Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Liên quan đến nhiệt độ máy em kể lại sự kiện gần đây cho các bác Fiat suy ngẫm nhé:

Hôm tết tây tụi em đi KIM BÔI. Hôm đó trời mưa nhỏ lất phất đường hơi ướt, bẩn lép nhép. Hơi có tý mưa thì các bác biết là đường Hoà Lạc nó bẩn như thế nào.
Lúc về đưa cho ông em em cầm lái vì em phải lái xe khác cho ông bạn "uốn" nhiều quá!!!
Về đến HN chia tay, em chạy về nhà thấy rất lạ đồng hồ nhiệt độ chỉ 1/2 như (kiểu số 9 trên đồng hồ). Xe em chưa bao giờ chỉ thế trừ một lần đi Tây Nghệ An mùa hè tháng 7 chở 6 người. Nên em cho là có sự bất thường. Đứa em thì là newbie nên nó có nhìn đồng hồ nhiệt như mình đâu. Sáng hôm sau em đi 2km đã thấy đồng hồ nhiệt lên số 9. Lo quá, kiểm tra nước làm mát, quạt gió...vẫn OK.
Em đoán chỉ có thể là giàn nóng bị bẩn do đi trời mưa nên giảm hiệu suất làm mát. Quyết định đi rửa xe và rửa kỹ giàn nóng phía trước. Sau khi rửa xong, xe lại chỉ nhiệt độ luôn tầm 1/3 nửa dưới của đồng hồ (như ngày xưa) cho tới tận hôm nay.
Tuần này mưa bẩn các bác thử nghiên cứu với xe mình xem thía nào nhể!!!

hoachuoique

Xe điện
Liên quan đến nhiệt độ máy em kể lại sự kiện gần đây cho các bác Fiat suy ngẫm nhé:

Hôm tết tây tụi em đi KIM BÔI. Hôm đó trời mưa nhỏ lất phất đường hơi ướt, bẩn lép nhép. Hơi có tý mưa thì các bác biết là đường Hoà Lạc nó bẩn như thế nào.
Lúc về đưa cho ông em em cầm lái vì em phải lái xe khác cho ông bạn "uốn" nhiều quá!!!
Về đến HN chia tay, em chạy về nhà thấy rất lạ đồng hồ nhiệt độ chỉ 1/2 như (kiểu số 9 trên đồng hồ). Xe em chưa bao giờ chỉ thế trừ một lần đi Tây Nghệ An mùa hè tháng 7 chở 6 người. Nên em cho là có sự bất thường. Đứa em thì là newbie nên nó có nhìn đồng hồ nhiệt như mình đâu. Sáng hôm sau em đi 2km đã thấy đồng hồ nhiệt lên số 9. Lo quá, kiểm tra nước làm mát, quạt gió...vẫn OK.
Em đoán chỉ có thể là giàn nóng bị bẩn do đi trời mưa nên giảm hiệu suất làm mát. Quyết định đi rửa xe và rửa kỹ giàn nóng phía trước. Sau khi rửa xong, xe lại chỉ nhiệt độ luôn tầm 1/3 nửa dưới của đồng hồ (như ngày xưa) cho tới tận hôm nay.
Tuần này mưa bẩn các bác thử nghiên cứu với xe mình xem thía nào nhể!!!
Quyết định đi rửa xe và rửa kỹ giàn nóng phía trước là sáng suốt .

congnhuanphat

Xe điện
Còn hiện tượng nữa là khi khi nổ máy đồng hồ xem giờ lúc sáng lúc tối bật thử đèn trần cũng có hiện tượng này.[/quote]
Xe em cũng bị y trang như xe cụ nhưng nó ko bị thường xuyên nên em vẫn kệ nó chư có thời gian xem thế nào

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Còn hiện tượng nữa là khi khi nổ máy đồng hồ xem giờ lúc sáng lúc tối bật thử đèn trần cũng có hiện tượng này.
Xe em cũng bị y trang như xe cụ nhưng nó ko bị thường xuyên nên em vẫn kệ nó chư có thời gian xem thế nào[/quote]

Đèn trần: Lúc không nổ máy nó chạy Accu bác thấy nó có chập chờn không?
Hay nó chập chờn là khi nổ máy nó rung rung....các chỗ tiếp xúc như đuôi đèn hoặc cầu chì. Em dự thế!
Mà bác em xem mấy cái cầu chì liên quan đi.
Đèn đồng hồ giờ: Cầu chì số 08
Đèn trần: Cầu chì số 20

MQC

Xe buýt
Nói đến cầu chì, sao nó an toàn thế. Hôm trước, em đang đi trời mưa, tự nhiên gạt nước bên lái không hoạt động. Kiểu gì cũng không được :102:, đi được 5km nữa ( giờ tan tầm), tự nhiên có mùi khét, em cứ tưởng ở bên ngoài vào, lát sau biết là từ xe, em phải tra cẩm nang, rút cầu chì số 01 (20A) ra. CHiều mới vào gara, hóa ra thanh chuyền nó bịt tụt ra, chống xuống làm không gạt nước được, làm xong tiết mục đó thì gạt nước vẫn chưa được. Tháo motor ra, ôi thôi, cháy đen thui. EM đành vất cục đó lại, để chế cục khác vào (chưa có thời gian lắp, mặc dù bác Nhân nói đã xong).
Nhưng chỉ có cái lạ là cầu chì an toàn quá, cháy đen thui mà cầu chì nguyễn y vân :77:.
Các bác thấy gạt nước không được thì rút cho em cầu chì số 01 (20A) ra nhé, chứ không lại giống em.

Nói đến cầu chì, sao nó an toàn thế. Hôm trước, em đang đi trời mưa, tự nhiên gạt nước bên lái không hoạt động. Kiểu gì cũng không được :102:, đi được 5km nữa ( giờ tan tầm), tự nhiên có mùi khét, em cứ tưởng ở bên ngoài vào, lát sau biết là từ xe, em phải tra cẩm nang, rút cầu chì số 01 (20A) ra. CHiều mới vào gara, hóa ra thanh chuyền nó bịt tụt ra, chống xuống làm không gạt nước được, làm xong tiết mục đó thì gạt nước vẫn chưa được. Tháo motor ra, ôi thôi, cháy đen thui. EM đành vất cục đó lại, để chế cục khác vào (chưa có thời gian lắp, mặc dù bác Nhân nói đã xong).
Nhưng chỉ có cái lạ là cầu chì an toàn quá, cháy đen thui mà cầu chì nguyễn y vân :77:.
Các bác thấy gạt nước không được thì rút cho em cầu chì số 01 (20A) ra nhé, chứ không lại giống em.
Thế vừa đi mưa vừa có một người mặc áo mưa chòi ra cầm chổi lông gà phất kính à cụ :))

Fiat1.6

Xe buýt
[quoteĐèn trần: Lúc không nổ máy nó chạy Accu bác thấy nó có chập chờn không?
Hay nó chập chờn là khi nổ máy nó rung rung....các chỗ tiếp xúc như đuôi đèn hoặc cầu chì. Em dự thế!
Đèn trần: Cầu chì số 20[/quote]

Để ắc quy k nổ ,áy thì bình thường cụ ạ còn nổ thì cả đèn đồng hồ giờ lẫn đèn trần đều bị

MQC

Xe buýt
Thế vừa đi mưa vừa có một người mặc áo mưa chòi ra cầm chổi lông gà phất kính à cụ :))
Oài, cụ vui tính quá :21: em đi đến chiều lúc gần tối thì em vứt xe ở cơ quan và đi Taxi về. Chứ nhập nhoạng tối đi đã ghê rồi nữa chi là tối hẳn. (em đã định mua gói thuốc lào, dưng thôi để luôn cơ quan cho tiện)

congnhuanphat

Xe điện
Xe em cũng bị y trang như xe cụ nhưng nó ko bị thường xuyên nên em vẫn kệ nó chư có thời gian xem thế nào
Nó chỉ thỉnh thoảnh mới bị a và bị khi đang chạy thôi

Fiat1.6

Xe buýt
Để ắc quy k nổ ,thấy bình thường cụ ạ còn nổ thì cả đèn đồng hồ giờ lẫn đèn trần đều bị chập chờn lúc sáng lúc tối

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Để ắc quy k nổ ,thấy bình thường cụ ạ còn nổ thì cả đèn đồng hồ giờ lẫn đèn trần đều bị chập chờn lúc sáng lúc tối
Em dự thôi nhá:

1- Chập chờn tiếp xúc do xe nổ thì rung rung chỗ...tiếp xúc như: Cầu chì liên quan hoặc đui bóng đèn.
2- Tụ lọc nguồn DC cho nạp Accu kém sắp hỏng...(em ko biết nó nằm ở đâu. Nguyên lý là nắn từ AC sang DC phải có món tụ này để ổn định dòng DC nạp vào accu).
3- Accu cũng già rồi nên không lọc giúp hỗ trợ cái tụ (nêu trên) kia được. Mà tụ hỏng thì cứ DC ko lọc liếc gì nạp vào accu cũng đi nhanh.

Bác kiểm tra những cái liên quan đó đi chứ xe em thì chưa đến tuổi để bị bệnh này nên ko có kinh nghiệm thực tiễn.
Accu của cụ có ngon ko - chạy hơn 3 năm chưa? Nạp những lần đầu mà ko đúng chế độ thì chỉ cần vài tháng cũng sẽ đi accu.

Cụ Mèo ý kiến đi chứ cứ để mình em chém gió mệt quá!!!

Chỉnh sửa cuối:

hoachuoique

Xe điện
Bác Mèo bận đi chợ đường xa bác ơi ... tự cứu mình thôi .

Fiat1.6

Xe buýt
Em đang có ý tưởng chế đèn cho cánh cửa fiat và đèn hộc để đồ bên phụ, k biết có cụ nào làm chưa nhỉ

Là bộ đèn trang trí nội thất dùng bóng tiết kiệm điện 11W - đui G23.
Chụp đèn: Làm bằng nhựa Polycarbonate trong suốt, có vân sọc, chịu nhiệt, chịu va đập, không ngả vàng trong quá trình sử dụng.
Điện áp sử dụng: 230V 50Hz.
http://www.sino.com.vn/Category.aspx?CT=e71f6bab-78a4-40aa-be1a-92c4dbac82d4

Chỉnh sửa cuối:

hoachuoique

Xe điện
Em đang có ý tưởng chế đèn cho cánh cửa fiat và đèn hộc để đồ bên phụ, k biết có cụ nào làm chưa nhỉ

Là bộ đèn trang trí nội thất dùng bóng tiết kiệm điện 11W - đui G23.
Chụp đèn: Làm bằng nhựa Polycarbonate trong suốt, có vân sọc, chịu nhiệt, chịu va đập, không ngả vàng trong quá trình sử dụng.
Điện áp sử dụng: 230V 50Hz.
http://www.sino.com.vn/Category.aspx?CT=e71f6bab-78a4-40aa-be1a-92c4dbac82d4
ý tưởng tốt nhưng đã thực hành chưa, kết quả báo anh em với nhá .

Fiat1.6

Xe buýt
He he em làm xong sẽ báo cáo ngay mấy cái vụ táy máy là em thích nhất em mua đủ đồ rồi chỉ có thời gian là lắp thôi (b)

fiatELX

Xe hơi
cụ chế đèn led đẹp và dễ lắp hơn, cháu cũng đang định chế đây mà chưa có time đi chợ :)

xephaoma...tot

Xe buýt
Thấy các bác nói về cái đèn trần hơi nhấp nháy, em cũng góp tý: Em cũng đang dùng xe FIAT, xe em nó cũng như vậy, nhưng không thấy bị sao cả. Xe để nửa tháng đề vẫn bình thường nên bác cũng đừng lo lắng.

Kính chào các bác! Em ở Quảng Bình. Vợ hai em là Siena1.6HL.
Bữa em hỏi các bác vụ đèn trần chập chờn như của bác Fiat1.6. Đến bây giờ nó tự dưng hết rồi :41: , và trong thời gian từ đó đến nay chẳng ảnh hưởng gì cả.
Bây giờ xe em lại có sự cố như thế này: đồng hồ vòng tua máy lúc báo lúc không. Nó nghỉ làm việc hay sao ấy má cứ vài hôm mới báo một lần. Bực quá em vỗ mạnh vào taplô nó cũng không báo, nhưng chẳng làm gì cả nó lại báo. :'( .
Nhờ các bác xem xét bắt bệnh cho em nó với nhé. Xin đa tạ và (b)
Không biết hội Fiat ở Hà Nội lúc nào tất niên. Gần tết em có ra Hà Nội cho em tham gia với. Nếu giao lưu thì gọi cho cụ Bí thư hội có được không?
Còn

hoachuoique

Xe điện
Kính chào các bác! Em ở Quảng Bình. Vợ hai em là Siena1.6HL.
Bữa em hỏi các bác vụ đèn trần chập chờn như của bác Fiat1.6. Đến bây giờ nó tự dưng hết rồi :41: , và trong thời gian từ đó đến nay chẳng ảnh hưởng gì cả.
Bây giờ xe em lại có sự cố như thế này: đồng hồ vòng tua máy lúc báo lúc không. Nó nghỉ làm việc hay sao ấy má cứ vài hôm mới báo một lần. Bực quá em vỗ mạnh vào taplô nó cũng không báo, nhưng chẳng làm gì cả nó lại báo. :'( .
Nhờ các bác xem xét bắt bệnh cho em nó với nhé. Xin đa tạ và (b)
Không biết hội Fiat ở Hà Nội lúc nào tất niên. Gần tết em có ra Hà Nội cho em tham gia với. Nếu giao lưu thì gọi cho cụ Bí thư hội có được không?
Còn
Chào bác - Vợ hai em và Vợ hai nhà bác là chị em sinh muti. Bệnh tình thì như nhau, bác vào hãng hay ra gara hiểu biết về xe Fiat cắm kiểm tra chỉnh xóa lỗi trên máy vitinh là xong ngay. Chúc bác tết vui ra HN .