tay nối dài của nhà trường, để thực hiện mấy việc truòng không tiện làm. Gọi là ban phụ huynh nhưng bản chất là vài phụ huynh thân thiết, mong muốn được nhà trường ưu ái con mình. Các phụ huynh khác chỉ có 1 lựa chọn là theo, không dám ý kiến mặc dù biết thừa là có vấn đề. Kể cả tạo vote cũng chỉ là hình thức
Các bố mẹ trong hội phụ huynh làm nhiều việc không tên cho trường cho lớp, kiểu như sửa điều hoà, ktra sửa chữa bàn ghế, tổ chức các hoạt động cho các con, khuyến khích khen thưởng các con có thành tích học tập tốt(lớp con em có quỹ khuyến học cho h/đ này)... và nhiều việc không tên khác. Được ưu ái hay không em không biết vì em không trong BPH, nhưng kể cả có được ưu ái nhiều thì em cũng không thắc mắc mắc gì. Nhờ có các bác trong BPH nên con em mới có thể tham gia các hoạt động vui vẻ ở trường ở lớp và cố gắng học tập tốt hơn

Lee Saker

Xe điện
Em đang hiểu con cụ Lee học 200 triệu 1 năm phải không ah
Đúng rồi cụ, thế nên đóng quỹ 1.5tr hay 2.5tr không phải vấn đề nhưng nhà kia nhất quyết không đóng, tiền đó chủ yếu cũng chi cho hoạt động của các cháu thôi chứ có ai chấm mút gì đâu. Em bảo vợ nhắn trưởng ban là em đóng cho, sau đó thông báo lên có người đóng rồi, coi như đã thu đủ nhưng trưởng ban bảo thôi, sau nhà kia lại kêu tôi có cần ai đóng thay cho tôi đâu thì lại rách việc 8-}.

taiadau

Xe điện
Có hội PH thì quá sướng, có nguời lo cho các con rất chu toàn, mình phục những người như thế. Đóng góp thì đâu đó 2,3 củ một kỳ gì đó, em thấy rất ổn vì lớp các F1 nhà em thường có khá nhiều hoạt động. Em ủng hộ.

Chỉnh sửa cuối:

CCB

Xe tăng
Nhà em học trường công, đầu năm bắt đóng tiền hội PHHS, 500 mỗi cháu. Nay một số người hỏi bảng kê chi tiêu thế nào thì trưởng ban PH lớp quăng cho cái bảng này. Hỏi sao phải chi như vậy thì bảo hội phụ huynh nhà trường quy định như thế. Một số người hỏi tiếp thế lớp chúng ta thay đổi đi thì sao thì trưởng ban ph lại bẩu ng ta đi thế nào mình đi như thế. Có PH gửi về quy định không được lạm thu ở lớp 1 thì bị 1 PH khác trong ban PH nắn gân bắt xoá luôn. Trường con các bác có như vậy không?
View attachment 8788070

Cụ nào thích bĩu môi em vẫn hoan nghênh vì cái cụ nói nó không phải là cái em cần hỏi. Em đang hỏi là hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì ngoài việc đứng ra thu tiền và quy định các lớp chi tiêu như thế nào.
Các hoạt động tập thể, liên hoan, vui chơi giã ngoại vẫn có nhưng đi là đóng thêm chứ k có trích từ quỹ PH nhà trường kia ra. Và cũng chả rõ Quỹ PH nhà trường này chi vào mục gì vì k có bảng kê.
Quỹ lớp thì em đã biết, quã PH trường làm gì các cm nhỉ?
Nhà em việc chi phí học hành cho F1 gấu lo nên em không để ý thế nào vì gấu em cũng làm GV.

datto70

Xe container
Dạo này nhiều câu hỏi về BPH thế nhỉ. Riêng cá nhân em, em cảm ơn BPH còn chưa đủ, mịe, ở đâu thì em chả biết chứ từ lớp 1 tới giờ là đứa lơn lớp 10, bé thì lớp 7. Ban PH thấy toàn vác tù và hàng tổng, lo từ cái khăn cho bọn nhóc trong lớp, tới từng bữa ăn khi đi dã ngoại vui chơi… mà những ngày 20/11, 20/10 tri ân thầy cô cũng là việc mình cảm ơn thầy cô và cũng là để bọn trẻ biết “ uống nước nhớ nguồn”. BPh chạy long tong sọc, mất cả xăng xe và nhiều thứ lặt vặt… mà nhà em nghèo nhất lớp, thề luôn… thấy cứ ăn chơi cho con là em sướng, mà có phải ăn chơi bình thường đâu… ngoài trường cho dã ngoại thường niên. Lớp nó đi 2 ngày, 3 ngày do tự tổ chức, toàn ở rè sọt mới sướng, kì 1 vài lần, chụp ảnh thì toàn phim trường. Vc em cố nhưng vui đáo để… em thật! Bảo BPH tơ hào hay tay sai cho thầy cô thì bố láo, ít ra ở lớp con em, bảo thầy cô ưu ái hơn em chả tin, vì con em được cô quý và chiều thôi rồi. Mà em toàn đưa con đi học bằng cái xe máy rách( rách đúng nghĩa luôn, từ yếm tới yên, cái bô cúng rách, cái vành cũng rách, cho đến khi con vào lớp 10 mới thay nổi để đỡ phải vá nhiều vì hay chọc vào xăm). Cứ thấy trẻ được đi chơi là em sướng, còn đóng góp thì tất nhiên mình phải cố. Học hành, vui chơi nó chả phải cố của mình con, nó là cố gắng của cả bố mẹ. Kêu ca suốt! Vừa vào 10 thấy hoạt động, đoàn thể, nhảy nhót suốt… vừa làm phát 5 củ quỹ, chưa tính một hôm từ sáng đến đêm thêm củ nữa và vài lần CLB gì nữa cũng vài củ… Em thắt lưng nhưng vui bỏ mịe… Giờ học nhiều cũng kêu, vui chơi lắm cũng gào… đòi tuổi thơ, nhưng tuổi thơ là những cái gì thì dek biết… hơi tý là than vãn. Đến chịu!
Cụ thớt chắc chỉ thắc mắc Hội PH trường thôi, còn Hội PH lớp thì họ vất vả hơn so với PH kg tham gia gì.

pbinh979

Xe tăng
"Cụ nào thích bĩu môi em vẫn hoan nghênh vì cái cụ nói nó không phải là cái em cần hỏi. Em đang hỏi là hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì ngoài việc đứng ra thu tiền và quy định các lớp chi tiêu như thế nào."
Định cmt nhưng đọc mấy dòng này lại thôi...
cái quyền cơ bản của con người mà ko dám lên tiếng, trả lời cũng mất công.
à nói thêm... mọi loại quỹ kiểu như thế này là KHÔNG BẮT BUỘC... nhé. kể cả lớp 50 đứa. 1 đứa ko đóng cũng chả sao.
nhưng lúc con ko được ăn pizza, trà sữa liên hoan thì đừng lên mạng khóc. thế thôi.

Trungpv

Xe điện
thật em chẳng hiểu sao quỹ PH lại dùng để nộp lên quỹ trường và mua quà cho GVCN là chính như thế. lớp cu con nhà em cũng có hội PH và quỹ này do PH giữ, tiền nộp chỉ để chi cho các cháu dịp này dịp kia duy chỉ có ngày 20/11 là chi mua quà tặng GVCN thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
thật em chẳng hiểu sao quỹ PH lại dùng để nộp lên quỹ trường và mua quà cho GVCN là chính như thế. lớp cu con nhà em cũng có hội PH và quỹ này do PH giữ, tiền nộp chỉ để chi cho các cháu dịp này dịp kia duy chỉ có ngày 20/11 là chi mua quà tặng GVCN thôi.
GV chủ yếu là nữ, 20.10 không nhận được gì (mà đứa khác nó được nhận) là mặt sưng lên ngay, như người yêu dấu của các ông chồng cũng vậy. Thế nên 20.10, 20.11, tết ta, tết tây, 8.3 thậm chí Noel.... hầm bà lằng vẫn phải có quà.
Vậy nên nếu quỹ quá ít thì Ban chủ nhiệm hội "đau đầu" là đúng. Có ai muốn làm đâu, toàn bị dí

nemoulsa

Xe hơi
Muốn con hay chữ....mà không yêu lấy thầy, thì hỏng.
Em còn đang muốn yêu cô giáo chủ nhiệm thằng cu nhà em nhiều hơn nữa, mà vợ em ko cho.

Hacking

Xe tăng
Nhà em học trường công, đầu năm bắt đóng tiền hội PHHS, 500 mỗi cháu. Nay một số người hỏi bảng kê chi tiêu thế nào thì trưởng ban PH lớp quăng cho cái bảng này. Hỏi sao phải chi như vậy thì bảo hội phụ huynh nhà trường quy định như thế. Một số người hỏi tiếp thế lớp chúng ta thay đổi đi thì sao thì trưởng ban ph lại bẩu ng ta đi thế nào mình đi như thế. Có PH gửi về quy định không được lạm thu ở lớp 1 thì bị 1 PH khác trong ban PH nắn gân bắt xoá luôn. Trường con các bác có như vậy không?
View attachment 8788070

Cụ nào thích bĩu môi em vẫn hoan nghênh vì cái cụ nói nó không phải là cái em cần hỏi. Em đang hỏi là hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì ngoài việc đứng ra thu tiền và quy định các lớp chi tiêu như thế nào.
Các hoạt động tập thể, liên hoan, vui chơi giã ngoại vẫn có nhưng đi là đóng thêm chứ k có trích từ quỹ PH nhà trường kia ra. Và cũng chả rõ Quỹ PH nhà trường này chi vào mục gì vì k có bảng kê.
Sao cụ không hỏi lúc họp PH ấy.

CB4OO

Xe hơi
"Cụ nào thích bĩu môi em vẫn hoan nghênh vì cái cụ nói nó không phải là cái em cần hỏi. Em đang hỏi là hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì ngoài việc đứng ra thu tiền và quy định các lớp chi tiêu như thế nào."
Định cmt nhưng đọc mấy dòng này lại thôi...
cái quyền cơ bản của con người mà ko dám lên tiếng, trả lời cũng mất công.
à nói thêm... mọi loại quỹ kiểu như thế này là KHÔNG BẮT BUỘC... nhé. kể cả lớp 50 đứa. 1 đứa ko đóng cũng chả sao.
nhưng lúc con ko được ăn pizza, trà sữa liên hoan thì đừng lên mạng khóc. thế thôi.
Vậy pizza, trà sữa liên hoan thì trích từ đâu, quỹ lớp hay quỹ nhà trường. Cụ có vấn đề gì về đọc hiểu không!?

Trungpv

Xe điện
GV chủ yếu là nữ, 20.10 không nhận được gì (mà đứa khác nó được nhận) là mặt sưng lên ngay, như người yêu dấu của các ông chồng cũng vậy. Thế nên 20.10, 20.11, tết ta, tết tây, 8.3 thậm chí Noel.... hầm bà lằng vẫn phải có quà.
Vậy nên nếu quỹ quá ít thì Ban chủ nhiệm hội "đau đầu" là đúng. Có ai muốn làm đâu, toàn bị dí
lớp cu con nhà em cũng có PH đề xuất chi 20/10 nhưng hội trưởng PH gạt đi ngay. bảo quỹ lập ra chi cho các con là chính chỉ có ngân sách cho GVCN ngày 20/11 thôi, PH nào muốn hài lòng cô giáo hơn thì đi riêng. cái này em ưng :)
em thấy nhiều PH quá để tâm đến nét mặt của GVCN