[Funland] Hỏi: nên nói sao khi thấy người ta dắt Pitbull đi dạo mà không rọ mõm?

Yeuaibaygio

Xe container
Thời đấy toàn học pascal bằng mồm và bằng giấy cụ nhờ.
Thời cụ học máy đục lỗ hay máy bàn rồi :))
Em chắc kém cụ một ít, đầu tiên được học máy 386 rồi lên 486.
Hệ điều hành MS Dos (cái gì trước nó mà em quên rồi vì học có mấy buổi) và lập trình Pascal.
Tốn bao nhiêu xèng mua cái đĩa mềm 1,44 MB vì nó cứ hỏng xoành xoạch.
Giờ em quên hết rồi vì lên ĐH em không theo môn này nữa ạ.
Bọn trẻ con chắc không thể tin nổi ngày xưa ông bà bô học Tin bằng mồm và giấy cụ nhỉ 😂

SesameStreet

Xe điện
Có luật mà chả ai làm. Cơ bản ko có miếng nên kệ. Chứ có miếng thì 3,4 lực lượng lại chả tranh nhau. Như vụ thi bằng lái xe đấy, giành nhau từng cm ấy chứ.
Hồi trước dịch ở Bờ Hồ có một cái chốt canh chó không rọ mõm đấy cụ.
Bắt luôn.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em chắc kém cụ một ít, đầu tiên được học máy 386 rồi lên 486.
Hệ điều hành MS Dos (cái gì trước nó mà em quên rồi vì học có mấy buổi) và lập trình Pascal.
Tốn bao nhiêu xèng mua cái đĩa mềm 1,44 MB vì nó cứ hỏng xoành xoạch.
Giờ em quên hết rồi vì lên ĐH em không theo môn này nữa ạ.
Bọn trẻ con chắc không thể tin nổi ngày xưa ông bà bô học Tin bằng mồm và giấy cụ nhỉ 😂
Em sau cụ nhiều, hậu bối.
Em được dùng Win Vista cùi bắp (tất nhiên k phải ở trường).
Thời em vẫn dùng đĩa mềm, có xuất hiện usb đời đầu (đại gia mới có).
Học toàn bằng mồm, có lên phòng tin học 1 2 buổi.
Em tạch lần 1 vì chữ xấu :)) chắc thầy nhìn toàn giun dế.
Ơn giời sinh ra máy tính và điện thoại để gõ chữ, chứ không chắc em đi ăn mày vì chữ xấu mất :))

Yeuaibaygio

Xe container
Em sau cụ nhiều, hậu bối.
Em được dùng Win Vista cùi bắp (tất nhiên k phải ở trường).
Thời em vẫn dùng đĩa mềm, có xuất hiện usb đời đầu (đại gia mới có).
Học toàn bằng mồm, có lên phòng tin học 1 2 buổi.
Em tạch lần 1 vì chữ xấu :)) chắc thầy nhìn toàn giun dế.
Ơn giời sinh ra máy tính và điện thoại để gõ chữ, chứ không chắc em đi ăn mày vì chữ xấu mất :))
Thế giới công nghệ thay đổi chóng mặt từ khi có win và mạng XH cụ nhỉ.
Hồi đó cổ đeo cái USB, ngang lưng có cái máy nhắn tin thì hơi bị kinh. 😁

Phoco.com

Xe buýt
Cụ nói tiếng người với chó thì nó chả nhìn cụ với ánh mắt xa lạ

Henry 27

Xe tăng
Cháu nghĩ do quy định k phù hợp nên ít người thực hiện. Có giống chó khác nhau, to bé khác nhau, mõm ngắn, mõm dài khác nhau. Quy định cứng như thế là lý thuyết quá. Giống chó husky chẳng hạn, vừa to xác vừa khỏe, mắt sắc như chó sói nhưng lại là một trong những giống chó thân thiện nhất. Nó là chó kéo xe trượt tuyết, thân thiện và ham chơi. Giống này có cắn ai đâu nên cần gì phải rọ mõm.
Người nào cũng thực hiện hết. Chỉ có bạn của chó mới không rọ mõm chó nơi công cộng thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thế giới công nghệ thay đổi chóng mặt từ khi có win và mạng XH cụ nhỉ.
Hồi đó cổ đeo cái USB, ngang lưng có cái máy nhắn tin thì hơi bị kinh. 😁
Nhưng cái tư duy logic thì từ thời mấy cụ như Pythagoras hay trước đấy luôn không thay đổi mà cụ.
Những nền lập pháp tốt đều dựa trên các thành quả của món này :D

present

Xe điện
Dắt ra đường nhưng có xích và rọ mõm thì chả vấn đề gì.
Híc, ở trên có cụ cuồng chó đang nói chỉ cần xích và có người dắt là ngon lành đấy cụ.
Bao trường hợp chó to ko rọ mõm nó đã lôi cả chủ đi để cắn người khác rồi.
Loại đấy đúng là phải rọ mõm và xích lại.

Yeuaibaygio

Xe container
Híc, ở trên có cụ cuồng chó đang nói chỉ cần xích và có người dắt là ngon lành đấy cụ.
Con chó to và hung dữ chỉ rọ mõm mà không xích, nó chồm lên mặt cũng đè được người lớn ra đất, bộ móng vuốt chắc chắn gây thương tích không nhỏ, chỉ là không cắn chết người được.

Thế nên mới cần rọ mõm VÀ xích.
Còn không rọ mõm HOẶC không xích giữ/có người dắt thì bị phạt.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]

Shadow381

Xe điện
Cụ mua cho em 2, 3 miếng xúc xích rẻ lắm, mua dao lam cũng cực rẻ, bẻ vụn dao lam và cắt xúc xích làm nhiều mẩu nhỏ, nhét các mảnh dao lam vào xúc xích rồi vứt dưới sàn xe ga (sh, lx,...) chạy đến khu vực nó hay đi qua gạt chân cho xúc xích rơi xuống đó. Vài con đớp phải là thằng chủ tự khắc rọ mõm ngay (rọ vào yên tâm nó ko ngoạm xúc xích trên đường)! Lên đây thắc mắc mất thời gian, góp ý nó thì cụ ko dám rồi, nhưng lượn xe máy qua để xúc xích rơi xuống đường thì cụ làm được mà chi phí rẻ, hiệu quả cao. Các cụ ủng hộ rải xúc xích các khu vực như tam trinh, kim ngưu, bờ hồ... nhớ gạt cho xúc xích rơi xuống sát vệ đường, gốc cây cho vệ sinh người ta ko dọn đi mất, bọn này đánh hơi nhanh thấy ngay, đi wc bọn này hay chạy đến gốc cây, bụi cỏ hít trước khi tìm được chỗ, thấy xúc xích ngoạm nhanh chủ ko kịp cản.

present

Xe điện
Cụ mua cho em 2, 3 miếng xúc xích rẻ lắm, mua dao lam cũng cực rẻ, bẻ vụn dao lam và cắt xúc xích làm nhiều mẩu nhỏ, nhét các mảnh dao lam vào xúc xích rồi vứt dưới sàn xe ga (sh, lx,...) chạy đến khu vực nó hay đi qua gạt chân cho xúc xích rơi xuống đó. Vài con đớp phải là thằng chủ tự khắc rọ mõm ngay (rọ vào yên tâm nó ko ngoạm xúc xích trên đường)! Lên đây thắc mắc mất thời gian, góp ý nó thì cụ ko dám rồi, nhưng lượn xe máy qua để xúc xích rơi xuống đường thì cụ làm được mà chi phí rẻ, hiệu quả cao. Các cụ ủng hộ rải xúc xích các khu vực như tam trinh, kim ngưu, bờ hồ... nhớ gạt cho xúc xích rơi xuống sát vệ đường, gốc cây cho vệ sinh người ta ko dọn đi mất, bọn này đánh hơi nhanh thấy ngay, đi wc bọn này hay chạy đến gốc cây, bụi cỏ hít trước khi tìm được chỗ, thấy xúc xích ngoạm nhanh chủ ko kịp cản.
Híc, làm vậy thì tội & ác quá ợ.
Dù gì chó nó cũng là loài rất gần gũi với người mà

tamdao

Xe tăng
Tầm 6h chiều tối qua, em thấy có 1 bạn dắt con Pitbull (cỡ 20kg) ở gần trường tiểu học Nguyễn Du, khu Trung Văn.
Em cũng chỉ muốn nhắc bạn ý rọ mõm chó, nên bảo "Rọ mõm vào bạn ơi".
Em thấy bạn ý đứng lại nhìn em, em mắt loạn thị nên không rõ thái độ sao.
Nhưng có vẻ câu em nói không lọt tai cho lắm.
Cụ mợ nào văn hay, chỉ cho em câu nào ổn hơn không?
Em đa tạ.
Bảo là: mày dắt con lợn đi đâu đấy?
Nó nói lại: đấy ko phải con lợn.
Nói lại: tao ko nói với mày!

TÔN

Xe container
Chó to thì nó dắt mình chứ mình ko dắt đc nó.trước con phú quốc của e mới có 7 tháng mà dắt nó đi chơi nó thích ra chỗ nào là nó phăm phăm kéo mình đến chỗ nó.quát mãi nó mới nghe lời đi theo mình

Miki2016

Xe buýt
Cụ thử bao giờ chưa và hiệu quả thể nào ?

bimbim1976

Xe điện
Chó dắt ra ngoài đường phải rọ hết mõm vào, đề phòng thú tính nó cắn người. Mà nói thật đi ngoài đường, trong công viên nhiều thằng, nhiều con chủ ko rõ mõm chó vào nhìn phản cảm. Ghét các loại người như này.

ubisapro

Xe trâu
Riêng cái giống này cứ cấm nuôi luôn cho nhẹ lòng :(

starview

Xe tăng
Ng ta dắt chó là có dây rồi thì k đáng lo. Có thả rông đâu.
Em yêu quý chó mèo, đi qua mà k sờ đc nó đã buồn, gọi nó k quay lại cũng buồn. Đợt em đi chơi với gấu ở bờ hồ, có anh tây dắt 2 con pitbull đi qua em chơi với nó 1 lúc luôn. Ở trg lái xe có con béc-giê Bỉ giống Malinoi chạy như ngựa em cũng tóm đc chơi đùa với nó. Nhiều ng nuôi pitbull mà luyện nó tập cắn thì mới sợ.
Dắt chó có dây không có nghia là chó không dứt dấy ra để chạy cắn người đâu cụ.
Em thì cứ tránh xa chó không rọ mõm cho nó lành.

Shadow381

Xe điện
Híc, làm vậy thì tội & ác quá ợ.
Dù gì chó nó cũng là loài rất gần gũi với người mà
Nếu chủ nó quý và có trách nhiệm với cộng đồng thì đã rọ mõm hoặc luôn cầm xích kiểm soát loài thú dữ này trên phố. Việc này là cần thiết hơn đợi nó ngoạm trẻ con, các giống chó nhỏ khác rồi xông vào gõ phím chửi rủa. Em mong nhiều người làm việc này trên nhiều con phố để trẻ con được yên tâm đạp xe, mọi người an toàn trước giống chó dữ này.

Shadow381

Xe điện
Cụ thử bao giờ chưa và hiệu quả thể nào ?
Mình em làm thì chỉ được 1 vài tuyến phố, nếu nhiều người cùng làm sẽ phủ rộng hết các khu vực và đến một ngày bọn chủ của giống chó này biết lo lắng cho con chó “quý” của chúng sẽ rọ mõm và cần xích để kiểm soát những con thú dữ này. Hiện nay chúng mặc kệ những con sát thủ này chạy thè lưỡi thở hồng hộc trên các con đường, nhìn các cháu được bố mẹ đèo xe máy lấm lét mặt nhìn con chó như con bê đang thè lưỡi bên cạnh trong giờ tan tầm thì em mong nhiều người làm thế này để sớm loại nạn này.