[Funland] Hồi ký - Lính hậu phương

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

Ba Ngơ

Xích lô
Nhà em các mợ hay dỗi lên dỗi xuống lắm anh ạ. Chỉ có lão ấy mới đánh giá được ai dỗi nhiều hơn thôi :))
Rất có thể là như vậy, nhưng như thế dễ xử :)

Lão Ngơ rất giỏi đá mít trẻ con xong lại xoa đầu, làm cho các mợ tức nhưng vẫn không làm gì được :))
Không, chính xác là hay trêu các chị để các chị ấm ức cho thi vị thôi lão, chẳng hạn chị trên và chị dưới, em biết nhiều lúc tức em lắm. Nhưng em kệ ;))

Đỡ phải oánh nhau em thấy cũng tốt mà :D.

"XEM PHIM"

Một tối, Hà có chú thím lên thăm, nên em về phòng sớm. Đang lơ ngơ khi thấy phòng chỉ còn anh đau ruột thừa thì anh Minh đi về uống nước cái ực rồi hỏi: Hưng xem phim không mầy?
- Phim bệnh viện chiếu phục vụ bệnh nhân hả anh? em rủ Hà được không
- Thôi đi ông nội, xem phim chui, không có rủ rê đứa nào hết, nhất là đờn bà con gái.

Thế là em theo anh Minh đi, anh ấy đưa ra cầu thang leo lên tầng cao nhất rồi anh Minh ra dấu im lặng, dẫn em rón rén tới cái cầu thang nhỏ dẫn lên trần.
Hai anh em chui lên trần đi thêm 1 đoạn đã thấy lố nhố mấy bóng người nằm ép người sát đất. Anh Minh bò tới làm em cũng phải cúi người bò theo đến chỗ đám đông kia.
Hướng mắt theo đám đông, em thấy bên kia đường là một tòa nhà chung cư, nhiều căn đóng cửa tắt điện nhưng có vài căn hộ để đèn sáng chưng và cửa mở toang.
- Anh Minh ơi, mình theo dõi ai à, em thì thầm hỏi.
- Ừ, đang theo dõi cặp gián điệp nguy hiểm đấy, anh Minh thì thầm đáp lại trong khi mấy anh kia cười hắc hắc, tiếng cười bj nén lại mà đáng ra nó phải phọt ào ra khỏi lồng ngực nghe vừa gian trá vừa điêu điêu!
- Ông Minh ơi, ông dắt thằng nhỏ này lên đây làm gì. Nó đã biết mùi đời đâu mà lên đây hứng chịu nguy hiểm, mất công về không nổi.

Khó hiểu quá, mấy ông này làm gì đây, chắc chắn không phải theo dõi kẻ gian rồi

"XEM PHIM"

Một tối, Hà có chú thím lên thăm, nên em về phòng sớm. Đang lơ ngơ khi thấy phòng chỉ còn anh đau ruột thừa thì anh Minh đi về uống nước cái ực rồi hỏi: Hưng xem phim không mầy?
- Phim bệnh viện chiếu phục vụ bệnh nhân hả anh? em rủ Hà được không
- Thôi đi ông nội, xem phim chui, không có rủ rê đứa nào hết, nhất là đờn bà con gái.

Thế là em theo anh Minh đi, anh ấy đưa ra cầu thang leo lên tầng cao nhất rồi anh Minh ra dấu im lặng, dẫn em rón rén tới cái cầu thang nhỏ dẫn lên trần.
Hai anh em chui lên trần đi thêm 1 đoạn đã thấy lố nhố mấy bóng người nằm ép người sát đất. Anh Minh bò tới làm em cũng phải cúi người bò theo đến chỗ đám đông kia.
Hướng mắt theo đám đông, em thấy bên kia đường là một tòa nhà chung cư, nhiều căn đóng cửa tắt điện nhưng có vài căn hộ để đèn sáng chưng và cửa mở toang.
- Anh Minh ơi, mình theo dõi ai à, em thì thầm hỏi.
- Ừ, đang theo dõi cặp gián điệp nguy hiểm đấy, anh Minh thì thầm đáp lại trong khi mấy anh kia cười hắc hắc, tiếng cười bj nén lại mà đáng ra nó phải phọt ào ra khỏi lồng ngực nghe vừa gian trá vừa điêu điêu!
- Ông Minh ơi, ông dắt thằng nhỏ này lên đây làm gì. Nó đã biết mùi đời đâu mà lên đây hứng chịu nguy hiểm, mất công về không nổi.

Khó hiểu quá, mấy ông này làm gì đây, chắc chắn không phải theo dõi kẻ gian rồi
Chờ một lát không thấy gì, sốt ruột em định đi về thì 2, 3 cánh tay túm em lại ấn xuống: từ từ, sắp rồi.
Và tại một căn hộ đèn sáng choang bên kia đường bỗng xuất hiện một cô gái, cô ấy vừa tắm xong, mặc cái đầm trắng đi ra phía ban công hong tóc.
Rồi chồng cô ấy xuất hiện ta cầm cái gì như cuốn sách, cô gái quay vào ôm lấy chồng. Anh chồng vùng vằng nhưng cuối cùng không cưỡng được và phải buông tay
Tiếp đến là cảnh phòng the như phim của Yến Vy diễn ra trước mắt bọn em, có điều nó xảy ra từ năm 1988 trong một căn phòng mà đèn không thèm tắt :)

"Phim" em được xem là như vậy, sau này hỏi lại thì được biết, có một anh bệnh nhân đêm không ngủ đươc, nóng quá leo lên trần cho mát, ai dè thấy chiếu phim. Thế là anh ấy rủ mọi người lên xem cùng và em cũng nằm trong số khán giả ấy :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chờ một lát không thấy gì, sốt ruột em định đi về thì 2, 3 cánh tay túm em lại ấn xuống: từ từ, sắp rồi.
Và tại một căn hộ đèn sáng choang bên kia đường bỗng xuất hiện một cô gái, cô ấy vừa tắm xong, mặc cái đầm trắng đi ra phía ban công hong tóc.
Rồi chồng cô ấy xuất hiện ta cầm cái gì như cuốn sách, cô gái quay vào ôm lấy chồng. Anh chồng vùng vằng nhưng cuối cùng không cưỡng được và phải buông tay
Tiếp đến là cảnh phòng the như phim của Yến Vy diễn ra trước mắt bọn em, có điều nó xảy ra từ năm 1988 trong một căn phòng mà đèn không thèm tắt :)

"Phim" em được xem là như vậy, sau này hỏi lại thì được biết, có một anh bệnh nhân đêm không ngủ đươc, nóng quá leo lên trần cho mát, ai dè thấy chiếu phim. Thế là anh ấy rủ mọi người lên xem cùng và em cũng nằm trong số khán giả ấy :))
Văn hóa phẩm đồi trụy, bớ chã :((

Sáng hôm sau bất ngờ em có khách, chị Hoa con bác Dụng đến thăm và cho em ít đồ lặt vặt
Chị nói thằng Khánh, thằng Thái đen thấy em nằm viện lâu nên đã qua nhà báo cho bác, bác bảo chị Hoa lên viện thăm nom xem em thế nào.
Em không rõ khi nào được ra viện nhưng mấy hôm nay đã không còn xuất hiện các cơn đau nên nói chị và bác cứ yên tâm.
Trước khi về chị Hoa cho 1 nghìn em định từ chối thì chị nói: chị nghe Thái đen nói rồi, em lên viện mà không có nổi 1 đồng, tiền chị cho để đi xe về.

Ờ đúng rồi, ra viện tự túc phương tiện, không có tiền thì đi bô từ Q10 sang Thảo Điền chắc, vậy là em nhận luôn và nhiệt tình là đằng khác.
Nằm viện cả tuần, đến hôm nay em mới có 1 nghìn (tương đương 100k thời bây giờ) dằn túi. ccccm thấy thế nào, thời này mà thế có chịu được không nhỉ :)

Tối hôm đó em dứt khoát từ chối sự chèo kéo mãnh liệt "đi xem phim" của các ông anh cùng phòng vì Hà nói qua khi chú thím về, Hà lên phòng và đi tìm em khắp bệnh viện mà ko thấy em đâu.
Hai anh em đi ra phố, Hà nói em sẽ ra viện trong ngày mai và hỏi em sau này có tới Sương Nguyệt Ánh thăm Hà không.
Tất nhiên là có, nhưng thăm được em không hề đơn giản: ngày nghỉ, phải mượn được xe và đạp hơn chục km tới chỗ em, quan trọng nhất là phải có chút tiền trong túi phòng khi xe hỏng. Em không nói ra nhưng em biết Hà hiểu hoàn cảnh của em lúc này nên cô ấy mới hỏi như vậy.

Hôm sau Hà ra viện, giúp Hà làm thủ tục và thu xếp đồ đạc xong thì chú của Hà tới đón. Ông đeo quân hàm thượng úy, nói chuyện cởi mở dễ gần và ông cũng lịch sự mời em ghé chơi nhà khi có dịp.

Hà về rồi, bệnh viện bỗng trở nên trống vắng lạ thường!

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF

Thằng hề 06

Xe tăng
Thế nào mà thớt toàn vớ đc phở... Mà toàn phở bò :)) :)):))
Ko hiểu đến lúc về già có bao nhiêu đứa về nhận bố đây

Tối hôm đó em dứt khoát từ chối sự chèo kéo mãnh liệt "đi xem phim" của các ông anh cùng phòng vì Hà nói qua khi chú thím về, Hà lên phòng và đi tìm em khắp bệnh viện mà ko thấy em đâu.
Hai anh em đi ra phố, Hà nói em sẽ ra viện trong ngày mai và hỏi em sau này có tới Sương Nguyệt Ánh thăm Hà không.
Tất nhiên là có, nhưng thăm được em không hề đơn giản: ngày nghỉ, phải mượn được xe và đạp hơn chục km tới chỗ em, quan trọng nhất là phải có chút tiền trong túi phòng khi xe hỏng. Em không nói ra nhưng em biết Hà hiểu hoàn cảnh của em lúc này nên cô ấy mới hỏi như vậy.

Hôm sau Hà ra viện, giúp Hà làm thủ tục và thu xếp đồ đạc xong thì chú của Hà tới đón. Ông đeo quân hàm thượng úy, nói chuyện cởi mở dễ gần và ông cũng lịch sự mời em ghé chơi nhà khi có dịp.

Hà về rồi, bệnh viện bỗng trở nên trống vắng lạ thường!
Rồi lần lượt các anh ở phòng em cũng ra viện. Anh Minh và anh quê Miền Tây trước khi về còn đưa em lọ đường và bảo mang về đơn vị mà xài.
Anh Minh quý em hơn cả nên anh ấy mời khi nào có điều kiện qua đơn vị anh ấy chơi và gặp khó khăn gì thì báo cho anh ấy.

Chục ngày nằm viện, khi chia tay cũng bịn rịn như chia tay với người thân, người cũ đi, người mới đến, người cũ chỉ còn có em với anh mổ ruột thừa
Và rồi em cũng được ra viện. Thấy em loay hoay thu dọn đồ đạ, Anh bệnh nhân đau ruột thừa lúc này cũng đỡ nhiều bèn đi xin ở đâu một ít dây ni lông. Anh buộc gọn gàng đồ đạc của em lại, lấy tấm vải mưa của anh bọc bên ngoài, sau đó làm cả cái quai đeo để em đeo như đẹo ba lô.
Khi em nức nở khen anh ấy khéo tay thì anh ấy bảo: thời đánh Mỹ, lính các anh rất quen với những việc này :)

RA VIỆN
Hỏi đường cẩn thận xong, em tạm biệt anh và các y bác sĩ, em đeo cái ba lô dây ni lông hiên ngang xuất viện.

Em sẽ phải đi 2 chặng xe buýt: Từ Lê Hồng Phong về Hàng Xanh rồi bắt xe buýt từ Hàng Xanh đi Thủ Đức, qua lối rẽ vào đơn vị thì xuống.
Vé xe có 100đ/lượt, mà em có hẳn 1000đ chị Hoa cho.

Ồ, mình đâu có gì phải vội chứ, có thể tới thăm Hà được mà.
Với 1000đ mình đi 3 chặng xe buýt hết 300đ; vào quán Hà uống cafe 300đ nữa, vẫn còn 400đ mua mấy điếu thuốc để mang về đơn vị
Em tính tính toán toán rồi thần người ra, thấy mình giống như cậu bé Remi trong truyện Không gia đình của văn hào Hector Malot khi cậu ấy tính xem sẽ đi thăm ai trước. Có điều cậu ấy vừa đi vừa biểu diễn văn nghệ kiếm tiền, còn em chẳng có cách gì để kiếm cả :)

Xe buýt dừng ở góc Tao Đàn, em xuống xe và đi bộ về Sương Nguyệt Ánh đến ngôi nhà có quán cafe mà Hà ở đó.
Tới nơi, quán khá đông khách nhưng không thấy Hà đâu.
Một người phụ nữ khoảng trên 40 đang luôn tay pha chế và mang đồ uống cho khách, em đoán đó là thím của Hà.
Gọi cho mình một ly cafe đen pha phin, em ngồi đợi và khi người người phụ nữ mang cafe đến, em hỏi Hà thì cô nói Hà đang mệt, nghỉ ở trong nhà, nếu có gì cần, cô ấy sẽ nhắn.
Em nói mình cũng vừa ở viện ra và muốn gặp Hà. Cô im lặng nhìn em một hồi như để đánh giá cái thằng thanh niên gày gày cao cao, có cái ba lô kỳ cục kia có đáng để cháu gái chồng cô gặp mặt hay không :))

Em nhâm nhi ly cafe đắng nghét, may mà có bình trà, em rót vào cốc đá làm một hơi - đã quá.
Hà xuất hiện nhưng chưa ra chỗ em ngồi mà phải phụ giúp thím bán hàng, lúc bê nước cho khách, Hà đi qua chỗ em và nói nhỏ: anh ngồi chờ em chút xíu nghe
Cái chút xíu ấy chừng nửa giờ và em nhận ra một điều: với thím, Hà rất e dè nể sợ chứ không thoải mái như với ông chú. Cũng phải thôi, chú ruột khác thím khác, mặc cảm của con nhà nghèo khi đến ở với gia đình khác dù là cô chú ruột vẫn có sự tự ti, e dè.

Vãn khách, Hà ra ngồi cùng bàn em và chúng em hỏi nhau đủ thứ chuyện như thể xa nhau lâu lắm, Hà khẳng định như đinh đóng cột em sẽ đến thăm cô ấy ngay khi ra viện nên cô ấy chỉ mong em chứ không hề bất ngờ khi thấy em.

Gần trưa, Hà mời em ở lại ăn cơm nhưng nhìn thái độ của Hà với thím, em biết mình ở lại sẽ làm Hà khó xử nên quyết về. Ra thanh toán với thím của Hà xong, quay ra Hà dặn em: Anh ơi, anh nhớ ghé chơi với em nhé, anh ghé buổi chiều quán vắng khách sẽ thoải mái hơn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nhâm nhi ly cafe đắng nghét, may mà có bình trà, em rót vào cốc đá làm một hơi - đã quá.
Hà xuất hiện nhưng chưa ra chỗ em ngồi mà phải phụ giúp thím bán hàng, lúc bê nước cho khách, Hà đi qua chỗ em và nói nhỏ: anh ngồi chờ em chút xíu nghe
Cái chút xíu ấy chừng nửa giờ và em nhận ra một điều: với thím, Hà rất e dè nể sợ chứ không thoải mái như với ông chú. Cũng phải thôi, chú ruột khác thím khác, mặc cảm của con nhà nghèo khi đến ở với gia đình khác dù là cô chú ruột vẫn có sự tự ti, e dè.

Vãn khách, Hà ra ngồi cùng bàn em và chúng em hỏi nhau đủ thứ chuyện như thể xa nhau lâu lắm, Hà khẳng định như đinh đóng cột em sẽ đến thăm cô ấy ngay khi ra viện nên cô ấy chỉ mong em chứ không hề bất ngờ khi thấy em.

Gần trưa, Hà mời em ở lại ăn cơm nhưng nhìn thái độ của Hà với thím, em biết mình ở lại sẽ làm Hà khó xử nên quyết về. Ra thanh toán với thím của Hà xong, quay ra Hà dặn em: Anh ơi, anh nhớ ghé chơi với em nhé, anh ghé buổi chiều quán vắng khách sẽ thoải mái hơn.
Haiz, cô ấy ở trong điều kiện thế thì ôn thi sao nổi ạ? :(

Tháng 5.2019 em có quay lại chỗ này và vào CV Tao Đàn gặp mấy cụ mợ ọp phơ
Lão thichduthu2011 còn tiếp tục đi với em tới Sương Nguyệt Ánh, quán nhà Hà bây giờ ko còn nữa mà thay vào đó là một nhà khác

Chỉnh sửa cuối:
Haiz, cô ấy ở trong điều kiện thế thì ôn thi sao nổi ạ? :(
Xưa học ôn có như bây giờ đâu.
Mua sách tự ôn là chính, chiều rảnh thì học, tốt học ở trung tâm luyện thi tuần 3 buổi :)

Ra bắt xe buýt về đến Hàng Xanh, vừa xuống xe em gặp ngay 1 thằng lính đơn vị em lơ ngơ đạp xe qua, may quá tiết kiệm được 100đ rồi :))
Thằng bạn mà em vớ được này có máu văn nghệ sĩ, mục đích buổi đi chơi của nó là nó thấy ở khu Văn Thánh có quảng cáo tuyển diễn viên điện ảnh nên nó muốn vào xem. Đi một mình ngại nên nó cứ lượn qua lượn lại không dám vào, quá chân đạp ra đến ngã tư Hàng Xanh thì gặp em. Có 2 thằng, nó tự tin hơn và rủ em vào.

Vào thì vào, xem người ta tuyển kiểu gì đây.
Hai thằng em vào và thấy họ đang cho đăng ký tuyển diễn viên, nhờ bộ sắc phục của bạn em mà bọn em lọt vào hẳn cái phòng mà các diễn viên đang diễn tiểu phẩm.
Sau này 2 thằng em còn quay lại đây nhiều lần, ở đây em chắc rằng mình đã gặp các diễn viên Thủy Tiên, Diễm Hương, Việt Trinh, Lý Hùng,... khi các bạn ấy còn chưa nổi tiếng.
Bạn em cũng đăng ký để em với nó vào tuyển và cả em và nó đều lọt tới vòng diễn tiểu phẩm - chuyện này em xin kể sau

Những biến cố tháng 3.1988

Xem vài tiết mục xong, cậu đắc ý thì thầm: diễn thế kia tôi cũng diễn được ông ạ.
Và vì sắp tới ca gác của nó nên dù còn thích lắm, bọn em vẫn phải về

Đạp xe qua cầu Sài Gòn, rẽ vào Thảo Điền gần tới đơn vị, em thấy có gì khang khác.
Mọi khi ở cổng B1 gác là cổng chính lối vào nhà Chủ tịch HĐBT Phạm Hùng (bọn em gọi là Thủ trưởng Hai Hùng) rất trang nghiêm, trước cổng thoáng xe lắm nhưng hôm nay có mấy cái xe ô tô đậu và có khá nhiều người vào sát vọng gác, Ở đó có mấy anh sĩ quan và lính bọn em ra giải thích gì với những người kia và có cả sự xô đẩy.

Do đang mặc cảnh phục, bạn em lập tức xuống xe tiến tới vọng gác để tăng cường, còn em đạp xe ra sau mấy người kia.
Câu chuyện em nghe được là thế này: Mấy bác cao tuổi đang đòi xông vào vượt qua vọng gác là cán bộ lãnh đạo mấy tỉnh miền Tây và cũng là bạn chiến đấu của thủ trưởng Hai Hùng đang đòi vào gặp thủ trưởng bằng được. Còn ở vọng gác chính, chắc chắn đã có lệnh nên anh em cảnh vệ ngăn lại bằng được vì đang là giờ nghỉ trưa của thủ trưởng. Các bác miền Tây cứ tên cúng cơm của thủ trưởng mà gọi, bọn lính rất thông cảm vì các cụ đều là cán bộ cấp Trung ương, lão thành cách mạng cả, nhưng ở vọng gác quan trọng của Nguyên thủ Quốc gia này không thể để sự lộn xộn kéo dài.

Lúc này có một số người dân và có vài bạn hình như là sinh viên trường ĐHVH cũng dừng lại xem, em ra nói với họ hãy giải tán vì đây không cho phép tập đông người, Bên trong anh đốc gác rút súng lên đạn và dõng dạc hô: Đây là khu vực vọng gác chủ tịch HĐBT Phạm Hùng là nơi bất khả xâm đề nghị các anh đứng lùi lại sau vạch và giữ trật tự, nếu không, chúng tôi buộc phải nổ súng, kèm theo mấy thằng lính tăng cường phải đu đẩy đưa các bác ấy ra tận xe thì trật tự tại vọng gác mới được lập lại

kentdju

Xe điện

Chã viết truyện thì hay mà tả phim chán quá:P