Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

hoachuoique

Xe điện
Các cụ cho em hỏi mấy hôm nay xe đi có hiện tượng giật giật khi đi đủ tốc độ số 3 đi khoảng 35km/h và số 4 đi 45km/h nếu đi cao hơn thì xe hết giật giật đi càng chậm càng giật dù đi số 2 khoảng 25km/h .
Nên vào viện thăm khám bác ạ, bệnh bơm xăng hay cảm biến... gì gì nữa đấy .

Các cụ cho em hỏi mấy hôm nay xe đi có hiện tượng giật giật khi đi đủ tốc độ số 3 đi khoảng 35km/h và số 4 đi 45km/h nếu đi cao hơn thì xe hết giật giật đi càng chậm càng giật dù đi số 2 khoảng 25km/h .
E dự là phần xăng có vấn đề .. cụ tỉ dư lào thì cắm máy tính vào xem sao ...

Fiat1.6

Xe buýt
Cụ mèo và cụ HL à .Chiều nay em test thử máy tính không báo lỗi gì cả ??? Các bác thợ bảo do côn cụ thể là bàn ép yếu
nên khi tăng tốc thì không sao, nhưng khi đi từ từ thì dật .Muốn hết dật thì phải ép côn tăng ga . Đi đủ tải 4 người thì bị dật nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Fiat1.6

Xe buýt
Báo cáo các cụ em sử lý xong rồi thay bàn ép là hết.Nhưng có vấn đề là sau khi tháo côn ra thợ báo hỏng bi ba chạc ăn mòn vào bao ngoài thợ gọi là quả chuông báo thay hết 2,4 triệu trong đó bi ba chạc là 600k em ok đến lúc gọi cửa hàng đem xuống thì quả chuông hết hàng chỉ còn bi ba chạc nên em đành thay vì không đợi được lắp xong thì đi êm hơn không còn thỉnh thoảng kêu lục cục nữa . Em muốn hỏi các cụ như thế có nhất thiết phải thay cả quả chuông không hay chỉ cần thay bi cũng được nếu cần thay thì để em hôm tới thay luôn và giá như thế (2,4 triệu 1 chiêc láp trong như thế có đắt không ở đâu ngon bổ dẻ hơn không ) em thấy có cụ đi laceti thay đôi láp trong nguyên bộ có 1,6 triệu 1 đôi trong khi đó của fiat 2,4 triệu :(một chiếc trong hãng còn báo 3,2 triệu 1 chiếc sao đắt kinh thế nghe báo giá mà giật mình dù mình cũng đã có tí kinh nghiệm nhưng mỗi lần thay một cái gì thì cảm giác cứ như lần đầu !#@# vào hãng.^:)^

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hì thế mới gọi là hội của những người dám trả giá cho lòng đam mê

Báo cáo các cụ em sử lý xong rồi thay bàn ép là hết.Nhưng có vấn đề là sau khi tháo côn ra thợ báo hỏng bi ba chạc ăn mòn vào bao ngoài thợ gọi là quả chuông báo thay hết 2,4 triệu trong đó bi ba chạc là 600k em ok đến lúc gọi cửa hàng đem xuống thì quả chuông hết hàng chỉ còn bi ba chạc nên em đành thay vì không đợi được lắp xong thì đi êm hơn không còn thỉnh thoảng kêu lục cục nữa . Em muốn hỏi các cụ như thế có nhất thiết phải thay cả quả chuông không hay chỉ cần thay bi cũng được nếu cần thay thì để em hôm tới thay luôn và giá như thế (2,4 triệu 1 chiêc láp trong như thế có đắt không ở đâu ngon bổ dẻ hơn không ) em thấy có cụ đi laceti thay đôi láp trong nguyên bộ có 1,6 triệu 1 đôi trong khi đó của fiat 2,4 triệu :(một chiếc trong hãng còn báo 3,2 triệu 1 chiếc sao đắt kinh thế nghe báo giá mà giật mình dù mình cũng đã có tí kinh nghiệm nhưng mỗi lần thay một cái gì thì cảm giác cứ như lần đầu !#@# vào hãng.^:)^

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Hôm qua em ngồi với thằng bạn, thấy em quan tâm cái đai cam nó bảo:" Ông cứ lăn tăn cái đai cam à? Ông đếm xem nó bao nhiêu răng tôi tặng ông một cái" Không hiểu nó định lấy ở đâu ra cái đai cam đấy để tặng em. Mà hỏi nó cứ cười cười...

Bác nào biết Đai cam Siena1.3 bao nhiêu răng (màu gì?) thì cho em xin thông tin để em xin thằng bạn em. Chả nhẽ em lại mở cái hộp nhựa đen trong xe ra để đánh dấu và đếm. Lằng nhằng phết!

hoachuoique

Xe điện
Nguồn hàng gốc châu âu (thổ nhĩ kỳ) mà Cụ sánh với châu á là chệnh lệch rồi .

Fiat1.6

Xe buýt
Cụ HL >> thì cũng có lúc bức xúc mà cụ $-)
Các cụ cho em hỏi kỹ chỗ bôi đỏ đỏ tí. Chưa cụ nào có ý kiến cả

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thay đi cho nó lành bác ạ. Cái gì dùng mãi nó cũng phải hỏng chứ. Bác phải cho người ta sống với chứ

hoachuoique

Xe điện
Bộ phận ấy nó ko đáp ứng đc thì thay cụ à, đừng tiếc mà mang mệt vào thân .

Fiat1.6

Xe buýt
Cụ Xe địa Hình à em kêu đắt chứ có tiếc đâu, cụ cứ trêu em :)), Đắt mà sống được thì chắc giờ MK đã không thế ..
vào xưởngthấy mấy gương mặt lão làng đã đi hết rồi, phụ tùng đắt nhưng a e thợ lương thấp lắm cụ ạ.Mình mua đồ cao nhưng a e thợ có được gì đâu :-o .
Cụ HL :-o Em không đợi thay được chọn bộ vì hết hàng mà nhưng lắp vào rồi nên ngại lại quay lại thay .Thanks cụ HL nhá

Fiat1.6

Xe buýt
Em định mua dự phòng 03 cái dây cuaroa (trợ lực, máy phát, điều hòa) nhưng các dây của em đi vẫn chưa có hiện tượng gì!
Vậy em không hiểu là mình có thể tự thò tay vào khoang máy mà thay được dây không? (Trường hợp chẳng may bị đứt giữa đường)
Hay là phải vào gara mới thay được? Thì để em mua và nhờ MKTT thay luôn.
Hơi lăn tăn là thay sớm thì phí quá, mới 6,2 vạn km. Nhưng đứt giữa đường thì mất trợ lực...kinh nhỉ? Hoặc nằm đường vì máy phát ko chạy!!!
Nếu mà tự thay được thì sẽ mua dự phòng.
Các bác lâu năm tư vấn giúp em đi.
Em lần trước bị đứt đai cam một lần định mua dự phòng thì thợ bảo k cần mua mới dự phòng mà lấy mấy cái cụ vứt trong cốp lỡ có hỏng thì thay tạm trừ đai cam (các đai thông thường như máy phát, điều hòa thì ga ra thường thay được còn Đai cam thì phải vào hãng thay mới) cái này thì vào gara về HN thay cái mới vì mình mình mà mới thay thì cũng phải vaì năm mới hỏng mà mua dự phòng đến lúc đó cao su dù mới cũng lão hóa rồi k tốt .
Đấy là ý của em cụ tham khảo bổ xung nhá (em hôm vừa rồi thay hết các laọi đai đai cũ em cất trong cốp để dự phòng rồi)
Hôm trứoc cụ hỏi cái nhớ dấu thay đai cam hôm nọ thay Láp trong ở gara em nhìn thấy nên tranh thủ chụp tạm cái ảnh cụ xem

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
đi gần hết thôi chứ vẫn còn đầy. Thợ máy và thợ điện lành nghề vẫn còn, bác cứ yên tâm mà để xe đấy.
Em có số điện thoại của 1 bác thợ máy MK về hưu non, mở gara riêng. Bác cần thì em gửi cho.

Cụ Xe địa Hình à em kêu đắt chứ có tiếc đâu, cụ cứ trêu em :)), Đắt mà sống được thì chắc giờ MK đã không thế ..
vào xưởngthấy mấy gương mặt lão làng đã đi hết rồi, phụ tùng đắt nhưng a e thợ lương thấp lắm cụ ạ.Mình mua đồ cao nhưng a e thợ có được gì đâu :-o .
Cụ HL :-o Em không đợi thay được chọn bộ vì hết hàng mà nhưng lắp vào rồi nên ngại lại quay lại thay .Thanks cụ HL nhá

Fiat1.6

Xe buýt
Em đang tìm mua một bộ logo fiat siena1.3 cụ nào biết ở đâu bán ,
mách em với. Nếu k có thì chỗ mạ inox lại mấy cái logo đấy cái nhá

MQC

Xe buýt
Cụ xem logo xe nào đẹp thì báo em cả địa chỉ đõ xe nữa b-) Dưng cụ mua được bao nhiêu =))
logo xe cụ Ocha được không =)) xe đấy em biết chỗ đỗ rồi

Chỉnh sửa cuối:
Khoảng 1 củ cả bộ, cụ xuống Mì Kỏng nhé. Ngoài chợ giời cũng có lặt vặt nhưng mà cũ, xấu.

ndpc

Xe hơi
Bẩm các cụ, xe em gần đây có hiện tượng là đi vào đường xấu có tiếng lục khục ở cả 2 bánh bên phụ, nghe khá rõ... em bận quá chưa có thời gian mang xe đi kiểm tra, các kụ chẩn đoán sơ bộ xem hiện tượng như vậy thì có khả năng sẽ phải thay thế hoặc sửa chữa gì ah?
Thank các cụ nhiều...

haclao

Xe hơi
Dạ, các bác cho nhà em hỏi, mỗi lần thay nhớt xe Siena 1.3 thì hết khoảng mấy lít ạ ?

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Dạ, các bác cho nhà em hỏi, mỗi lần thay nhớt xe Siena 1.3 thì hết khoảng mấy lít ạ ?
Xe em giống xe bác, em thay 2 lần rồi nên biết sách ghi là 3,8lit.
Nhưng thực tế dầu cũ cho chảy hết ra và thay lọc dầu mới thì dầu mới "cho vào" được khoảng 3,5lit.

Sau khi cho dầu mới vào rồi bác giữ lại chỗ dầu thừa (nếu bác mua can 4lit) về nhà sáng sớm bác đo thấy thiếu thì tự mình bổ sung cho đủ. Chứ lúc thay thì theo em nên thiếu một tý còn hơn thừa. Vì thừa thì thợ rất ngại lấy ra và như thế lại hại máy chứ chả tốt gì.
Muốn chắc thì lấy can 4lit rót bớt ra cái chai 0,7 lít. Còn lại cho nó đổ vào muốn thừa cũng khó. Hôm sau mình tự bổ sung nếu thiếu chứ ngay lúc đó khó chính xác là bao nhiêu vì phụ thuộc vào việc thổi hết dầu cũ ra đến mức nào.
Hết sức cẩn thận khi thợ thay cái lọc dầu. Gara nào cũng có thợ mới thợ cũ. Phải ông mới hoặc ẩu ông ý lắp lệch ren thì hậu quả là không thể tính hết. Tốt nhất là họ có cầu nâng xe mình lên, mình nhìn xem nó vặn tay cái lọc dầu vào, đến khi được mấy vòng rồi thì dùng dụng cụ có cái xích nữa xiết chặt.

Chỉnh sửa cuối:
Em bị 1 lần không phải lệch ren mà gặp chú thợ khỏe quá, vặn cháy cả zoăng cao su của lọc dầu, dầu tuồn qua kẽ tí tách rơi xuống từ từ, sau 1 hôm thì hết sạch, đèn báo hiện sáng.