Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

tien113

Xe đạp
hehe, e k có ở vn, để mai e tự kiểm tra rùi cho bác bít sau vậy.

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Các cụ cho em hỏi hiện tượng xe em vơi: Gần đây, xe em bị rung nhẹ (không ngọt nào) khi không đạp chân ga (để số nhưng không ga tí nào). Xe đi có mùi hôi của xăng và có vẻ như tốn hơn ngày xưa (chắc không nhiều). Miêu tả xe và các bệnh sử như sau: SIENA 1.3ED/2002:đã thay lọc xăng, gió được 8 tháng. vừa rồi đi vệ sinh hệ thống cung cấp và đốt nhiên liệu, thợ mở ra làm trọngbung bật đường dây điện nối vào béc ) 2 bec phun nên đã thay cả 2 cái, gần đây nhất cũng vệ sinh tháo cũng bong mối hhàn 1 cái nữa( Như vậy tổng số bec đã thay là 3/4 cái), bugi thay cả 4 cái, Em dự đoán là xăng, hay lọc xăng, giây cao áp, bu gi, béc phun (vì kích cỡ bec phun em thấy khác nhau đôi chút) các cụ cho em xin ý kiến về cách kiểm tra và biện pháp khắc phục triệt để.
trân trọng

fiatcoi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi hiện tượng xe em vơi: Gần đây, xe em bị rung nhẹ (không ngọt nào) khi không đạp chân ga (để số nhưng không ga tí nào). Xe đi có mùi hôi của xăng và có vẻ như tốn hơn ngày xưa (chắc không nhiều). Miêu tả xe và các bệnh sử như sau: SIENA 1.3ED/2002:đã thay lọc xăng, gió được 8 tháng. vừa rồi đi vệ sinh hệ thống cung cấp và đốt nhiên liệu, thợ mở ra làm trọngbung bật đường dây điện nối vào béc ) 2 bec phun nên đã thay cả 2 cái, gần đây nhất cũng vệ sinh tháo cũng bong mối hhàn 1 cái nữa( Như vậy tổng số bec đã thay là 3/4 cái), bugi thay cả 4 cái, Em dự đoán là xăng, hay lọc xăng, giây cao áp, bu gi, béc phun (vì kích cỡ bec phun em thấy khác nhau đôi chút) các cụ cho em xin ý kiến về cách kiểm tra và biện pháp khắc phục triệt để.
trân trọng
cụ sủa ở gara có chuyên về fiat không , cụ thay béc phun có phù hợp không giá cả thế nào sao cụ không đến chỗ bác hậu chuyên về fiat

F.I.A.T

Xe điện
Xe đi có mùi hôi của xăng thì bác nên kiểm tra kỹ nếu ko nguy hiểm đấy.
Thay béc thì bác nê thay đồng bộ nếu có điều kiện hoặc ko thì cũng phải chọn béc đúng thông số với cái cũ
4 yếu tố gây máy rung: Lọc xăng, béc phun, bugi, dây cao áp, bác cứ kiểm tra loại dần từng cái ra thì mới chuẩn được

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Cảm ơn các cụ, hôm qua thứ 7 em đã đến nhờ cụ Mèo cắm X431 vào test, kết quả là cảm biến lambda, (lối P105) hay gì đó, em cũng không nhớ rõ lắm. Cụ mèo cho anh em vệ sinh rồi. Còn việc xe đi mà không đệm ga hơi rung rung cụ Mèo dự là do côn bị kém khắc phục bằng cách thay mới. Do em chưa có điều kiện nên vẫn để đi tạm đã, khi nào kiếm đựoc cái phòng bì nào mới thay được. Tạm thời em sẽ theo dõi tiếp và báo cáo. Qua đây cho em chân thành cảm ơn cụ mèo đã tư vấn và giúp đỡ ngoài ra cảm ơn cụ đã khen xe em vấn ngon, máy khỏe....hihihi. Mà các cụ cho em xin ý kiến Tư vấn, Những biểu hiện nào thể hiện côn yếu (không bám nhỉ). Đi fiat hay thật cải gì cũng phải tìm hiểu cho tường tận
trân trọng

bshieu108

Xe đạp
Chào các anh em hội Fiater!
Cũng đang muốn làm fiater, lân la làm quen với Ocha, cụ Mèo để học tập kinh nghiệm. Em cũng đang tính sắm 1 em Fiat chừng khoảng 250 M. Định hôm nào mang sách vở sang nhờ cụ Mèo và Ocha chỉ giáo. Mong các cụ giúp đỡ em nhé

F.I.A.T

Xe điện
Hai chim rưỡi cố mai phục kiếm con albea 1.6 cho nó mấu bác ạ

bshieu108

Xe đạp
Cảm ơn bác Fiat xetang nhé. Em cũng đang mai phục, cơ bản là các bác chỉ dẫn giúp em. Em còn ngô nghê lắm....

F.I.A.T

Xe điện
Nếu bác chờ được, ko vội vàng thì cứ chịu khó đảo qua đảo lại, cũng có cụ muốn bán lên đời đấy
Nếu bác ko chờ được nữa thì cứ lùng sục trên net hoặc thông tin có bán xe fiat mà bác đang cần rồi quăng lên trên này hoặc nhờ AE đi xem đánh giá giúp cho.
Trên này dạo trước có bác lvdiem ở HP bán albea 1.6-2007, 250 củ, 1 bác gì đấy bán albea trong SG xe đi có 2 vạn cũng 250 củ, giá hợp lý đi nhanh phết.

ninhcd

Xe tăng
Cảm ơn các cụ, hôm qua thứ 7 em đã đến nhờ cụ Mèo cắm X431 vào test, kết quả là cảm biến lambda, (lối P105) hay gì đó, em cũng không nhớ rõ lắm. Cụ mèo cho anh em vệ sinh rồi. Còn việc xe đi mà không đệm ga hơi rung rung cụ Mèo dự là do côn bị kém khắc phục bằng cách thay mới. Do em chưa có điều kiện nên vẫn để đi tạm đã, khi nào kiếm đựoc cái phòng bì nào mới thay được. Tạm thời em sẽ theo dõi tiếp và báo cáo. Qua đây cho em chân thành cảm ơn cụ mèo đã tư vấn và giúp đỡ ngoài ra cảm ơn cụ đã khen xe em vấn ngon, máy khỏe....hihihi. Mà các cụ cho em xin ý kiến Tư vấn, Những biểu hiện nào thể hiện côn yếu (không bám nhỉ). Đi fiat hay thật cải gì cũng phải tìm hiểu cho tường tận
trân trọng
---
E hóng hớt chỗ in đậm của cụ nhá:
Biểu hiện "côn yếu" của xe e như sau: Côn nặng, đi đg đông mỏi chưn, lâu dần đến hồi lúc đạp côn vào thì nghe có tiếng réo nhỏ như tiếng nước khi các cụ đun chuẩn bị sôi, nhả ra lại hết.
Tiếp theo tiếng réo nó chuyển sang thành tiếng Rít thì nghĩa là xe cụ đi đc tầm vài km sẽ phải gọi 116 cứu hộ kéo về gara.
Xử lý là: thay bàn ép, bi tê, lá côn, thay xong bi giờ ngon choét, gần như ko còn có ý định đổi sang số tự động chạy nữa vì Côn quá nhẹ, hix ko hỉu sao mà nó nhẹ thế các cụ àh, :-??
Trên đây là kinh nghiệm của xe e - siena 1.3 để các cụ tham khảo.
Lúc thay e có chộp ảnh nhưng photobucket nhà e nó đang dỗi e ko úp lên hầu các cụ đc.

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
cụ sủa ở gara có chuyên về fiat không , cụ thay béc phun có phù hợp không giá cả thế nào sao cụ không đến chỗ bác hậu chuyên về fiat
Dạ, thưa cụ lần gần đây nhất em thay chỗ bác mèo, phù hợp hay không em không biết, nhưng so sánh cả 4 cái thì kích thước nó khác nhau cụ ạ; Về giá cả năm ngoái em thay hai cái giá là 1,26/cái, mới đây chỗ bác Mèo là 1.5cur/cái. Nhưng có vẻ không phải nguyên nhân về pec phun hỏng, do tháo ra nên bị bong dâydieeenj (mối hàn) buộc phải thay thôi) Chứ thật sự xe bị bỏ máy đi rung giật mạnh lắm, em bị rồi nên biết mà. Em vẫn nghi ngờ là giây cao áp hoặc lọc xăng (hiện tại bị giật nhẹ thôi) khi nổ để galenty thấy nó không đều (lúc to, lúc nhỏ). Các cụ tư vấn tiếp cho cháu với ạ

yeu-albea

Xe hơi
Em vẫn nghi ngờ là giây cao áp hoặc lọc xăng (hiện tại bị giật nhẹ thôi) khi nổ để galenty thấy nó không đều (lúc to, lúc nhỏ). Các cụ tư vấn tiếp cho cháu với ạ
Thay lọc xăng chắc sẽ ok cụ ạ!

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
---
E hóng hớt chỗ in đậm của cụ nhá:
Biểu hiện "côn yếu" của xe e như sau: Côn nặng, đi đg đông mỏi chưn, lâu dần đến hồi lúc đạp côn vào thì nghe có tiếng réo nhỏ như tiếng nước khi các cụ đun chuẩn bị sôi, nhả ra lại hết.
Tiếp theo tiếng réo nó chuyển sang thành tiếng Rít thì nghĩa là xe cụ đi đc tầm vài km sẽ phải gọi 116 cứu hộ kéo về gara.
Xử lý là: thay bàn ép, bi tê, lá côn, thay xong bi giờ ngon choét, gần như ko còn có ý định đổi sang số tự động chạy nữa vì Côn quá nhẹ, hix ko hỉu sao mà nó nhẹ thế các cụ àh, :-??
Trên đây là kinh nghiệm của xe e - siena 1.3 để các cụ tham khảo.
Lúc thay e có chộp ảnh nhưng photobucket nhà e nó đang dỗi e ko úp lên hầu các cụ đc.
Vợ nhà em thì côn nặng, nhưng chân em to, đi quen rồi cũng thấy bình thường thôi ạ, nghe nói xe fiat nào cũng nặng mà. Còn việc đáp nghe "réo" kêu "o o" là tuyệt đối chưa bị. Hơn nữa em thử độ trượt của côn theo hướng dẫn là để xe trên dốc, tắt máy, vào số 1, xe vẫn đứng im ( gốc khoảng 10%) một số cách kiểm tra em tìm hiểu là như thế. Nên em nghĩ côn chưa đến mức phải thay, nếu cần thiết đi "dán" côn không biết có nên không cụ? Xe cũ mà cái gì cũng thay thì em chết mất. Mà cụ thay nhiều thế thì tổng thiệt hại là bao nhiêu vậy cụ ? cho em xin thông tin với.
Cảm ơn cụ

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Các cao thủ ơi, xe em vẫn bị cái bệnh galenty không đều ạ, lúc to, lúc nhỏ mà chẳng ai làm gì đến nó cả, nhận biết rõ nhất là vào buổi sáng ạ, xe em là EDs nên không có vòng tua máy, phải đóng cửa, yên tĩnh mới dế nhận biết: Hôm mang xuống bác Mèo test thì chỉ có cảm biến lambda cụ đã vệ sinh giúp rồi. Tuần trước, em lại mang xuống chỗ Đại Việt - đường Cầu đôi, cụ Tuấn nói là để vệ sinh họng gió họng hút gì đó, kiểm tra 4 dây cao áp không vấn đề gì. Nhưng kết quả thì vẫn không thiện được gì cả, em về kiểm tra lại sổ sách định thay lọc xăng, nhưng thực sự là lọc xăng em mới thay năm ngoái được có 8 tháng thôi ạ. Không lẽ hội fiat toàn người giỏi và yêu nghề lại bó tay vụ này. Kính các cụ cho lời khuyên ạ, em yêu fiat lắm ạ.
Cảm ơn các cụ. Trân trọng!

ninhcd

Xe tăng
Các cụ cho e xin ý kiến về vấn đề này cái:
Xe e là Siena EDs nhưng lại ko có kính lên xuống chỉnh điện mà vưỡn là chỉnh bằng cơm, lên hum nào chưa ăn hoặc ăn ít cơm là i như rằng khâu lên xuống kính rất hci là nhọc nhằn.
E ? ý kiến các Cụ nhà mình là e có lên cho e nó đi lắp kính chỉnh điện ko ợ, có cụ nào chuột bạch rùi cho e xin ít cảm nhận cũng như các ưu nhược điểm của việc lắp kính chỉnh điện?
E đã rót sẵn rịu votka chờ í kiến của các cụ.

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
Các cụ cho e xin ý kiến về vấn đề này cái:
Xe e là Siena EDs nhưng lại ko có kính lên xuống chỉnh điện mà vưỡn là chỉnh bằng cơm, lên hum nào chưa ăn hoặc ăn ít cơm là i như rằng khâu lên xuống kính rất hci là nhọc nhằn.
E ? ý kiến các Cụ nhà mình là e có lên cho e nó đi lắp kính chỉnh điện ko ợ, có cụ nào chuột bạch rùi cho e xin ít cảm nhận cũng như các ưu nhược điểm của việc lắp kính chỉnh điện?
E đã rót sẵn rịu votka chờ í kiến của các cụ.
tất yếu phải làm cụ ợ,
xe cụ vịt hay cụ long 1.3 gì đấy lắp bộ lên kính đẹp thế còn gì (xe xanh lá mạ đấy) đợt đấy chưa đến 2 củ, chỗ lái đkhien đc toàn bộ 4 kính xe.

ninhcd

Xe tăng
tất yếu phải làm cụ ợ,
xe cụ vịt hay cụ long 1.3 gì đấy lắp bộ lên kính đẹp thế còn gì (xe xanh lá mạ đấy) đợt đấy chưa đến 2 củ, chỗ lái đkhien đc toàn bộ 4 kính xe.
---
Tks cụ đã cho í kiến, e kính cụ 1 ly rùi ợ.
Các cụ khác cho e ý kiến típ đi ạ

F.I.A.T

Xe điện
Cái này đơn giản cụ Ninh ơi, quan trọng nhất là tìm được bộ phím chỉnh kính vừa và đẹp với Siena, thợ làm phải khéo tay, điện đóm đấu ngon lành là ok thôi.

Trên này có xe cụ Vịt (trước nhà kiavuong đã độ), cụ Vịt up hình lên cho cụ Ninh xem đê.

Theo em thì cụ đã độ thì nên làm luôn cả 4 cánh, em rất ghét cái trò kính quay tay nhìn như xe zin khơ đời cổ

Các bác ơi cứu em vụ này với! Xe em siena 1.6 HL, lâu nay đi hoàn toàn ổn, tự dưng nữa tháng trở lại đây trở chứng mà em ở Quảng Bình nên chẳng có máy chuyên dụng đọc hộp đen fiat. Cụ thể là tuần trước em đi Đà Nẵng (quảng đường 260km), lúc đi vào khoảng 100km đèn báo phun nhiên liệu sáng khoảng 5 giây rồi tắt, lúc đèn sáng xe khựng lại, đạp ga không lên, đèn tắt lại chạy bình thường, bị 2 lần như vậy, cách nhau khoảng 70km. Vào 1 số gara ở Đà Nẵng không chẩn đoán được bệnh. Khi về lại Quảng Bình mới đi được 40km là đã bị như vậy rồi, lúc đầu cứ khoảng 15km đèn sáng 5 giây rồi tắt, 10 lần như vậy rồi sáng hẳn luôn, nhưng khi tắt chìa khóa bật đề máy lại thì đèn tắt và chạy lại bình thường được khoảng 15km lại chập chờn. Lúc đèn sáng hẳn vẫn chạy từ từ được. Qua khỏi Huế thì nó không bị nữa, và em chạy bình thường về đến Quảng Bình luôn (quảng đường 160km) mà chỉ bị 1 lần. Mấy hôm sau em vẫn đi làm (quảng đường gần) thì không bị nữa nhưng em vẫn cẩn thận đi vệ sinh bec phun. Hôm trước về quê quảng đường 80km thì không bị, hôm qua lúc về mới đi được 35 km lại bị liên tục. Điều đáng nói là mặc dù bị vậy nhưng xe vẫn không hao xăng, đường trường chưa đến 7,0l/ 100km như bình thường. Em vừa tham khảo các bài viết cũ trước đây nhưng sao thấy nhiều nguyên nhân nên hoang mang quá. Các bác hiểu biết và có kinh nghiệm vụ này giúp em với! Không em phải cẩu xe ra Hà Nội thôi chứ miền Trung là bó tay rồi.

JetMatiz

Xe buýt
Khéo cái bơm xăng?