[Funland] Hỏi kinh nghiệm thuê nhà cho con du học Úc (Sydney).

bau67

Xe container
Chào các cụ,
Nhóc nhà em chuẩn bị nhập học UTS ( Sydney- Úc).
Mọi chuyện đã xong xuôi hết, chỉ còn mỗi chỗ ở là chưa tìm đc nơi ưng ý, có mấy mối nhưng hơi xa và không tiện lắm, campus thì đầy rồi.
Em mạnh dạn mở thớt nhờ CCCM đang có con hoặc từng học ở bên đó chỉ giúp em kênh thuê nhà, hoặc có mối nào tư vấn giúp em.
Hiện gia đình đang tìm qua các trung tâm và Group Facebook.
Ngân sách loanh quanh 350 đô/tuần
Cám ơn các cụ các mợ.
Nếu gấp quá thì Cụ có thể thuê tạm Airbnb gần chỗ con học. Nếu có người lớn cùng sang thì sẽ đi tìm trực tiếp hoặc vào 1 số hội nhóm SV Việt trên Fb để tìm. Nhà Cháu không biết về Úc, kinh nghiệm bên Toronto, Canada thì vậy.
Gía AUD tương đương CAD, nếu 350AUD/ tuần là mức giá trung bình thì gấp đôi giá tại Toronto. Chung 2 người dưới tầng hầm, mỗi người 1 phòng ngủ đủ nội thất, bếp đầy đủ tiện nghi, phòng ăn, WC, phòng giặt, đã bao gồm điện, nước, wifi, tiện GTCC, chợ... tầm giá 600Cad/tháng.

starsn

Xe điện
Nếu gấp quá thì Cụ có thể thuê tạm Airbnb gần chỗ con học. Nếu có người lớn cùng sang thì sẽ đi tìm trực tiếp hoặc vào 1 số hội nhóm SV Việt trên Fb để tìm. Nhà Cháu không biết về Úc, kinh nghiệm bên Toronto, Canada thì vậy.
Gía AUD tương đương CAD, nếu 350AUD/ tuần là mức giá trung bình thì gấp đôi giá tại Toronto. Chung 2 người dưới tầng hầm, mỗi người 1 phòng ngủ đủ nội thất, bếp đầy đủ tiện nghi, phòng ăn, WC, phòng giặt, đã bao gồm điện, nước, wifi, tiện GTCC, chợ... tầm giá 600Cad/tháng.
Toronto rẻ quá cụ ạ, ở Úc không có tầng hầm.

Thực ra chất lượng cao so với giá tiền nhất là sang thuê nguyên 1 căn 2p rồi cho thuê lại 1 phòng.

Học UTS ở Marrickville tiện chợ V, đi lại không xa lắm. Sang đấy rồi mua báo Chiêu Dương xem quảng cáo tìm granny flat giá vừa vừa hơn (chỉ không biết granny flat chất lượng nhà thế nào).

Thế này tính ra cũng phải 30k ăn ở 1 năm, tốn xèng quá :(

Chỉnh sửa cuối:

Khánh Ngọc

Xe container
Ở các trường bọn sv nó dán đầy thông tin share phòng. Cùng 1 nhà nhưng phòng riêng. Sv VN cũng có mà Cụ. Hoặc cháu nó tự rủ mấy đứa thuê chung 1 căn qua tt môi giới.

Patriots

Xe lăn
Con mình tổng tiền 350 một tháng, nhìn con người ta thuê nhà 350 một tuần không khỏi tủi thân vì điều kiện

90973

Đi bộ
Khả năng con cụ ăn ở nhà bố mẹ, 350 là tiêu vặt

sskkb

Xe điện
Khiếp nhỉ.
Tiền thuê nhà mà 350$/week, hay 50$/day, hay 1,500$/month.
Hơi bị đắt.

PS1: Chúc mừng bác và chúc cháu nó thành công.
PS2: Thành nghề rồi thì về Việt Nam cống hiến khi và chỉ khi nhận lương cỡ hệ số 9.3, bác nhé.
Không thì cứ ngồi bên bển.
9.3 là bao nhiêu tiền vậy bác? Mà phải xem có đủ giỏi không chứ có phải đứa nào đi du học cũng giỏi đâu ;))

Skoda_Favorit

Xe container
Flatmates.com.au, realestate.com.au

Giá đấy có thể thuê gần trường phòng riêng nhưng có thể chật, xa ra tí có Marrickvilke gần chợ V, hoặc Lidcombe/ Berala không gian thoáng hơn, thuê cả căn rồi share lại, đi lại không gần nhưng không xa quá.
Cụ có thông tin ở Melbourne không? F1 nhà em sang học RMIT 2 kỳ exchange! Cũng đang bí! Budget tương tự cụ chủ thớt!
Tks!

PS: tiêu chí gần RMIT!

bau67

Xe container
Toronto rẻ quá cụ ạ, ở Úc không có tầng hầm.

Thực ra chất lượng cao so với giá tiền nhất là sang thuê nguyên 1 căn 2p rồi cho thuê lại 1 phòng.

Học UTS ở Marrickville tiện chợ V, đi lại không xa lắm. Sang đấy rồi mua báo Chiêu Dương xem quảng cáo tìm granny flat giá vừa vừa hơn (chỉ không biết granny flat chất lượng nhà thế nào).

Thế này tính ra cũng phải 30k ăn ở 1 năm, tốn xèng quá :(
Ở Canada thì nhà vườn (nhà House) bao giờ cũng có tầng hầm, phần nổi có thể 1 hoặc 2 tầng Mợ ạ ! Nhà liền kề (townhouse) hay chung cư (condo) thì không có. Nhà vườn hay liền kề hoàn toàn được làm bằng gỗ. Chỉ có tầng hầm là đổ bê tông phần bao và tường bao ngoài toàn bộ phần nổi là bằng vật liệu cứng thôi.
Trước đây vài năm, thì giá thuê với điều kiện như trên chỉ tầm 400CAD/tháng thôi ạ ! Gần đây, do lượng người nhập cư quá lớn (gần 500,000 người/ năm) nên giá nhà ở vài thành phố lớn tăng 1 cách điên cuồng.
Đi học thì chi phí lớn nhất là học phí. Nếu học những trường top 10 riêng học phí trên 35,000CAD/ năm Mợ ạ !

bau67

Xe container
Ở các trường bọn sv nó dán đầy thông tin share phòng. Cùng 1 nhà nhưng phòng riêng. Sv VN cũng có mà Cụ. Hoặc cháu nó tự rủ mấy đứa thuê chung 1 căn qua tt môi giới.
Ở chung cũng có phức tạp riêng của nó Mợ ạ ! Có những cháu không tôn trọng quyền riêng tư của người khác, hoặc sinh hoạt cẩu thả, hoặc lôi bạn trai về.....nên rất khó ở cùng. Khi đó lại phải tìm bạn khác, hoặc chỗ khác, hoặc thống nhất với quy định chung Mợ ạ !

PotusTan

Xe buýt
Cụ có thông tin ở Melbourne không? F1 nhà em sang học RMIT 2 kỳ exchange! Cũng đang bí! Budget tương tự cụ chủ thớt!
Tks!

_________
Tôi ở Mel 2006-2013. Tôi notes lại share sau vì muộn rồi.
Cơ mà RMIT nhiều campus, con nhà cụ học campus nào mới... xi-nhan được.

PotusTan

Xe buýt
9.3 là bao nhiêu tiền vậy bác? Mà phải xem có đủ giỏi không chứ có phải đứa nào đi du học cũng giỏi đâu ;))
_____
Cụ New car 2023 đang troll/joking. 9.3 là hệ số lương của lãnh đạo cấp cực cao của Đ, NN, CP.
P/S1: cụ cũng đoán được ý cụ New car 2023 thì phải.

PotusTan

Xe buýt
Chào các cụ,
Mọi chuyện đã xong xuôi hết, chỉ còn mỗi chỗ ở là chưa tìm đc nơi ưng ý, có mấy mối nhưng hơi xa và không tiện lắm, campus thì đầy rồi.
Em mạnh dạn mở thớt nhờ CCCM đang có con hoặc từng học ở bên đó chỉ giúp em kênh thuê nhà, hoặc có mối nào tư vấn giúp em.
Cám ơn các cụ các mợ.
_____
Cụ tìm qua group facebook là chuẩn rồi.
Trước mắt nên theo hướng tìm 1 chỗ của bạn nào về Tết hoặc pass lại HĐ (còn 1->3 tháng) để vào ở, iu tiên gần trường. Sau đó, cháu nó thành... thổ dân ngay, tự thích nghi việc tìm nhà.
Mai rỗi, em gõ PC dài hơn.

Khánh Ngọc

Xe container
Ở chung cũng có phức tạp riêng của nó Mợ ạ ! Có những cháu không tôn trọng quyền riêng tư của người khác, hoặc sinh hoạt cẩu thả, hoặc lôi bạn trai về.....nên rất khó ở cùng. Khi đó lại phải tìm bạn khác, hoặc chỗ khác, hoặc thống nhất với quy định chung Mợ ạ !
Có người này người kia mà Cụ. Nhưng phải tập chấp nhận hoàn cảnh và thích ứng chứ. Sau này ra đời, đi làm còn gặp ối tình trạng tệ hơn mà ta ko được lựa chọn.

starsn

Xe điện
Con mình tổng tiền 350 một tháng, nhìn con người ta thuê nhà 350 một tuần không khỏi tủi thân vì điều kiện
Con cụ học ở HN à cụ 😅

Tks!

Em hóng cụ trên, em cũng đi search giống cụ thôi ạ. Em đã từng ở Sydney, nếu con em có học cũng học Sydney nên em không biết gì về Mel. Đến mỗi 2 lần lạnh sun vòi em không quay lại nữa :))

PhongFood

Xe điện
Khiếp nhỉ.
Tiền thuê nhà mà 350$/week, hay 50$/day, hay 1,500$/month.
Hơi bị đắt.

PS1: Chúc mừng bác và chúc cháu nó thành công.
PS2: Thành nghề rồi thì về Việt Nam cống hiến khi và chỉ khi nhận lương cỡ hệ số 9.3, bác nhé.
Không thì cứ ngồi bên bển.
Hệ số lương 9.x này phải từ cấp cục trưởng trở lên. :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bạn e nó cò nhà đất ở bển, nó bẩu có nhiều nhà ở rìa thành phố, do mua đầu cơ ko ở đến, muốn trốn kiểm soát của CP về nhà bỏ hoang thì phải cho thuê hoặc nhờ sv đến ở, giá khá rẻ, cách trung tâm city tầm 20'. Loại đấy khá ngon đấy, con trai ở là phù hợp, cụ tìm thêm kênh đó xem.

Chào các cụ,
Cám ơn các cụ các mợ.

New car 2023

Xe container
Xem bố mẹ cháu có đủ giỏi không, bác ạ.
Còn lương cỏ hệ số 9.3 là loại Đếch cần tham nhũng rồi, bác ạ.

jazzzzz

Xe lăn
_____
Cụ tìm qua group facebook là chuẩn rồi.
Trước mắt nên theo hướng tìm 1 chỗ của bạn nào về Tết hoặc pass lại HĐ (còn 1->3 tháng) để vào ở, iu tiên gần trường. Sau đó, cháu nó thành... thổ dân ngay, tự thích nghi việc tìm nhà.
Mai rỗi, em gõ PC dài hơn.
Tks cụ,
Cũng hơi chủ quan vì đăng ký campus và cọc rồi. Khi họ phản hồi thì miss mail, cũng tính ở campus năm đầu sau đó ra ngoài.
Giờ đang có 4 bạn đi cùng đợt này gom chung để tìm.

New car 2023

Xe container
Tks cụ,
Cũng hơi chủ quan vì đăng ký campus và cọc rồi. Khi họ phản hồi thì miss mail, cũng tính ở campus năm đầu sau đó ra ngoài.
Giờ đang có 4 bạn đi cùng đợt này gom chung để tìm.
Gom chung nó cũng khá có vấn đề bác ạ.
Như cu con nhà tôi, được 1 anh đi trước mời ở cùng 1 căn 2-3 bed rooms.
Tôi bảo nó từ chối.
Vì khi ở như thế, mình bị ràng buộc: 1 chú rời đi là 1-2 chú ở lại lãnh đủ.
Chưa kể, cung cách các cậu Việt Nam ta khá là tùy tiện và bẩn thỉu, nói thẳng là đôi khi khá bựa.
Bù lại, ở rộng rãi và thoải mái hơn đôi chút, cùng đồng hương mà.

Hiện tại, con tôi đang ở cùng căn hộ với 1 chú nhọ (cực sạch sẽ) và 1 chú Nam Á (khá bẩn thỉu). Thế là 2 thằng ép chú Nam Á cũng phải giữ gìn sạch sẽ.
Nó thuê riêng cái phòng và do đó, độc lập với 2 cậu room mate kia.

PotusTan

Xe buýt
Hệ số lương 9.x này phải từ cấp cục trưởng trở lên. :D
_______
Cục trưởng k có 9.3 đâu cụ ơi. Như em hơn 6.0 tý teo.
9.3 phải cỡ Thượng thư (CÁN BỘ dân cử, tức QH bầu) và tương đương giở lên, chứ Cục trưởng là CÔNG CHỨC thôi, chưa xi-nhê j, phại hơm cụ New car 2023 😍