[Funland] Hỏi: Nguyên nhân chủ nhà không muốn bán cho khách mua nhà vay bank?

Mr. Bonjames

Xe tải
Thêm nữa làm xong hết thủ tục rồi, tự nhiên ông mua gặp tai nạn, không đủ tỉnh táo để thực hiện hành vi dân sự hoặc toạch thì bên bán coi như đặng thị tèo. Thế nên bán cái gì cũng tiền tươi thì giao dịch, ko thì thôi chứ chả bank bủng gì.

Chỉnh sửa cuối:

X0000

Xe điện
Chính vì chủ nhà ntn mà khách có nét mấy thì nét cũng bung, cuối cùng bán ko được giá, lại còn mất thời gian tìm khách khác. Chẳng thà chốt luôn, giá ổn thì xuống tiền trước, xong phong tỏa thì cùng lắm 20 ngày để làm sổ nhanh rồi giải ngân cho chủ nhà là xong rồi, mất thêm 2 tháng nữa tiền thì ko về luôn và ngay được
Cũng còn tùy ngân hàng nữa cụ. Xưa 2018 em bán một miếng đất, nhớ bạn mua cũng vay bên Eximbank, ký hợp đồng công chứng xong, ra Exim làm thêm thủ tục gì gì đó, 2 tiếng sau tiền về tài khoản nhà em ngay

bác vay ngân hàng do k có tiền thì nó làm việc 3 bên.
Lúc công chứng nó giải ngân cho chủ nhà, nhưng tiền này bị đóng băng, k rút ra làm việc khác cho đến khi hồ sơ hoàn tất thì tiền trong tài khoản chủ nhà mới được sử dụng. Nên nhiều chủ nhà k muốn rủi ro.
Thứ nhất: thời gian hoàn tất thủ tục lâu lên không thích, nhất là khi thuế đợt này làm gắt.
Thứ hai: chủ nhà nếu là người lớn tuổi rất ngại khoản này, nhiều khi muốn mua nhà còn phải đem cả bao tải tiền mặt mới thích. Chuyển khoản rồi ngân hàng người ta k thích!
Bản thân em khi trước đây bán nhà còn gặp quả khách, phải lấy sổ ra mới chịu ký mua bán còn k thì thôi. Em phải vay nóng xhđ 1 tỷ rút sổ ra công chứng trong ngày,cầm tiền bán đi trả 10tr tiền lãi 1 ngày nè!

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Người ta giải thích kỹ thế rồi mà cụ vẫn còn hỏi.
với những nhà dễ bán, giá hợp lý, thì chả ai muốn bán qua bank đâu ạ

BMW X5

Xe tăng
Tùy quan điểm của chủ nhà. Người dễ tính thì người ta hỗ trợ. Người khó tính thì phải chịu. Em bán nhà cũng ưu tiên tiền tươi. Công chứng xong là xong, mình còn cầm tiền đi mua chỗ khác. Chứ làm bank tiền nó cứ treo trên đầu mà ko làm gì đc thì cũng chết.

Lirose

Xe đạp
Đã từng thấy 1 ng bán nhà khốn khổ vì tiền bị đóng băng ngân hàng vì nhà thì đưa cho ng mua ở, còn sổ đỏ người mua nhẩn nha làm, chẳng vội, 3 tháng vẫn chưa xong hồ sơ nên tiền bị om tại ngân hàng.

VHH148

Xe tăng
Tôi cũng ko bán kiểu đấy. Nếu muốn vay thì vay trả trước đi rồi tự làm thủ tục ra sổ cắm bank mà trả khoản vay trước.
Mua nhà ng ta, xong lấy giấy tờ sang tên hết, xong xuôi ra xong sổ, bank mới nhập sổ đấy giải ngân để trả chủ nhà. Rủi ro bỏ xừ, trong quá trình làm sổ mà trục trặc gì thì chủ nhà cầm đằng lưỡi. Nhà ng ta ng ta bán phải cầm chuôi chứ ai cầm lưỡi trừ ông nào mót bán để trả nợ thì phải chấp nhận thôi.

doanquangpham

Xe tải
Nhà cháu chả chơi vậy, ting ting xong thì mới lăn tay, giao sổ 🤓

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Mất thời gian, tăng rủi ro, nát tiền, chưa cầm hết tiền có kho giá nhà lại biến động tăng và hơn nữa người ta cầm tiền đấy để mua nhà hay làm việc gì lớn thì sao ! Thế nên đa phần không đồng ý trừ phi giá cao hơn hẳn bù đắp chi phí vào !

7usd

Xe điện
Thế ngược lại thì sao các cụ. Mua nhà có thích mua nhà đang cắm sổ trong nh ko các cụ?

Juanxt

Xe tải
Thế thì người mua nhà dở hơi :D. Tôi có 5 tỷ thù tôi sẽ mua nhà 7 tỷ. Tôi có 10 tỷ thif tôi sẽ mua nhà 13 tỷ, tôi có 100 tỷ thì tôi sẽ mua nhà 130 tỷ.
Dở hơi mới có bao nhiêu tiền mua đúng bấy nhiêu.
Nhà cụ thế là khôn. Nhiều người dở hơi lắm

duongqua

Xe container
Đặt vào vị thế chủ nhà thì rõ ngay, có phải ai cũng đã va chạm bank bủng đâu, cứ tiền trao tay thì sổ đỏ đưa lại. Đằng này lại chờ đợi, gặp ô mua tử tế không sao, gặp thằng lừa nó sang cmn tên nó xong, tiền nhà vẫn thiếu 1/3, lúc đó vác đơn đi kiện thì nhà cũng là nhà của nó mất rồi còn đâu, thế có phải là ngu không. Sống đến 4-50 tuổi người ta cũng suy nghĩ khác so với tầm 2-30 tuổi :D
P/S: Trước nhà em cũng đuổi luôn mấy ông đến hỏi vay bank mua nhà, e nói có tiền đủ thì mua ko thì người khác mua, nhà tôi có phải nhà ở thâm sơn thôn, cùng núi cốc đâu mà lo :D

terwa

Xe tăng
Cụ nào chửi chủ nhà là chưa gặp trường hợp đang làm thủ tục bị toang. Khổ lắm

terwa

Xe tăng
Thế ngược lại thì sao các cụ. Mua nhà có thích mua nhà đang cắm sổ trong nh ko các cụ?
Cũng thế thôi cụ. Tìm cách rút ra rồi công chứng, chứ bảo người ta đưa tiền cho mình đi rút r mới công chứng hơi khó

Goya

Xe buýt
Em cũng có lần vay bank mua đất, nhưng mà em thế chấp tài sản khác. Hôm đến phòng công chứng có nhân viên bank đi cùng, bên bank giải ngân vào tk người bán ngay tại đó luôn. Nhanh gọn.
Chứ mà thế chấp đúng tài sản cần mua thì như các cụ trên đã phân tích, em mà là người bán em cũng không thích ạ.
Hy vọng có ích cho cụ.

Mr. Bonjames

Xe tải
Em cũng có lần vay bank mua đất, nhưng mà em thế chấp tài sản khác. Hôm đến phòng công chứng có nhân viên bank đi cùng, bên bank giải ngân vào tk người bán ngay tại đó luôn. Nhanh gọn.
Chứ mà thế chấp đúng tài sản cần mua thì như các cụ trên đã phân tích, em mà là người bán em cũng không thích ạ.
Hy vọng có ích cho cụ.
Em hơi giống cụ, khi đặt cọc bên bán đồng ý mua bán qua ngân hàng. Em nói rõ thủ tục ngân hàng sẽ giải ngân vào tk phong toả, sau khi hoàn tất thủ tục thì ngân hàng sẽ dỡ phong toả, lúc đấy bên bán mới có thể dùng tiền, và bên bán đồng ý phương án này. Mấy hôm sau họ không đồng ý qua ngân hàng nữa mặc dù đã nhận cọc, thanh toán tiền tươi thì mua bán không thì thôi. Em quyết mua và xoay tiền tươi, không nói nhiều. Trong vòng 10 ngày em đã xoay đủ trả bên bán, có lúc tưởng phải bỏ cuộc, cuối cùng cũng xong. Lúc ký hđ họ cười quá tươi, vợ chồng nhà em thì mệt mỏi và lo lắng cả tuần nên mua được cái nhà mà không cười được nổi. Nửa năm sau giá lên gấp đôi, 1 năm sau giá lên gấp 3, 2 vc lúc này mới cười âm ỉ tự sướng.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thì kiểu thả gà ra đuổi, mệt lắm. Mà hầu hết nhà đang gán bank mà bán toàn mấy ông lô đề cờ bạc nhiều nên uy tín cũng rất chi là thấp.

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng vinh dự được 2 lần bán nhà, lần nào người mua cũng đòi bank kiểu này, nhưng em từ chối. bảo bác muốn vay ở đâu thì vay cháu không cần biết, nhưng khi ra công chứng vợ chồng cháu ký xong thì cháu phải nhận đủ tiền. Còn không thì thôi cháu trả lại cọc. nhưng cuối cùng vẫn giao dịch mà không có bank bủng gì cả.