[Funland] Hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì vậy các cụ nhỉ?

vừa đi vừa láii

Xe container
Em hay được vợ ưu tiên đi họp đầu năm vì lần nào cũng phải đóng tiền. Ít nhất là 500k/ kì.
Nếu toàn bộ phụ huynh không đóng thì sao?
- Nhà vệ sinh chắc 1 năm vệ sinh 1 lần: trường làm gì có kinh phí để thuê người dọn dẹp, cháu nào giỏi thì nhịn về nhà xử. Còn không thì mang giấy đi mà chùi.
- Nước mang từ nhà đi mà uống, không có nước vặn vòi ra là uống được.
- Còn nhiều thứ khác: nếu không có tiền quỹ thì cứ xác định con đi học để xóa mù chữ thôi

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ không nộp cũng chẳng ai kêu và cũng chẳng ai chơi với Cụ cả.
Chỉ cẩn con Cụ cuối năm không được tham gia các hoạt động tập thể là Cụ hiểu ngay!
Đấy là em chưa nói đến các vấn đề khác nhé.

Trường tư (tốt) ngoài tiền học ,chi phí khác rõ ràng, quỹ rõ ràng (không có 500k đâu!) là cụ không phải đau đầu thắc mắc gì cả ( nhưng vỡ đầu vì lo $ đấy)
Làm gì vỡ đầu cụ, tháng 8-10tr là xong mà?

haivanphe

Xe container
Trường con em là trường tư ở Hà Nội, vẫn có BPH lớp, không có BPH trường, quỹ lớp đóng 1 củ/năm.

matizvan2009

Xe ba gác
Bố mẹ cháu k đóng tiền nhưng k ai nỡ phân biệt đối xử với các cháu nên khi làm vẫn đủ hết chứ k sòng phẳng mà bớt lại làm gì
99% không ai nỡ nên đám khốn nó đếch đóng dù nó có tiền (còn không có thì ai chả thông cảm; em khi là Hội toàn bỏ tiền túi hỗ trợ một số bạn nghèo, chủ động đề nghị ai kk thì không đóng... ) vì nghĩ ăn mày được lòng nhân ái. Hội kia chắc cay nên xử cho bõ ghét, ai dè con mẹ được nổi tiếng cả nước.

CB4OO

Xe hơi
Hỏi lằm hỏi lốn, văn lại mượn người này hỏi ngưòi kia hỏi. Ko thích thì ko đóng
Giống như cụ thấy ngứa mắt thì cụ chửi. Tôi thấy có vấn đề thì tôi hỏi để tìm câu trả lời.

NNS

Xe ngựa
Trường con tôi vẫn có hoạt động nhưng tham gia thì phải đóng tiếp. Chứ k trích từ cái quỹ PH nhà trường kia ra mới là vấn đề. Tiền quà cho các cô tôi không nói, vấn đề là tiền nộp cho nhà trường họ chi thế nào chả có.
cái này thì trc khi théc méc, phản đối cụ nên bỏ tí công chân tay cả trí não ra hỏi anh google về quy định thu quỹ ph trường, quỹ lớp.

vừa đi vừa láii

Xe container
Trẻ con nó k nắm dc việc bố mẹ nó có đóng tiền hay k, đến dịp bạn có nó ngồi trơ lơ ra thì nó sẽ bị hụt hẫng, ảnh hưởng và ở góc độ người triển khai thì k ai đối xử với trẻ con như thế cụ ạ, mặc dù làm thế mới là sòng phẳng và đúng
Mấy bạn tham gia hội PH khổ bỏ mịa. Vừa phải đi đòi tiền vừa phải lo chi cho hợp lý, cô giáo đề nghị tham gia mà cứ chối đây đẩy :D
Có bạn thường xuyên phải đóng giúp cho những hộ không thu được (có nhà cùn, có bé thì hoàn cảnh khó khăn...)

matizvan2009

Xe ba gác
Trường con em là trường tư ở Hà Nội, vẫn có BPH lớp, không có BPH trường, quỹ lớp đóng 1 củ/năm.
Trước đây em làm hội trưởng cho con em học c1 (làm đủ nhiệm kỳ 5 năm không trốn được) em cũng cay cái quỹ trường. Sau em không làm nữa thì liếc qua các khoản chi không có mục này. Năm nay em lại làm hội phó cho bé sau học lớp 5 (còn 1 năm nữa, bị ép quá nên nhận) đi họp hội trường thì biết là không bắt buộc nộp lên hội trường nữa. Đám hội trường (từ hội lớp lên) tự bỏ túi ra mà hoạt động nhưng hội ấy máu lửa, xèng cũng ổn nên chả thấy ai kêu ca gì, nhậu toàn móc 500k 1 triệu ra góp.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cái này nó nhạy cảm, tùy vào góc nhìn của mỗi người. Vấn đề không phải là đóng bao nhiêu, mà đóng để nhằm mục đích gì, có công khai minh bạch không? Nhiều lớp không có các hoạt động ngoại khóa các con cũng buồn, quan hệ giữa trường với ban phụ huynh không có nên nó lỏng lẻo. Ngược lại nhiều chỗ thì bắt đóng quỹ quá nhiều, rồi đẻ ra các hoạt động này nọ để chi tiêu, đánh bóng tên tuổi , thương hiệu cho trường, như thế là không được. Theo em là nên có ban phụ huynh, nên có quỹ, nhưng nên ưu tiên vào các mục tiêu nhất định và tránh giàn trải, màu mè phông bạt, và tránh bị lợi dụng làm " tay sai " cho trường :)))))

omerta77

Xe điện
Nhà em học trường công, đầu năm bắt đóng tiền hội PHHS, 500 mỗi cháu. Nay một số người hỏi bảng kê chi tiêu thế nào thì trưởng ban PH lớp quăng cho cái bảng này. Hỏi sao phải chi như vậy thì bảo hội phụ huynh nhà trường quy định như thế. Một số người hỏi tiếp thế lớp chúng ta thay đổi đi thì sao thì trưởng ban ph lại bẩu ng ta đi thế nào mình đi như thế. Có PH gửi về quy định không được lạm thu ở lớp 1 thì bị 1 PH khác trong ban PH nắn gân bắt xoá luôn. Trường con các bác có như vậy không?
View attachment 8788070

Cụ nào thích bĩu môi em vẫn hoan nghênh vì cái cụ nói nó không phải là cái em cần hỏi. Em đang hỏi là hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì ngoài việc đứng ra thu tiền và quy định các lớp chi tiêu như thế nào.
Các hoạt động tập thể, liên hoan, vui chơi giã ngoại vẫn có nhưng đi là đóng thêm chứ k có trích từ quỹ PH nhà trường kia ra. Và cũng chả rõ Quỹ PH nhà trường này chi vào mục gì vì k có bảng kê.
Cụ muốn biết làm gì thì xung phong vào làm thôi

matizvan2009

Xe ba gác
Nó là cánh tay nối dài của nhà trường, để thực hiện mấy việc truòng không tiện làm. Gọi là ban phụ huynh nhưng bản chất là vài phụ huynh thân thiết, mong muốn được nhà trường ưu ái con mình. Các phụ huynh khác chỉ có 1 lựa chọn là theo, không dám ý kiến mặc dù biết thừa là có vấn đề. Kể cả tạo vote cũng chỉ là hình thức
ở đâu em không biết chứ chỗ em thì cái đậm kia sai

vandinh

Xe container
trường con em 2 củ/kì, cũng chả phải chi xu éo nào cho nhà trường hay thầy cô sất, lũ oắt con ăn chơi cũng chả dư mấy.
mịe, éo có quỹ thì con các cụ mốc mồm, học chay chơi chay hay cả năm sáng đi chiều về, chả có cái hoạt động ngoại khoá hay miếng bánh pizza liên hoan chứ sung sướng gề
Nhà em cũng như cụ 2tr/kỳ. Chỗ bảng kê của BPH của chủ thớt em thấy chuẩn rồi cụ nhỉ.

datto70

Xe container
Nhà em học trường công, đầu năm bắt đóng tiền hội PHHS, 500 mỗi cháu. Nay một số người hỏi bảng kê chi tiêu thế nào thì trưởng ban PH lớp quăng cho cái bảng này. Hỏi sao phải chi như vậy thì bảo hội phụ huynh nhà trường quy định như thế. Một số người hỏi tiếp thế lớp chúng ta thay đổi đi thì sao thì trưởng ban ph lại bẩu ng ta đi thế nào mình đi như thế. Có PH gửi về quy định không được lạm thu ở lớp 1 thì bị 1 PH khác trong ban PH nắn gân bắt xoá luôn. Trường con các bác có như vậy không?
View attachment 8788070

Cụ nào thích bĩu môi em vẫn hoan nghênh vì cái cụ nói nó không phải là cái em cần hỏi. Em đang hỏi là hội phụ huynh nhà trường có tác dụng gì ngoài việc đứng ra thu tiền và quy định các lớp chi tiêu như thế nào.
Các hoạt động tập thể, liên hoan, vui chơi giã ngoại vẫn có nhưng đi là đóng thêm chứ k có trích từ quỹ PH nhà trường kia ra. Và cũng chả rõ Quỹ PH nhà trường này chi vào mục gì vì k có bảng kê.
Theo quy định đóng quỹ lớp thì được phép thu, nhưng quỹ hội PH trường là cấm, nhưng các trường lách là đóng quỹ lớp sau đó trích quỹ lớp chuyển cho hội PH trường. Còn quỹ hội PH trường thì cũng chi Hoa, Quà cho các ngày kỷ niệm do trường đứng ra tổ chức.

NNS

Xe ngựa
Nhà em cũng như cụ 2tr/kỳ. Chỗ bảng kê của BPH của chủ thớt em thấy chuẩn rồi cụ nhỉ.
dạ, như menu nhà cụ chủ thread thì em nghĩ là các con chả đc mấy nả mà hoạt động với nhau.
trường con em giờ năm cuối cấp nó bớt đi chơi đấy, chứ mấy năm trc tháng nào cũng có hoạt động ngoại khoá, nào hội thi, hội chợ, nào kịch nào thuyết trình, nào dã ngoại tham quan..... mà đó là chung cả trường, riêng của lớp chưa xét..... ko có tiền thì các con có biên vở kịch cũng diễn chay chứ ai thuê đạo diễn, đạo cụ, hay thuê hlv, sân bóng cho chúng nó đá? hay hội chợ chúng nó nhẽ hái lá cây sân trường bày bán đồ hàng?=))
nên lạm thu là khổ ph, nhưng cực đoan éo đóng tiền thì con chúng ta nó khổ chứ ai chịu vào nữa

lta500

Xe buýt
View attachment 8788070

Đây gần như quỹ lớp thôi mà cụ.
Số tiền nộp về trường sẽ được nhà trường chi cho các hoạt động của các cháu như: phần thưởng các cuộc thi, góp phần trong các hoạt động trải nghiệm, tổ chức các hoạt động ngoại khóa...
Số còn lại sẽ do thủ quỹ của hội cha mẹ học sinh giữ là quỹ lớp để chi cho các hoạt động như : Phần thưởng của hội cha mẹ cho các cháu có thành tích, tổ chức các ngày lễ, tết, quà cho thầy cô, thuê người vệ sinh lớp, điều hòa, sửa chữa tivi...
Nói chung là ban phụ huynh sẽ quản lý quỹ lớp thay vì cô chủ nhiệm như ngày xưa mình học.
Vậy nên em thấy ban phụ huynh là có tác dụng. Như lớp con nhà em thấy OK. 1 năm đóng mỗi kì 300k. Phần lớn đều chi cho hoạt động của các con trên lớp. Quà cáp các cô chỉ 1 phần nhỏ thôi.

The star

Xe đạp
View attachment 8788070

Dạo này nhiều câu hỏi về BPH thế nhỉ. Riêng cá nhân em, em cảm ơn BPH còn chưa đủ, mịe, ở đâu thì em chả biết chứ từ lớp 1 tới giờ là đứa lơn lớp 10, bé thì lớp 7. Ban PH thấy toàn vác tù và hàng tổng, lo từ cái khăn cho bọn nhóc trong lớp, tới từng bữa ăn khi đi dã ngoại vui chơi… mà những ngày 20/11, 20/10 tri ân thầy cô cũng là việc mình cảm ơn thầy cô và cũng là để bọn trẻ biết “ uống nước nhớ nguồn”. BPh chạy long tong sọc, mất cả xăng xe và nhiều thứ lặt vặt… mà nhà em nghèo nhất lớp, thề luôn… thấy cứ ăn chơi cho con là em sướng, mà có phải ăn chơi bình thường đâu… ngoài trường cho dã ngoại thường niên. Lớp nó đi 2 ngày, 3 ngày do tự tổ chức, toàn ở rè sọt mới sướng, kì 1 vài lần, chụp ảnh thì toàn phim trường. Vc em cố nhưng vui đáo để… em thật! Bảo BPH tơ hào hay tay sai cho thầy cô thì bố láo, ít ra ở lớp con em, bảo thầy cô ưu ái hơn em chả tin, vì con em được cô quý và chiều thôi rồi. Mà em toàn đưa con đi học bằng cái xe máy rách( rách đúng nghĩa luôn, từ yếm tới yên, cái bô cúng rách, cái vành cũng rách, cho đến khi con vào lớp 10 mới thay nổi để đỡ phải vá nhiều vì hay chọc vào xăm). Cứ thấy trẻ được đi chơi là em sướng, còn đóng góp thì tất nhiên mình phải cố. Học hành, vui chơi nó chả phải cố của mình con, nó là cố gắng của cả bố mẹ. Kêu ca suốt! Vừa vào 10 thấy hoạt động, đoàn thể, nhảy nhót suốt… vừa làm phát 5 củ quỹ, chưa tính một hôm từ sáng đến đêm thêm củ nữa và vài lần CLB gì nữa cũng vài củ… Em thắt lưng nhưng vui bỏ mịe… Giờ học nhiều cũng kêu, vui chơi lắm cũng gào… đòi tuổi thơ, nhưng tuổi thơ là những cái gì thì dek biết… hơi tý là than vãn. Đến chịu!

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác