[Funland] Hỏi: Nguyên nhân chủ nhà không muốn bán cho khách mua nhà vay bank?

hoangsonk49

Xe máy
Lúc em mua thì ông bạn MG nói phải mất thời gian sang tên sổ đỏ xong bên bán mới nhận được tiền mình vay bank, nên em biết thế thôi, mới lên hỏi các cụ. Lên đây hỏi thấy một số cụ trả lời em mới tổng kết được khả năng là có bank giải ngân ngay sau khi kí công chứng hđmb, có bank thì đóng băng tài khoản đến khi xong sang tên sổ đỏ mới mở, bên bán mới rút được $ cụ ạ. Hoặc cũng có thể do chính sách của bank với từng đối tượng khách hàng/ dự án vay mua.
Bên bank họ có mấy chính sách cho vay đấy cụ ạ:
- nếu cụ vay trên chính sổ đỏ mà cụ định mua thì đúng là bank sẽ đóng băng, lúc đó thủ tục là 3 bên nên bên bán họ không happy
- nếu cụ vay trên sổ đỏ/ tài sản riêng khác của cụ thì bank vẫn hỗ trợ nhiệt tình. Không bắt buộc là phải sang tên xong thì mới giải ngân, nhiều bank họ chỉ cần cụ có giấy viết tay để chứng minh mục đích cụ, quan trọng là tài sản cầm cố của cụ đã được công chứng thế chấp cho bank, thì đến ngày cụ sang tên sổ đỏ chỉ cần alo bank thì họ sẽ giải ngân vào tài khoản bên bán ngay trong buổi đó trong thời gian cụ đang làm công chứng sang tên thì chủ nhà họ vẫn ok. Nhưng cái đó thì tùy thuộc vào bank và khả năng của nhân viên tín dụng. Trước em làm thì chỉ có hẹn trước với bank, đúng sáng hôm đó chủ nhà ký tên ở công chứng phát thì em alo bank họ giải ngân luôn.

White Dragon

Xe tăng
Em thà bán rẻ hơn một chút mà tiền tươi còn hơn là đưa mình vào rủi ro.
Ký hợp đồng mua bán xong rồi, trong quá trình làm thủ tục sổ đỏ mà bên mua có vấn đề (ốm đau, tai nạn ....) thì mình cũng tèo theo luôn.

NayruLove

Xe buýt
Ký hợp đồng mua bán xong rồi, trong quá trình làm thủ tục sổ đỏ mà bên mua có vấn đề (ốm đau, tai nạn ....) thì mình cũng tèo theo luôn.
Em nghĩ là không tèo chứ cụ nhỉ, có điều phiền phức và tốn thêm thời gian => mất tiền do trượt giá. Cũng không rõ quy định xử lý trường hợp này thế nào, sẽ là làm thủ tục chuyển sở hữu nhà mua (và gói nợ) cho thân nhân hay là bank sẽ thu hồi bán đấu giá rồi trả. Túm lại là đến lúc nhận được tiền thì cũng mệt :(

meinLiebling

Xe hơi
Trong hợp đồng vay thế chấp với ngân hàng, họ cũng có đề cập những điều này rồi cụ ah, hình như kể cả vấn đề nếu ko sang tên sổ đỏ đc thì giải quyết như thế nào thì phải. Trên thực tế, khi người mua ký hđ vay giải ngân phong tỏa với với ngân hàng và đã đc giải ngân tiền vào tài khoản của người bán, mặc dù, người bán chưa toàn quyền sử dụng nhưng người mua đã mang nợ ngân hàng. Nghĩa vụ trả nợ đó đã thuộc về người mua rồi. Mọi vấn đề nếu có xảy ra, thì lúc này người mua vẫn phải chịu trách nhiệm.

meinLiebling

Xe hơi
Em nghĩ là không tèo chứ cụ nhỉ, có điều phiền phức và tốn thêm thời gian => mất tiền do trượt giá. Cũng không rõ quy định xử lý trường hợp này thế nào, sẽ là làm thủ tục chuyển sở hữu nhà mua (và gói nợ) cho thân nhân hay là bank sẽ thu hồi bán đấu giá rồi trả. Túm lại là đến lúc nhận được tiền thì cũng mệt :(
Chuẩn đó cụ, chỉ mất thời gian thôi.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
CCCM có nhiều kinh nghiệm có biết được những nguyên nhân mà chủ nhà không bán cho khách mua nhà vay bank không?
Đợt vừa rồi em vừa đi xem 1 căn hộ tầm 100m2 giá khoảng nhỉnh 4 tỷ khá ưng. Lúc em nói với bạn MG thương lượng với chủ nhà giá cả để mua thì sau đó bạn MG nói chủ nhà ok giá cả, có điều chủ nhà không đồng ý vay bank để mua. MG nói chủ nhà muốn thanh toán hết $ luôn lúc xong công chứng hợp đồng mua bán (hđmb) hoặc cùng lắm chỉ giữ lại tầm 100 triệu vì lúc đó xong là chủ nhà giao hết giấy tờ cho mình rồi. Nếu vay bank thì phải đến lúc mình sang tên sổ đỏ xong bank mới chuyển nốt $ vay (em vay 1 tỷ 4). Em thì cũng ok, có điều đến nay 1 tuần rồi hỏi bạn MG căn kia bán chưa thì MG nói vẫn chưa bán, nói MG hỏi lại chủ nhà có bán không thì chủ nhà vẫn không đồng ý. Tội cái chủ nhà nay em chưa gặp lần nào nên không biết mặt mũi tính tình ra sao (nhà cho thuê giờ đang để trống, lúc đi xem nhà cũng chỉ có cậu nào chắc bên sàn cùng với ông bạn MG đến mở cửa).
Em thấy khá bối rối vì nghĩ là không đơn giản chỉ là chủ nhà không thích bán cho bọn vay bank vì lâu nhận đc hết $. Vậy phải lên đây hỏi CCCM có nhiều kinh nghiệm giải ngố cho em có thể do những nguyên nhân gì mà chủ nhà này lại không bán cho khách mua nhà vay bank nhỉ?
cụ mua nhà thì phải trao đổi trực tiếp với chủ nhà chứ nhỉ? sao lại phó mặc hết cho môi giới như thế? em nghi lắm! có khi môi giới cài cắm gì đó thì sao? :D

thanh.long

Xe tăng
Mua đứt bán gọn, cứ đủ tiền thì ký bán thôi. Sao không hỏi ngược lại là tại sao bank cần phong tỏa tài khoản trong một thời gian làm gì, bank nó đã cẩn thận thì người bán cần phải cẩn thận hơn.

White Dragon

Xe tăng
Mất thời gian và bị mệt mỏi vì thả gà ra đuổi là tèo rồi.
Nửa năm hoặc 1 năm mà chưa được sử dụng tiền bán nhà của mình thì đã bị mất bao nhiêu cơ hội kiếm tiền khác.
Mà thường đã bán nhà thì bao giờ cũng có kế hoạch sử dụng đến số tiền đó rồi.

starview

Xe tăng
Gặp chủ nhà không thiếu tiền , cốp đủ thì bán không thì thôi , trong quá trình làm sổ - thế chấp ngân hàng để giải ngân chẳng may ông mua tai biến mạch máu não thì cũng mệt..............
Chuẩn cụ. Kể cả chủ nhà chưa hẳn đã dư giả về tiền nhưng họ không muốn bất cứ rủi ro nào trong quá trình đợi sang tên sổ kia nên họ không đồng ý thôi. Em không nghĩ họ dở hơi mà họ tỉnh đấy.

meinLiebling

Xe hơi
Chuẩn cụ. Kể cả chủ nhà chưa hẳn đã dư giả về tiền nhưng họ không muốn bất cứ rủi ro nào trong quá trình đợi sang tên sổ kia nên họ không đồng ý thôi. Em không nghĩ họ dở hơi mà họ tỉnh đấy.
Đa phần là người bán thích tiền trao cháo múc. Tuy nhiên, vẫn có 1 số người bán vẫn đồng ý dịch vụ này, đặc biệt là các bác nv ngân hàng đầu tư nhà đất, chuyên gia mua bán kiểu này luôn, vừa chạy đc số, vừa bán đc nhà. Các bác cũng hiểu là có phải người mua nào cũng có đủ tiền mua nhà đâu.

ThànhLM94

Xe hơi
CCCM có nhiều kinh nghiệm có biết được những nguyên nhân mà chủ nhà không bán cho khách mua nhà vay bank không?
Đợt vừa rồi em vừa đi xem 1 căn hộ tầm 100m2 giá khoảng nhỉnh 4 tỷ khá ưng. Lúc em nói với bạn MG thương lượng với chủ nhà giá cả để mua thì sau đó bạn MG nói chủ nhà ok giá cả, có điều chủ nhà không đồng ý vay bank để mua. MG nói chủ nhà muốn thanh toán hết $ luôn lúc xong công chứng hợp đồng mua bán (hđmb) hoặc cùng lắm chỉ giữ lại tầm 100 triệu vì lúc đó xong là chủ nhà giao hết giấy tờ cho mình rồi. Nếu vay bank thì phải đến lúc mình sang tên sổ đỏ xong bank mới chuyển nốt $ vay (em vay 1 tỷ 4). Em thì cũng ok, có điều đến nay 1 tuần rồi hỏi bạn MG căn kia bán chưa thì MG nói vẫn chưa bán, nói MG hỏi lại chủ nhà có bán không thì chủ nhà vẫn không đồng ý. Tội cái chủ nhà nay em chưa gặp lần nào nên không biết mặt mũi tính tình ra sao (nhà cho thuê giờ đang để trống, lúc đi xem nhà cũng chỉ có cậu nào chắc bên sàn cùng với ông bạn MG đến mở cửa).
Em thấy khá bối rối vì nghĩ là không đơn giản chỉ là chủ nhà không thích bán cho bọn vay bank vì lâu nhận đc hết $. Vậy phải lên đây hỏi CCCM có nhiều kinh nghiệm giải ngố cho em có thể do những nguyên nhân gì mà chủ nhà này lại không bán cho khách mua nhà vay bank nhỉ?
vay bank, họ xét duyệt xong giải ngân cũng nhanh mà cụ. tiền cũng về nhanh. chắc do cụ chủ nhà kia muốn cầm tiền tươi luôn thôi

Tuan129

Xe tải
em làm nghề 10 năm. đã từng bán chuyển nhượng những cái nhà như thế này.
- nhưng khi em tự bán những cái nhà của chính em: thì em luôn 100% từ chối các trường hợp bên mua vay bank - là các cụ đủ hiểu rồi đấy!
- làm bao nhiêu năm thì mới được vài tỷ? rủi ro 1 cái thì kiện tụng đau đầu, hoặc mất tiền mất nhà à? Không đáng! nhà đắt rẻ 1 tý ko quan trọng, không bán người này ta bán người kia. đầy người mua nhà có đủ tiền tươi luôn.
chính xác, thiếu quái gì người mua

ubisapro

Xe trâu
- nhưng khi em tự bán những cái nhà của chính em: thì em luôn 100% từ chối các trường hợp bên mua vay bank - là các cụ đủ hiểu rồi đấy!
- làm bao nhiêu năm thì mới được vài tỷ? rủi ro 1 cái thì kiện tụng đau đầu, hoặc mất tiền mất nhà à? Không đáng! nhà đắt rẻ 1 tý ko quan trọng, không bán người này ta bán người kia. đầy người mua nhà có đủ tiền tươi luôn.
Chuẩn đó ợ. Dính dáng đến giấy tờ là đã ngại rồi. Thiếu gì người mua tiền tươi, miễn đừng ảo giá.

Trà Lý

Xe tăng
Trong thời gian chờ thủ tục của Bank nhỡ xảy ra điều gì bất trắc của bên mua hoặc bên mua vi phạm pháp luật thì bên Bán sẽ rơi vào tình thế rất khó xử lý. Nên để khỏi lo lắng, bên Bán muốn nhận nhanh đủ tiền.

vuanhanghi

Xe điện
Nếu ko đc chủ nhà đồng ý cho ký 3 bên vay bank thì em đã ko bao giờ mua đc cái nhà mà nếu ko mua đc thời điểm đấy em sẽ ko bao giờ mua đc.
Nhưng giả sử mình có bán nhà thì e sẽ ko bao giờ đồng ý bán kiểu như vậy.
Cứ tiền trao cháo múc, ô ko mua thì ng khác mua.

luuanh6789

Xe buýt
Thời nào rồi mà mua vay bank cứ sợ phải phong toả tới khi ra sổ nhỉ. Nếu sổ chính chủ,bán dạng chuyển nhượng trực tiếp chứ k phải ủy quyền thì bên mua vay bank cũng giải ngân không phong toả trong ngày rồi

luuanh6789

Xe buýt
- lấy đâu ra hả cụ? ở đây nhiều cụ đã trải qua thực tế rồi - các cụ ấy nói ở trên đấy
- mà bank nào dám giải ngân không phong tỏa trong vòng 1 ngày? Không có tài sản (là sổ đỏ mới đứng tên người mua - cũng là người vay) thì thằng nào dám giải ngân không phòng tỏa?
- mà sổ đỏ thì giờ phải chờ 13 ngày làm việc hết ( là tầm hơn 20 ngày thực tế). Hà Nội từ đầu năm đến giờ trên Sở TN không còn ai dám nhận đút lót làm sổ nhanh như các năm trước nữa đâu nhé!
Do các cụ không chịu tìm hiểu. bank thì đa phần họ tư vấn cho khách làm theo quy trình an toàn là giải ngân phong tỏa tới khi ra sổ. Nhưng nếu trường hợp chủ nahf nhất quyết k chịu đợi 20 ngày phong tỏa thì họ sẽ tư vấn phương án khác đấy

BARCA

Xe tăng
- lấy đâu ra hả cụ? ở đây nhiều cụ đã trải qua thực tế rồi - các cụ ấy nói ở trên đấy
- mà bank nào dám giải ngân không phong tỏa trong vòng 1 ngày? Không có tài sản (là sổ đỏ mới đứng tên người mua - cũng là người vay) thì thằng nào dám giải ngân không phòng tỏa?
- mà sổ đỏ thì giờ phải chờ 13 ngày làm việc hết ( là tầm hơn 20 ngày thực tế). Hà Nội từ đầu năm đến giờ trên Sở TN không còn ai dám nhận đút lót làm sổ nhanh như các năm trước nữa đâu nhé!
Thường thì sau khi ký HĐMB bắt buộc phải ủy quyền toàn bộ các bước tiếp theo cho phía Bank(nộp hồ sơ làm sổ, lấy sổ...). Nhưng nếu bên mua ngỏm, mất hành vi.. thì cũng tèo. Nói chung là rủi ro

poiuy

Xe ba gác
Muốn mua nhà kèm theo được vay tiền thì hãy mua nhà của các cty, còn mua của cá nhân sở hữu thì phải tiền ngay. Có 1 số ngoại lệ nhưng không nhiều.

clessking

Xe tăng
Do các cụ không chịu tìm hiểu. bank thì đa phần họ tư vấn cho khách làm theo quy trình an toàn là giải ngân phong tỏa tới khi ra sổ. Nhưng nếu trường hợp chủ nahf nhất quyết k chịu đợi 20 ngày phong tỏa thì họ sẽ tư vấn phương án khác đấy
Cụ chỉ cho em bank nào làm ăn vớ vẩn như thế để em tránh với. Em nói để cụ hay nhé: Sổ đỏ cụ cầm trên tay đầy trường hợp vác ra phòng/sở tài nguyên còn ko sang tên được vì dính quy hoạch. Ngân hàng nó đâu có ngốc đến mức thả gà ra đuổi như thế. Trừ khi họ tư vấn cho cụ có Tsđb khác hoặc có quen biết mà NH nó cố ý làm sai. Nói cách khác trường hợp ko phong tỏa ko bao giờ xảy ra với KH thông thường.

Chỉnh sửa cuối: