[Thảo luận] [HỎI] Làm cách nào chống lại cơn buồn ngủ khi đang lái xe.

S320

Xe điện
Câu hỏi này chắc nhiều cụ hỏi và trả lời rồi. Em hỏi lại để nâng cao tinh thần tý.
Đôi khi em phải lái xe đêm từ chỗ làm về. buồn ngủ chối chết. em đã nhai keo cao su, uống nước, rửa mặt, mở nhạc to, gào thét theo nhạc nhưng mắt cứ muốn sụp xuống. Các cụ có chiêu gì xin chia sẻ. Xin đừng xui em để cây kim vào cằm nhé.
Em hỏi thêm là tuyến đường cao tốc cấm dừng đỗ thì ko thể dừng xe chợp mắt đc, mà toàn xe chạy tít mù ===> vậy phải làm sao đây? Nguy hiểm quá!!!
ko biết các cánh chống buồn ngủ của các cụ dư lào? với cháu khi buồn ngủ mà nhòm thấy em nào mini skirt và so cute thì cháu tỉnh ngay,....=))=))=))=))=))

phamhoangtb

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Trường hợp buồn ngủ em cũng gặp nhiều rồi các bác ah, vừa đi vừa ngủ. Mỗi lần vậy, em lại tạt vào mé đường làm cốc trà cho tỉnh rồi đi tiếp. Lắm lúc không tạt được, em phải cố gắng giương mắt lên và lắc đầu, bạt tai mấy phát mãi mới tỉnh được. Nhưng dạo này em điều trị được vấn đề buồn ngủ rồi các bác ah.
Em cung cấp cho các bác ít thông tin về cơ chế gây buồn ngủ nhé.
Nhiều người thường xuyên mắc các cơn buồn ngủ trong khi làm việc, lái xe, học tập, trực ca… Nhưng nếu không vượt qua được nó, cơn buồn ngủ này sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng công việc của mỗi người.

Nguyên nhân gây ra các cơn buồn ngủ là do hệ thần kinh hoạt động nhiều, máu tới não để mang oxy, glucoze và chất dẫn truyền thần kinh acetylcholin, adrenalin, noradrinalin serotonin… không đủ đáp ứng sẽ dẫn đến tình trạng thiếu ngủ. Hậu quả khi không vượt qua được các cơn buồn ngủ sẽ ảnh hưởng đến chất lượng công việc, không kiểm soát được công việc đang làm, ảnh hưởng đến người xung quanh, nặng hơn có thể gây ra những hậu quả khôn lường như tử vong…

Để cải thiện tình trạng căng thẳng thần kinh, đẩy lùi các cơn buồn ngủ, bạn cần tẩm bổ đúng cách cho cơ quan thần kinh trung ương như: cung cấp chế độ ăn nhiều bữa, nhiều dinh dưỡng, hạn chế uống rượu, bia, thuốc lá. Một số người còn lựa chọn phương pháp hoạt động thể dục thể thao để tích trữ năng lượng cho cơ thể... Bên cạnh đó, em đã dùng sản phẩm Antisleep để giúp em chống lại các cơn buồn ngủ không cần thiết đó.
Xin hỏi bạn mua Antisleep ở nhà thuốc nào vậy vì mình thấy hơi khó tìm. Xin cảm ơn

PI20112013

Xe tải
Em nghe thấy bảo đập đá là hết buồn ngủ. cụ dừng xe nhặt 2-3 viên lên xe đập xem có tỉnh không?

vuatainghe

Xe hơi
Nhai kẹo cao su bạc hà các thứ nó cũng đỡ buồn ngủ đi nhiều đấy

thichuongbia

Xe buýt
làm 1 ly cafe đen đặc 1 chút đổ vào trong chai để bên cạnh, vừa đi vừa nhấm nháp cafe nghe nhạc Trịnh e làm 1 lèo HN - QB khoẻ re

peterhauser

Xe tải
Nếu thực sự buồn ngủ thì nên dừng lại chợp mắt một lúc. Nếu hơi hơi buồn ngủ thì làm cốc cà phê đặc. Em đi xa hay mang theo vài gói G7, thả vào chai lavie ực phát cũng đỡ buồn ngủ hẳn.

trungvna

Xe tải
Kinh nghiệm của em là buồn ngủ thì dừng xe, chỉ chợp mắt 10 15 phút hoặc nhiều khi mơ đi 1 cái giật mình dậy là lại tỉnh táo như thường. đang đường cao tốc cũng có làn dừng khẩn cấp mà. cụ dừng xe, chốt cửa, bật cảnh báo khẩn cấp lên, hé kính chợp mắt 1 lát là lại ngon.

dualshock

Xe tải
Em chỉ thỉnh thoảng mới đi xa, buồn ngủ quá thì tấp vào lề ngủ 15-20p. Nếu đi về trong ngày thì lượt về thêm lon bò húc.

Thực sự là ngủ ko chỉ giải quyết mỗi cơn buồn ngủ mà hệ thần kinh, cơ tay cơ chân cũng được nghỉ ngơi đỡ hẳn căng thẳng.

ca_voi

Xe lăn
Câu hỏi này chắc nhiều cụ hỏi và trả lời rồi. Em hỏi lại để nâng cao tinh thần tý.
Đôi khi em phải lái xe đêm từ chỗ làm về. buồn ngủ chối chết. em đã nhai keo cao su, uống nước, rửa mặt, mở nhạc to, gào thét theo nhạc nhưng mắt cứ muốn sụp xuống. Các cụ có chiêu gì xin chia sẻ. Xin đừng xui em để cây kim vào cằm nhé.
Em hỏi thêm là tuyến đường cao tốc cấm dừng đỗ thì ko thể dừng xe chợp mắt đc, mà toàn xe chạy tít mù ===> vậy phải làm sao đây? Nguy hiểm quá!!!
vẫn nên dừng giữa đường, chỗ cho phép dừng, và nếu ko có chỗ thì phải đừng có đèn báo, đặt vật báo hiệu cách ít nhất 20m. sau đó tranh thủ ngủ sâu 5 phút là ổn

masu

Xe đạp
Website
baohiemxecogioi.vn
tốt nhất tấp vô làm giấc ngắn, vì cụ đã lên đây hỏi chứng tỏ cụ lờn với các bài mẹo xưa nay rồi :D

Xe 3 Lái

Xe máy
Vấn đề này e chắc chắn nhiều cụ mắc phải

xeodau

Xe buýt
Nhiều cụ bảo buồn ngủ thì đỗ vào lề chợp mắt 15-20 phút nhưng cũng tùy từng người. Em lúc lái xe mà buồn ngủ thì đỗ lại không làm sao mà ngủ được. E lái xe đường dài giờ lúc nào cũng có gói hạt hướng dương bên cạnh, cứ buồn ngủ là cắn hạt hướng dương. Đang lái mà buồn ngủ thì Uống cà phê cũng ko hết buồn ngủ mà cắn ớt cũng chỉ được 1 lát. thế mới tài

El Jefe 2

Xe tăng
Cách duy nhất hết buồn ngủ là ... đi ngủ!

Vì các cách khác chỉ là hết buồn ngủ giả, cơ thể (đặc biệt hệ thần kinh) rơi vào trạng thái treo rồi.

Quangf5

Xe hơi
làm lon bò húc cũng hiệu quả lắm cụ thử xem

huyentrang89

Xe máy
Bật nhạc to và hát theo nhạc thôi cụ ah