Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

Taplai_07

Xe container
Ơ thế cháo nghe rân tình đồn là nhà cụ mới phủ cả cái nước dề bóng bóng lên từ đầu đến cái mông mới vá lữa kia mờ? ;) Thế chả phải là tuốt đâu nhể? :))
Chiều CN này ọp ẹp cái nhể? Lâu òy hem gặp lão, Hổ Đại đây thấy nhớ nhớ cái mẹt và cái sân bay mênh sờ mông nhà cụ đới! :))=))
Iem chả tuốt làm dề cho nhọc, mất thời gian. Đằng nào cũng vào xưởng mà xưởng nhà anh SHD người nhà rồi thì chả lo cái bỏ mựa gì nữa. Iem sơn lại cả xe cho nó hoành nhé, phủ mặt Nano cho nó tráng nhé. Tuốt tát chỉ là tình thế và kiệm tiền mà thôi.

khaitri

Xe máy
Các bác làm ơn cho em hỏi tý ạ. em mới mua 1 em doblo 2003, giờ đang có mấy thứ trục trặc, hay báo lỗi code hình chìa khóa ko đề được, báo hình ac qui trong khi ac quy mới thay, siết chặt 2 cực rồi, thi thoảng đang đi các đồng hồ báo lại tụt về 0 mà xe vẫn đi bình thường là bị sao ạ? bác nào biết địa chỉ nào sửa hàng này uy tín mà giá rổ hợp lý thì cho em xin địa chỉ nữa thì e cám ơn quá. e ở tuyên quang. miền núi còn nhiều khó khăn nên cũng lăn tăn tý.

kiavuong

Xe điện
Các bác làm ơn cho em hỏi tý ạ. em mới mua 1 em doblo 2003, giờ đang có mấy thứ trục trặc, hay báo lỗi code hình chìa khóa ko đề được, báo hình ac qui trong khi ac quy mới thay, siết chặt 2 cực rồi, thi thoảng đang đi các đồng hồ báo lại tụt về 0 mà xe vẫn đi bình thường là bị sao ạ? bác nào biết địa chỉ nào sửa hàng này uy tín mà giá rổ hợp lý thì cho em xin địa chỉ nữa thì e cám ơn quá. e ở tuyên quang. miền núi còn nhiều khó khăn nên cũng lăn tăn tý.
Báo lỗi chìa khóa cụ Vịt đã từng bị , nhưng chỉ đơn thuần là đứt dây thôi cụ ah , không biết xe của cụ có bị như vậy không . Báo ắc qui thì cụ xem lại máy phát , hoặc là chết tiết chế , hoặc máy phát hỏng , và cũng có thể là đứt mấy đầu hàn của cuộn dây thôi . Công tơ mét thì em chịu và nói thật với cụ là Đốt lò thỉnh thoảng em nó cũng hay dở hâm thế đấy , có khi cháu sờ sờ cái sợi dây diện thì nó lại hết bệnh luôn .
Về sửa xe thì cụ lết về HN được thì mọi vấn đề đều giải quyết được thôi cụ ah .

Chỉnh sửa cuối:

khaitri

Xe máy
vâng. chắc em phải về hn nhờ các bác 1 chuyến vậy. chứ như này đi không yên tâm lắm. mà em đang muốn làm 1 chuyến đi thật xa chơi.

kiavuong

Xe điện
vâng. chắc em phải về hn nhờ các bác 1 chuyến vậy. chứ như này đi không yên tâm lắm. mà em đang muốn làm 1 chuyến đi thật xa chơi.
Cụ về đây 1 - 2 hôm , lu loa cho anh em biết , hội thảo rồi phán sửa 1 thể . Chứ ở xa mà cụ làm lặt vặt cũng chết.

namaus

Xe tăng
khú hú! cuối lăm các cụ phi ác về hà lội cho v2 đi bốc thuốc, spa... đi tết nhất cho nóa yen sờ tâm đê! li lu loa lên nhá để còn đi ọp chui ợ! kính các cụ gần xa

JetMatiz

Xe buýt
Kụ Khaitri mà vác em doblo này về HN, hội thảo với các kụ Kia Tròn với Tập lái 2 ngày thì chắc là:

1/ Xe chả còn bệnh giề vì ... đã bán lấy tiền bia hội thảo

2/ Chả còn nhớ đường về xứ Tuyên vì ... hội thảo tràn ngập BIA và chém bão

hi hi

Taplai_07

Xe container
Kụ Khaitri mà vác em doblo này về HN, hội thảo với các kụ Kia Tròn với Tập lái 2 ngày thì chắc là:

1/ Xe chả còn bệnh giề vì ... đã bán lấy tiền bia hội thảo

2/ Chả còn nhớ đường về xứ Tuyên vì ... hội thảo tràn ngập BIA và chém bão

hi hi
Ới, lâu lắm với thấy kụ mò về. Chưa được off với kụ lần nào nhể. Hôm lào iem thử đốt hương muỗi sem kụ có dạt vòm không? Hơ.

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Em lại hỏi về mấy tí linh tinh các cụ ơi,
1. Xe nhà cháu dạo này đi ồn quá, nghe từ hai bánh trước vọng vào, cụ thể đi từ (65-75)km/h là nghe tiếng ồn vọng vào theo chu kỳ, ngoài tầm đó nghe ôn nhưng là đều đều. Em cho rằng tại lốp xe, ngày xưa em ngu k biết mua lốp đểu đi đươc 02 năm là bị. Em đang định thay 02 quả michelin, và đổi 02 quả cũ ra bánh sau. Như thế liệu có khắc phục được k nhỉ ?
2. Đã cụ nào nhà mình bổ cái tay cần phanh tay ra chưa vậy ? cho nhà cháu biết với, khi chay xe, đến tốc độ cộng hưởng, có nhiều tiếng kêu phát ra từ trong cụm phanh tay (cạch cacnhj ....cọc cọc ....) mỗi lúc như thế nhà cháu lại phải ấn hết phanh xuống, hoặc kéo lên chút ... bất tiện quá. EM cho rằng mấy cái lò xo, hay núm nhựa báo đèn phanh nó bị lỏng, cần phải gia cố lại.
Nhà miềng ai đã có kinh nghiệm cho nhà cháu biết thông tin với nhé.
Trân trọng

congnhuanphat

Xe điện
1. Xe nhà cháu dạo này đi ồn quá, nghe từ hai bánh trước vọng vào, cụ thể đi từ (65-75)km/h là nghe tiếng ồn vọng vào theo chu kỳ, ngoài tầm đó nghe ôn nhưng là đều đều. Em cho rằng tại lốp xe, ngày xưa em ngu k biết mua lốp đểu đi đươc 02 năm là bị. Em đang định thay 02 quả michelin, và đổi 02 quả cũ ra bánh sau. Như thế liệu có khắc phục được k nhỉ ?
2. Đã cụ nào nhà mình bổ cái tay cần phanh tay ra chưa vậy ? cho nhà cháu biết với, khi chay xe, đến tốc độ cộng hưởng, có nhiều tiếng kêu phát ra từ trong cụm phanh tay (cạch cacnhj ....cọc cọc ....) mỗi lúc như thế nhà cháu lại phải ấn hết phanh xuống, hoặc kéo lên chút ... bất tiện quá. EM cho rằng mấy cái lò xo, hay núm nhựa báo đèn phanh nó bị lỏng, cần phải gia cố lại.
Trân trọng
Cái đo đỏ thì nhà cháu chưa đụng đến bao giờ , Còn cái xanh xanh thì quá chuẩn cụ lắp vào nó như là đang đi guốc mộc mà đi dép xốp ấy

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Trân trọng
Bác tham khảo ý kiến của em nhé!
Xe cũ đi ồn có nhiều nguyên nhân. vòng bi ổ trục bánh xe kém, gầm không còn chắc, lốp lão hóa...Bác còn nghe được chắc là lốp trước thì em dự là lốp bác kém quá rồi.

Lốp chỉ ngon trong giai đoạn còn hạn của nó thôi và em khuyên bác là nên bơm 2kg khi chạy tải trung bình. Em chỉ bơm 2,2Kg trong chuyến xuyên Việt với hành lý đầy đủ và 4 người trên xe. Lốp bơm căng 2,2kg mà chạy tải nhẹ (1 hoặc 2 người) với đường VN thì rất khó tránh được tiếng ồn đối với xe tầm tiền như Fiat Siena 8-9 tuổi. Lốp Mít em đi sau khi thay lốp cũ (theo xe từ đầu) êm ái được khoảng 3,5 vạn. Bây giờ kém hơn tý nhưng vẫn chấp nhận được.
Cả hai vấn đề tiếng ồn và vụ phanh tay em nghĩ bác qua bác Hậu khám cụ thể rồi quyết chắc chắn hơn.
Khi nào thay đợt tới em vẫn thay lốp Mit thôi. Nhưng dùng lốp Mit hay lốp loại khác còn phụ thuộc loại đường bác hay đi.

Chỉnh sửa cuối:

kiavuong

Xe điện
Trân trọng
Hôm nay đã chỉ cho cuk từng nơi,từng chỗ. Cụ sửa xong bá cáo lại nhé. Đủ cả ảnh ọt càng tốt ạ.

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Cảm ơn các cụ nhà miềng đã chia sẻ, hôm qua mừng cho cụ GB1 cưới được vợ, cháu về say quá không viết thông báo được, nhưng vẫn kịp lên đường đẹp chạy thử xem tiếng ồn thế nào rồi. Chẳng là chiều qua nghe tin cỗ bàn báo hỷ nhà GB, cháu không nghiên cứu gì nữa, phi luôn gia số 9 Đào Tấn làm đôi mít (1.290) 175/70/R13/H82, cân bằng động đủ kiểu, lúc say say ra về cháu lượn lên đường đê (An dương vương, âu cơ) chạy thử, nhưng kết quả không nhưng kỳ vọng; êm thì có êm, nhưng tiếng ồn thì y chang (đúng như OCha dự đoán), không có chuyển biến rõ rệt. Đêm nằm cháu mới nghĩ ra, trước đây không bị, giờ đi xa mới bị có khi nào do chỉnh may ơ không ạ ? cháu nhớ có lần cẩn thẩn đi bảo dưỡng may ơ: Thợ bảo chỉ làm được may ơ sau, trước là liền không làm được, nhưng thợ lắc lắc và xiết cho 2 vòng đai ốc nữa, em sợ thế nên nó bị gằn chăng?
Tiện đây cho nhà cháu hỏi xem có cần thiết phải chỉnh độ chụm k nhỉ ? thợ bảo nên làm khi thay lốp mà cháu vội đi ăn nên không kịp làm, nhưng trực quan cho thấy, lốp cũ khi để thẳng lái tay lái vẫn bị lệch dang trái khoảng 3 độ gì đó, thay lốp mới không bị nữa ?
Còn vụ phanh tay, hôm qua cụ Vương đã chỉ dẫn chi tiết, chút nữa cháu đi kiểm tra vấn đề xiết (nới lỏng) may ơ, tăng phanh cho nó căng căng tí sẽ báo cáo sau.
Kính các cụ

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Vào bác Hậu đi thôi. Bắt đúng bệnh thì đỡ tiền thuốc hơn mà mau khỏi. Lốp 1,290T/quả??? Sao rẻ thế!!! Em tưởng phải 1,6T.

Chỉnh sửa cuối:

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Vào bác Hậu đi thôi. Bắt đúng bệnh thì đỡ tiền thuốc hơn mà mau khỏi. Lốp 1,290T/quả??? Sao rẻ thế!!! Em tưởng phải 1,6T.
dạ vâng ạ, Michelin XM1 175/70/R13/H82 1.290/quả, rẻ hả cụ hay là hàng đểu ? cân bằng động 40khìn/quả, vụ chỉnh độ chụm là cháu chưa thử ạ. Đề nghị các cụ có ý kiến chỉ đạo để nhà cháu thực hiện làm cơ sở báo cáo.

maianhbao1102

Xe tăng
dạ vâng ạ, Michelin XM1 175/70/R13/H82 1.290/quả, rẻ hả cụ hay là hàng đểu ? cân bằng động 40khìn/quả, vụ chỉnh độ chụm là cháu chưa thử ạ. Đề nghị các cụ có ý kiến chỉ đạo để nhà cháu thực hiện làm cơ sở báo cáo.
Cái chỗ đo đỏ em chưa thử bao giờ các cụ ạ. em thay lốp xong chỉ thấy thợ cầm đoạn dây đo đo chỉnh chỉnh giữa lốp trước với lốp sau và chỉnh ro tuyn ngang thôi thì phải. không biết thế có được không các cụ nhỉ.

danca

Xe điện
Cảm ơn các cụ nhà miềng đã chia sẻ, hôm qua mừng cho cụ GB1 cưới được vợ, cháu về say quá không viết thông báo được, nhưng vẫn kịp lên đường đẹp chạy thử xem tiếng ồn thế nào rồi. Chẳng là chiều qua nghe tin cỗ bàn báo hỷ nhà GB, cháu không nghiên cứu gì nữa, phi luôn gia số 9 Đào Tấn làm đôi mít (1.290) 175/70/R13/H82, cân bằng động đủ kiểu, lúc say say ra về cháu lượn lên đường đê (An dương vương, âu cơ) chạy thử, nhưng kết quả không nhưng kỳ vọng; êm thì có êm, nhưng tiếng ồn thì y chang (đúng như OCha dự đoán), không có chuyển biến rõ rệt. Đêm nằm cháu mới nghĩ ra, trước đây không bị, giờ đi xa mới bị có khi nào do chỉnh may ơ không ạ ? cháu nhớ có lần cẩn thẩn đi bảo dưỡng may ơ: Thợ bảo chỉ làm được may ơ sau, trước là liền không làm được, nhưng thợ lắc lắc và xiết cho 2 vòng đai ốc nữa, em sợ thế nên nó bị gằn chăng?
Tiện đây cho nhà cháu hỏi xem có cần thiết phải chỉnh độ chụm k nhỉ ? thợ bảo nên làm khi thay lốp mà cháu vội đi ăn nên không kịp làm, nhưng trực quan cho thấy, lốp cũ khi để thẳng lái tay lái vẫn bị lệch dang trái khoảng 3 độ gì đó, thay lốp mới không bị nữa ?
Còn vụ phanh tay, hôm qua cụ Vương đã chỉ dẫn chi tiết, chút nữa cháu đi kiểm tra vấn đề xiết (nới lỏng) may ơ, tăng phanh cho nó căng căng tí sẽ báo cáo sau.
Kính các cụ
e nghĩ cụ đã xác định đúng nguyên nhân rồi ạ,vụ siết moay ơ trước là phải hết sức cẩn thận kẻo mang họa đấy cụ ạ,ngoài việc gây ồn thì còn một tác hại nữa là có thể bị gãy vỡ mặt bích bắt bánh trước nặng thì gây tai nạn khó lường nhẹ thì thiệt hại vài ba củ cho cái moay ơ đấy cụ nhé.thằng bạn e vừa bị quả này chưa hoàn hồn đâu nhé.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Việc cân bằng hay ko thì đi xe ra đoạn đường ngon (cao tốc đoạn tốt) chạy tầm 80km/h bỏ hai tay ra mà xe đi thẳng được 300m chưa chạy xiên vào vạch làn khác thì em cho là ngon.(em rất hay thử khi đi cao tốc).
Nếu thấy lệch thì phải kiểm tra hệ thống lái. Trong đó nhiều thứ và độ chụm hình như mới là một vấn đề thôi.
Lốp thì lúc nào thay chả "cân lốp". Mình đi lâu mà có điều kiện cũng cần "cân" hoặc đảo lốp. Để tránh tình trạng lệch từ lốp nó phá các cái khác như may o haygif gì đó.
Về May o em vẫn khuyến nghị bác vào bác Hậu (hoặc vào hãng nếu có điều kiện).

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
e nghĩ cụ đã xác định đúng nguyên nhân rồi ạ,vụ siết moay ơ trước là phải hết sức cẩn thận kẻo mang họa đấy cụ ạ,ngoài việc gây ồn thì còn một tác hại nữa là có thể bị gãy vỡ mặt bích bắt bánh trước nặng thì gây tai nạn khó lường nhẹ thì thiệt hại vài ba củ cho cái moay ơ đấy cụ nhé.thằng bạn e vừa bị quả này chưa hoàn hồn đâu nhé.
Dạ, em sinh nghi vì từ hồi thợ họ xiết lại em chưa chay nhanh lần nào, đều loanh quanh trong phố, đi xa mới thể hiện rõ. sáng em đã mang đến nhưng thợ mới k biết cách mà nới ra, em chẳng giám đi nữa. Vì lốp em vừa thay hôm qua rồi, với tiếng ồn của lốp nghe nó khác (ù ù ... theo từng loại mặt đường) đằng này đi nhanh nghe nó gằn gằn thế nào khó tả lắm, cảm giác là rung rung sàn để chân .... cảm ơn cụ nhiều, em khắc phục xong sẽ báo cáo lại ạ.