[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

ca_kiem

Xe container
Bạn đấy ko đi luyện IELTS ở đâu cụ ạ. Nhưng em nói là bạn ấy rất giỏi tiếng Anh. Lần trc bạn em mở lớp dạy viết em cho con em và bạn ấy học cùng em có đọc bài bạn ấy viết và nó viết cực giỏi, từ vựng và cách dùng từ cực kỳ xuất sắc. Con em và bạn đó cùng học chuyên Anh, nghĩa là học TA rất nhiều, học cả vocab 7-8-9 IELTS. Tuy nhiên nó chỉ học ở lớp, ko học thêm ở đâu, ko luyện thi IELTS và một ngày đẹp giời đăng ký thi đc 8.0. Thầy chủ nhiệm bảo điểm đó dưới sức nó, đáng nhẽ phải đc 8.5.
Con nhà em cũng chưa luyện ngày nào nhưng chắc cũng phải tầm 7-7.5.
Ps: Đương nhiên bạn ấy cá biệt ạ. Luyên đc 8.0 đã là giỏi, ko luyện đc 8 thì ko cá biệt làm sao đc cụ. Nó thi chuyên Anh điểm chuyên luôn trên 8 tất cả các trường.
Thế theo mợ các bạn trường công không được ôn luyên ielts trong lớp, không phải học chuyên Anh không có năng khiếu thì thi ielts = cách gì..? Mợ đang nói về trường hợp cá biệt hay là số đông ?
Ý mợ nói ( hoặc khoe) về một trường hợp cá biệt rồi kết luận cho số đông ===> không cần luyện cũng được 8.0 ?????

sinichit52

Xe container
Bạn đấy ko đi luyện IELTS ở đâu cụ ạ. Nhưng em nói là bạn ấy rất giỏi tiếng Anh. Lần trc bạn em mở lớp dạy viết em cho con em và bạn ấy học cùng em có đọc bài bạn ấy viết và nó viết cực giỏi, từ vựng và cách dùng từ cực kỳ xuất sắc. Con em và bạn đó cùng học chuyên Anh, nghĩa là học TA rất nhiều, học cả vocab 7-8-9 IELTS. Tuy nhiên nó chỉ học ở lớp, ko học thêm ở đâu, ko luyện thi IELTS và một ngày đẹp giời đăng ký thi đc 8.0. Thầy chủ nhiệm bảo điểm đó dưới sức nó, đáng nhẽ phải đc 8.5.
Con nhà em cũng chưa luyện ngày nào nhưng chắc cũng phải tầm 7-7.5.
Ps: Đương nhiên bạn ấy cá biệt ạ. Luyên đc 8.0 đã là giỏi, ko luyện đc 8 thì ko cá biệt làm sao đc cụ. Nó thi chuyên Anh điểm chuyên luôn trên 8 tất cả các trường.
Em nói thật nhé, trường hợp như này đâu phải không đi học thêm mà là học thêm TA quá nhiều luôn ấy chứ. Thời gian dành cho Ta của bạn ấy phải gấp bài lần các bạn học thêm khác rồi.

Smile1102

Xe container
Thế theo mợ các bạn trường công không được ôn luyên ielts trong lớp, không phải học chuyên Anh không có năng khiếu thì thi ielts = cách gì..? Mợ đang nói về trường hợp cá biệt hay là số đông ?
Ý mợ nói ( hoặc khoe) về một trường hợp cá biệt rồi kết luận ===> không cần luyện cũng được 8.0 ?????
Tại cụ nói phải luyện - đi luyện mới thi đc. Em chỉ lấy 1 phản ví dụ thôi :D.
Các cụ mợ phải căn cứ vào năng lực cụ thể, hoàn cảnh mà cân nhắc cho phù hợp và đỡ tốn kém. Ví dụ giỏi xuất sắc thì ko cần ôn như bạn ấy. Như con nhà em có thể tự luyện. Còn có các bạn khác cần đi học ngoài do ko học ở trường ...

starsn

Xe điện
Em nói thật nhé, trường hợp như này đâu phải không đi học thêm mà là học thêm TA quá nhiều luôn ấy chứ. Thời gian dành cho Ta của bạn ấy phải gấp bài lần các bạn học thêm khác rồi.
Từ vựng, đặc biệt là cách dùng từ xuất sắc em nghĩ là vấn đề năng khiếu đấy ạ. Còn ai thích cái gì thì người ta dành nhiều thời gian cho cái đó là bình thường.

Smile1102

Xe container
Do học lớp chuyên nên TA em cũng thấy chúng nó học quá nhiều rồi. Con em ở nhà lúc gần thi em còn bảo nó bỏ TA đi mà giành nhiều thời gian hơn cho Văn và Toán mà nó sợ thầy ko dám bỏ. Mẹ con mấy lần cãi nhau về vụ này.

Smile1102

Xe container
Từ vựng, đặc biệt là cách dùng từ xuất sắc em nghĩ là vấn đề năng khiếu đấy ạ. Còn ai thích cái gì thì người ta dành nhiều thời gian cho cái đó là bình thường.
Con nhà em còn bảo ko biết nó học thế nào mà giỏi thế. Cả nghe nói đọc viết luôn. Nó thì bảo do chơi game ạ :). Lên lớp toàn ngủ gật. Đến lúc thi thầy còn gọi điện nhắc mẹ bảo đi thi đừng có ngủ cơ ạ :D

starsn

Xe điện
Tại cụ nói phải luyện - đi luyện mới thi đc. Em chỉ lấy 1 phản ví dụ thôi :D.
Các cụ mợ phải căn cứ vào năng lực cụ thể, hoàn cảnh mà cân nhắc cho phù hợp và đỡ tốn kém. Ví dụ giỏi xuất sắc thì ko cần ôn như bạn ấy. Như con nhà em có thể tự luyện. Còn có các bạn khác cần đi học ngoài do ko học ở trường ...
Ở nhà có môi trường tốt thì không cần luyện :) Có trường phái nói không với luyện đấy, chắc cụ ca_kiem không biết. Em từ bé đến giờ chưa từng luyện IELTS cụ ơi :)

Smile1102

Xe container
Chúc mừng mợ lần nữa ạ. Các cháu bây giờ được đầu tư tốt quá :) em ở nn có bé năm nay vào lớp 6, em cũng hay nói với con là VN nhiều bạn học tiếng Anh giỏi lắm, con thi chuyên Anh khéo trượt ý. Còn toán thì khỏi nói :| Mỗi tuần học thêm toán có 1 buổi mà nó nhăn nhó :(
Cảm ơn mợ ạ. Em thấy trường tốt kiểu gifted school ở nc ngoài cũng cạnh tranh ko kém ạ. Hay để vào đc đại học xịn thì cũng áp lực lắm.

Smile1102

Xe container
Ở nhà có môi trường tốt thì không cần luyện :) Có trường phái nói không với luyện đấy, chắc cụ ca_kiem không biết. Em từ bé đến giờ chưa từng luyện IELTS cụ ơi :)
Quan điểm của em học tiếng Anh cũng vậy. Em thích nó đọc sách, xem phim, xem TV, nói chuyện với bạn, viết nhật ký làm trình bày bằng TA hơn là luyện ngữ pháp hay IELTS. Em tin các bạn dùng đc vây lại còn luyện ngữ pháp kiểu VN và học thêm academic writing nữa thì IELTS sẽ ko phải luyện nữa.

VCHDHN

Xe container
Cảm ơn bác, lớp con nhà em thì các bạn học cô Nhung cô Lan Hương đủ cả. Có bạn còn học cả 2 cô :).
Em nghĩ bác nói cũng hợp lý, để em coi cho cháu thi thử coi xem sao ạ.
Nhiều kinh nghiệm thía này hỏi làm dáng ah😂.

starsn

Xe điện
Cảm ơn mợ ạ. Em thấy trường tốt kiểu gifted school ở nc ngoài cũng cạnh tranh ko kém ạ. Hay để vào đc đại học xịn thì cũng áp lực lắm.
Nhà em có 1 bạn có năng khiếu đỗ mà không học thêm hay luyện gì, còn 2 bạn nữa có ôn cũng không đỗ nên không ôn. Mà chúng nó lười lắm huhu, học thêm có 1 buổi toán 1 tuần mà nó nhăn nhó, toàn phải giục làm btvn. Em toàn bảo các bạn ở VN, TQ, HQ, AD nhiều bạn vừa giỏi vừa chăm, học dốt sau này thất nghiệp giống the bitter conservative ở đây thôi :( Đọc truyện suốt ngày, xong hỏi cuối tuần đi chơi đâu, hè đi chơi đâu :( Cũng tại ở lớp học dễ quá, xong lại không học thêm :( Chắc lên lớp 7 em bắt học nhiều hơn.

ca_kiem

Xe container
Quan điểm của em học tiếng Anh cũng vậy. Em thích nó đọc sách, xem phim, xem TV, nói chuyện với bạn, viết nhật ký làm trình bày bằng TA hơn là luyện ngữ pháp hay IELTS. Em tin các bạn dùng đc vây lại còn luyện ngữ pháp kiểu VN và học thêm academic writing nữa thì IELTS sẽ ko phải luyện nữa.
Tiếng anh được gọi là giỏi thì thời buổi này qua ielts quá nhan nhản…. Nếu thật sự nổi trội thì phải thi đấu với các bạn nước ngoài qua cuộc thi danh giá như world scholarship cup mới làm đẹp hồ sơ du học …. Đấu thắng kiến thức bằng chính ngôn ngữ của họ mới ngoạn mục ..

Smile1102

Xe container
Nhà em có 1 bạn có năng khiếu đỗ mà không học thêm hay luyện gì, còn 2 bạn nữa có ôn cũng không đỗ nên không ôn. Mà chúng nó lười lắm huhu, học thêm có 1 buổi toán 1 tuần mà nó nhăn nhó, toàn phải giục làm btvn. Em toàn bảo các bạn ở VN, TQ, HQ, AD nhiều bạn vừa giỏi vừa chăm, học dốt sau này thất nghiệp giống the bitter conservative ở đây thôi :( Đọc truyện suốt ngày, xong hỏi cuối tuần đi chơi đâu, hè đi chơi đâu :( Cũng tại ở lớp học dễ quá, xong lại không học thêm :( Chắc lên lớp 7 em bắt học nhiều hơn.
Kinh nghiệm từ em và con em thì cần có môi trường cho bạn ấy cố gắng mợ ạ.
Nếu ko học gì đã nhất thì sao phải cố?
Con em hết lớp 5 nói chuyện với cô, cô bảo học trường này là dưới khả năng của nó. Lúc đó em mới tá hỏa tìm trường cấp 2 khó hơn để cho con học.
Em nghĩ nếu chọn đc nơi mà con phải cố mới vào đc top là tốt nhất ạ.

starsn

Xe điện
Kinh nghiệm từ em và con em thì cần có môi trường cho bạn ấy cố gắng mợ ạ.
Nếu ko học gì đã nhất thì sao phải cố?
Con em hết lớp 5 nói chuyện với cô, cô bảo học trường này là dưới khả năng của nó. Lúc đó em mới tá hỏa tìm trường cấp 2 khó hơn để cho con học.
Em nghĩ nếu chọn đc nơi mà con phải cố mới vào đc top là tốt nhất ạ.
Bạn gifted nhà em năm nay mới vào lớp 2 nên em chưa vội. Mà em cũng thấy thương bạn ấy vì đi học ở lớp hơi phí tg. Trường tư tốt vừa đắt vừa xa, em định lớp 5 nếu thi được thì em chuyển nhà cho bạn ý học.
Còn 2 bạn kia thì bình thường lắm ạ. 1 bạn vào lớp 4, 1 bạn vào lớp 6. Em định sang năm bắt học nhiều hơn, quan trọng là học toán với chắc ngoại ngữ, chắc học tiếng Trung.

À, chuyện học ở lớp thì trẻ con nó không biết ai học giỏi hay top gì. Em hỏi chả đứa nào biết. Chắc tại lớp bé chưa có điểm.

Nghe mợ kể em thấy Archemedes dạy thế là quá tốt ý, trường công chỗ em có vẻ cứ dạy dễ thôi, ai học đến đâu thì tùy. Cũng giống ngày xưa em học Ams nên em không thấy lạ. Mấy trường tư ở đây dạy hơi giống Archemedes ạ. Đúng là lớp 6 thì phải học nghiêm chỉnh dần.

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện
Thấy nhiều mợ bảo con mình k luyện vẫn giỏi TA. Thế con e lớp 3 đọc Secret Garden bản gốc k cần từ điển đã coi là giỏi tiếng A chưa các mợ

Em đồng ý với cụ. Em đã viết rõ ngữ cảnh rồi nên các cụ phải cân nhắc kỹ.
1. Như em đã trao đổi năm ngoái, con em được các thầy cô dạy đánh giá ổn, tuy hay bị chê amateur và lười nhưng đổi lại nó nhận thức nhanh.
2. Con em học chuyên Anh của Arch, từ lớp 6 đã học 14 tiết Anh rồi mỗi tuần 1 buổi đội tuyển học nâng cao sau giờ.
3. Lớp 9 thầy nó tổ chức học 2 buổi tiếng Anh nâng cao sau giờ. Ở lớp cầy 30-4 chắc phải 2 lượt, Destination C1-C2, Vocab cho IELTS 7-8-9, đọc cực kỳ kỹ quyển To Kill the Mocking bird theo kiểu thầy hỏi bất kỳ từ nào phải giải nghĩa đc và lấy đc ví dụ. Mỗi tuần 1 chương. Và vô số sách vở bài tập khác mà em ko biết do thầy phát.
4. Lớp cũng mời giáo viên trường ngoại ngữ về dạy.
5. Bộ thầy cô dạy Văn Toán là đội tốt nhất dạy thi điều kiện của Arch vì vậy em có thể cho học thêm luôn ở trường.
6. Khi học 1-1 em nhờ cô từng học chuyên Toán và giờ là giảng viên Đại học Sư phạm dạy cho con nên con khá thích - e đánh giá gvien chất lượng tốt. Và cô dạy Văn cũng vậy.
Tuy nhiên thú thật lúc nó thi em rất căng thẳng vì lo lắng, thi Ams về nó cũng bần thần suýt khóc vì môn Toán ko kịp làm hết.

Vậy nên em chỉ đưa thông tin để các cụ tham khảo thêm thôi ạ. Tốt nhất nếu xác định chuyên cấp 3 thì chọn trường cấp 2 tốt (Cầu giấy, Arch, Ngôi sao...) và nếu vào lớp tốt của trường là yên tâm. Ngoài ra nên tránh nc đến chân mới nhảy vì quá đau tim ạ.
Theo thiển ý của em thì Arch hay Ngôi sao là những lò luyện thi tư nhân rồi ạ.
Những điều mợ kể ở trên càng củng cố nhận định của em, đã thi chuyên (gần như) là phải vào lò luyện, khác nhau là lò kiểu gì/hình thức nào thôi.

starsn

Xe điện
Những điều mợ kể ở trên càng củng cố nhận định của em, đã thi chuyên (gần như) là phải vào lò luyện, khác nhau là lò kiểu gì/hình thức nào thôi.
Về lý thuyết luyện như thế không phải cách lý tưởng, nhưng hiện tại chỉ có môi trường chuyên là ổn, giá cả vừa phải nên cũng đành.

Em thích cách học của trường như bên dưới, thiếu $$$ thôi :)

pandahn

Xe điện
Acsimet nổi tiếng là cái lò xay thịt rồi. Học đến 2,3 h sáng k hết bài tập. Nhất là lại lớp chọn gì đó. Nên khi con e đỗ đừng bảo chúng nó chả thấy học gì. K tăng thêm tý level nào cho chúng nó cũng như cho bố mẹ đâu. Một phụ huynh said.
Có nhiều kiểu trường cấp 2. Acsimet thích xay thịt đào tạo gà chọi thi thố lấy tiếng. NTT vừa học vừa chơi mà kết quả vẫn tốt. CG cũng nổi tiếng xay thịt, nhất là lớp chọn.

Acsimet nổi tiếng là cái lò xay thịt rồi. Học đến 2,3 h sáng k hết bài tập. Nhất là lại lớp chọn gì đó. Nên khi con e đỗ đừng bảo chúng nó chả thấy học gì. K tăng thêm tý level nào cho chúng nó cũng như cho bố mẹ đâu. Một phụ huynh said.
Có nhiều kiểu trường cấp 2. Acsimet thích xay thịt đào tạo gà chọi thi thố lấy tiếng. NTT vừa học vừa chơi mà kết quả vẫn tốt. CG cũng nổi tiếng xay thịt, nhất là lớp chọn.
Con em (lớp 11) bảo: học sinh cấp 2 Arch toàn trai xinh gái đẹp, bố mẹ có điều kiện đóng tiền học, không học giỏi hơi phí.