[Funland] Hỏi kinh nghiệm thuê nhà cho con du học Úc (Sydney).

New car 2023

Xe container
_______
Cục trưởng k có 9.3 đâu cụ ơi. Như em hơn 6.0 tý teo.
9.3 phải cỡ Thượng thư (CÁN BỘ dân cử, tức QH bầu) và tương đương giở lên, chứ Cục trưởng là CÔNG CHỨC thôi, chưa xi-nhê j, phại hơm cụ New car 2023 😍
Nầu, ý tôi là, hưởng lương tương đương hệ số 9.3 là được dồi, có thể hồi hương cống hiến cho dân giàu gia đình mạnh gì đó.

Đúng là cỡ 9.3 phải ở tầm Thượng thư ạ. Tôi cố ý ghi vậy.
Chả nhẽ ghi 12 - 13.

sskkb

Xe điện
Hệ số lương 9.x này phải từ cấp cục trưởng trở lên. :D
Xem bố mẹ cháu có đủ giỏi không, bác ạ.
Còn lương cỏ hệ số 9.3 là loại Đếch cần tham nhũng rồi, bác ạ.
_______
Cục trưởng k có 9.3 đâu cụ ơi. Như em hơn 6.0 tý teo.
9.3 phải cỡ Thượng thư (CÁN BỘ dân cử, tức QH bầu) và tương đương giở lên, chứ Cục trưởng là CÔNG CHỨC thôi, chưa xi-nhê j, phại hơm cụ New car 2023 😍
Em vừa tra google rồi, có tầm 15tr thôi 😂 chả biết có đúng không,

starsn

Xe điện
Tks cụ,
Cũng hơi chủ quan vì đăng ký campus và cọc rồi. Khi họ phản hồi thì miss mail, cũng tính ở campus năm đầu sau đó ra ngoài.
Giờ đang có 4 bạn đi cùng đợt này gom chung để tìm.
4 người thì thuê 1 nguyên căn 3 pn 1.2k/ tuần rồi tự mua thêm đồ trên realesrate.com.au em nghĩ cũng nhiều lựa chọn.

Gom chung nó cũng khá có vấn đề bác ạ.
Như cu con nhà tôi, được 1 anh đi trước mời ở cùng 1 căn 2-3 bed rooms.
Tôi bảo nó từ chối.
Vì khi ở như thế, mình bị ràng buộc: 1 chú rời đi là 1-2 chú ở lại lãnh đủ.
Chưa kể, cung cách các cậu Việt Nam ta khá là tùy tiện và bẩn thỉu, nói thẳng là đôi khi khá bựa.
Bù lại, ở rộng rãi và thoải mái hơn đôi chút, cùng đồng hương mà.

Hiện tại, con tôi đang ở cùng căn hộ với 1 chú nhọ (cực sạch sẽ) và 1 chú Nam Á (khá bẩn thỉu). Thế là 2 thằng ép chú Nam Á cũng phải giữ gìn sạch sẽ.
Nó thuê riêng cái phòng và do đó, độc lập với 2 cậu room mate kia.
Nhà cụ theo con kỹ thật, phải em em cứ quẳng cho cục tiền muốn làm gì thì làm, ở chuồng lợn em cũng không quan tâm :)

New car 2023

Xe container
Nhà cụ theo con kỹ thật, phải em em cứ quẳng cho cục tiền muốn làm gì thì làm, ở chuồng lợn em cũng không quan tâm :)
Đấy là khi nó còn ở nhà và sắp đi, bác ạ.
Nó đã chuyển nhà 1 lần rồi, và tôi cũng không hỏi tại sao.
Còn việc nó "muốn làm gì thì làm", hiển nhiên là ta không thể can thiệp, dù quan tâm hay không.

PotusTan

Xe buýt
Tks cụ,
Cũng hơi chủ quan vì đăng ký campus và cọc rồi. Khi họ phản hồi thì miss mail, cũng tính ở campus năm đầu sau đó ra ngoài.
____
Nếu có 4 bạn cùng team thì có khả năng dễ tìm hơn
Kinh nghiệm cá nhân của em (em học 2006-2013 ở Mel), thì nên chia 2 cặp, thuê phòng double/1 cặp sẽ rẻ hơn thuê single room. 4 bạn cũng không đủ lực, và không nên hold hẳn 1 HOUSE (nhà biệt lập) vì đắt (khả năng cũng phải cỡ 4.000AUD/tháng), rồi còn nhiều thứ linh tinh phải pay (gas, electrice, water, phí nước thải...).
Thuê flat, hoặc apartment thì đắt.
TÔI VOTE THUÊ LẠI/SHARE NHÀ (thuê phòng) trong 1 cái nhà của người khác hold. Niu ý: iu tiên gần trường/bus stop/station/super market/Asian market.
Trên có bác đưa option nhà cách trường 30mins xe bus, CÁ NHÂN TÔI KHÔNG CHỌN, vì các cụ không thể tưởng tượng 30mins bus nó... NA-TA-XA như thế nào đâu (đường đẹp, luật giao thông chặt, ý thức giao thông tốt nên bus chạy cực nhanh, chuẩn giờ; nếu tôi nhớ không nhầm thì cứ 2min là bus chạy qua 1 bus stop => 30mins là 15 bus stop 🤑).
Nữa, nhà cách trường xa (giả định 30mins xe bus) mà căn giờ không chuẩn để đón bus, miss 1 bus (thông thường 30mins có 1 bus nữa sẽ qua - tần suất 30mins/chuyến) mà rủi dính vào ca final exam là TÈO 1 môn => đóng tiền học lại.
RẤT LƯU Ý: IU TIÊN NHÀ CÀNG GẦN TRƯỜNG CÀNG TỐT.
PS: nếu học PhD thì thuê nhà xa trường lại có lợi vì giá thuê rẻ, dễ xin trường cấp 1, 2 cho con, dễ tìm việc làm thêm. Nữa: PhD không phải ngày nào cũng lên trường, nên không bị áp lực di chuyển.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: UFA

sskkb

Xe điện
Đúng đấy bác.
Và, thu nhập lương cỡ tầm 15tr thì cóc cần tham nhũng nữa rồi.
Em mà đạt đc tầm đó thì đúng là em chả cần tham nhũng, nhưng 1 mình mình có khi không chống lại được cả guồng máy :)) nên có khi chưa kịp cống hiến thì người ta đã mời mình nghỉ rồi :))

Trục

Xe ba gác
Em mà đạt đc tầm đó thì đúng là em chả cần tham nhũng, nhưng 1 mình mình có khi không chống lại được cả guồng máy :)) nên có khi chưa kịp cống hiến thì người ta đã mời mình nghỉ rồi :))
Nước trong lại không có cá, thật đáng tiếc cho các nhân tài không có đất dụng võ.

duongphong

Xe container
Đúng đấy bác.
Và, thu nhập lương cỡ tầm 15tr thì cóc cần tham nhũng nữa rồi.
Các cụ tự diễn biến, tự chuyển hoá thôi :))

Flores

Xe tải
Sinh viên U rồi thì cụ để con tự lo đi. Đưa tiền cho nó là đc rồi. Ko nên làm hộ.

jazzzzz

Xe lăn
Sinh viên U rồi thì cụ để con tự lo đi. Đưa tiền cho nó là đc rồi. Ko nên làm hộ.
Cháu nhà em tự lo hết từ việc chọn trường, chọn trung tâm tư vấn, apply học bổng. Bố mẹ chỉ cấp tiền, đến khoản nhà cửa thấy cu cậu lo lắng nên mới trợ giúp.

UFA

Xe điện
Tks cụ,
E nghĩ mới qua nên ở 2 bạn / phòng cụ ah, sau này quen rồi tính tiếp. ps : giá cả bên Úc chát thật, có mỗi cái phòng thôi mà tháng gần 1k usd

trungduong2211

Xe điện
Sao cụ không bảo cháu nó lên thẳng web bất động sản bên đó tìm thuê, hình ảnh, giá cả, mô tả đầy đủ, khoảng cách, đi lại tới trường thì sẵn google map check tìm được căn ưng ý ngay mà.
F1 em là gái mà mấy cái này nó tự tìm hết, bm cũng không biết đường mà giúp ý. Cháu nó học bên Hàn thôi k phải Úc Mỹ gì, nhưng trước khi bay nó tìm đặt từ ở bên nhà luôn. Hồi đầu cũng canh đặt ký túc xá trường xác định ở nửa năm cho quen thổ địa rồi tìm thuê nhà sau, ấy mà loáng cái trong vòng 1, 2 phút hết sạch chỗ luôn thế nên phải tìm thuê bên ngoài ngay từ đầu.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cháu nhà em tự lo hết từ việc chọn trường, chọn trung tâm tư vấn, apply học bổng. Bố mẹ chỉ cấp tiền, đến khoản nhà cửa thấy cu cậu lo lắng nên mới trợ giúp.
Trường k có KTX hả cụ?

starsn

Xe điện
E nghĩ mới qua nên ở 2 bạn / phòng cụ ah, sau này quen rồi tính tiếp. ps : giá cả bên Úc chát thật, có mỗi cái phòng thôi mà tháng gần 1k usd
1k là chỗ giá rẻ rồi ấy cụ, õng ẹo tí đòi trong vòng 30p đến trường thì không đủ. Con em ở nhà đang được phòng riêng, giờ bảo nó đi share cũng hơi ngại, nhưng thôi đến lúc rồi tính.

• Vodka
Reactions: UFA

New car 2023

Xe container
Đúng rồi ạ.
Tôi làm y hệt.

TamMao2612

Xe buýt
Cụ đúng là chưa ở úc rồi, úc thuê nhà rất khó, đặc biệt thuê lần đầu vì nó xét rất kĩ.

Sao cụ không bảo cháu nó lên thẳng web bất động sản bên đó tìm thuê, hình ảnh, giá cả, mô tả đầy đủ, khoảng cách, đi lại tới trường thì sẵn google map check tìm được căn ưng ý ngay mà.
F1 em là gái mà mấy cái này nó tự tìm hết, bm cũng không biết đường mà giúp ý. Cháu nó học bên Hàn thôi k phải Úc Mỹ gì, nhưng trước khi bay nó tìm đặt từ ở bên nhà luôn. Hồi đầu cũng canh đặt ký túc xá trường xác định ở nửa năm cho quen thổ địa rồi tìm thuê nhà sau, ấy mà loáng cái trong vòng 1, 2 phút hết sạch chỗ luôn thế nên phải tìm thuê bên ngoài ngay từ đầu.