[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Không ngủ được, e hầu các cụ chuyện ôn thi của F1 vừa qua.
1. F1 chính thức ôn thi từ đầu năm lớp 9. Lịch học một tuần: 2 buổi tiếng Anh, 2 buổi Toán (thầy cô dạy tự do), 2 buổi tiếng Nhật, 1 buổi Văn (trung tâm luyện thi của thầy cô Chuyên ngữ). Tháng 4,5 có học thêm 2 khoá Lý-hoá và Sinh-sử-địa.
Trước đó, vào năm lớp 7 F1 có học khoảng 1 năm ở Hội đồng Anh, học Toán của một cô giáo khá nổi tiếng. Tuy nhiên, F1 không hứng thú lắm với tiếng Anh, và không theo kịp lớp Toán, đến mức rất sợ, từ đó môn Toán yếu dần đều.
Nhà e quyết định cho F1 nghỉ cả tiếng Anh và Toán, hướng dẫn F1 tự học, xem lại các kiến thức rất cơ bản trên lớp. học kỳ 2 lớp 8 thì học thêm thầy Toán e viết ở trên, nêu nguyện vọng con thi chuyên ngữ và công lập để thầy có cách dạy phù hợp.
Về tiếng Nhật thì con rất có khiếu, học từ nhỏ nên khá vững. Tiếng Anh thì con yếu hơn chút, chỉ ở top 10-15 của trường làng. Văn thì F1 yếu và Toán thì làng nhàng. F1 cũng không ý thức học lắm (học kỳ 1 lớp 9 chỉ được hstt), tuy nhiên có chuyển biến tốt giai đoạn trước thi khoảng 3 tháng.
2. Về thi thử, học sinh lớp 9 được trường tổ chức nhiều vòng thi, nhìn chung điểm cả lớp không cao, số đỗ công lập tốp đầu chỉ cỡ 3-5 bạn. F1 có vòng thi cao điểm nhất thì trung bình cỡ 7,5/môn. Thi thử chuyên ngữ 3 vòng (2 vòng toán, văn, anh và 1 vòng toán, văn, nhật) thì đạt từ 25-28 điểm, nói chung là khá bếp bênh.
3. Trước kỳ thi chính thức, e cũng động viên F1 rất nhiều, cho F1 biết là có thể xin được vào 1 trường dân lập cũng khá tốt với mục đích để F1 tự tin, không căng thẳng. E làm vậy vì hiểu tâm lý f1, không lo bị phản tác dụng kiểu như F1 chủ quan, buông xuôi.
4. Vì đã tính toán phương án học trường dân lập, nên em bàn với F1 đăng ký thi nhiều trường top như Ams, sư phạm, chuyên ngữ, nguyễn tất thành, lương thế vinh. Thực tế là F1 chỉ thi chuyên ngữ, ams và thi sở, bỏ thi các trường còn lại.
5. Kết quả là F1 đỗ Ams (46 điểm) chuyên ngữ (29 điểm). Lớp F1 cũng hầu hết đỗ trường công top đầu, khoảng 1/3 lớp đỗ chuyên.
6. Một số bài học em rút ra: (1) dạng đề của thi chuyên ngữ và thi sở khá khác biệt, một bên là trắc nghiệm, một bên là tự luận nên đòi hỏi các thầy cô có bài hay phương pháp khác nhau. Nếu không giỏi, và chưa luyện dạng đề chuyên, thì cơ bản khó qua vòng gửi xe. (2) Nếu xác định thi vào đâu, thì nên học ngay các thầy cô trong trường, sẽ có lợi thế hơn. (3) Nên hướng F1 nắm vững kiến thức cơ bản, thường xuyên trao đổi với thầy dạy kèm để nắm được sức học, ý thức học và tiến bộ của con. (4) Không nên gây áp lực, làm F1 căng thẳng có thể sẽ ảnh hưởng đến tâm lý thi. (5) Không nên mất tinh thần với kết quả thi thử ở trường, thường thì thi thật sẽ có kết quả cao hơn.
Đây chỉ là trao đổi ý kiến cá nhân với các cụ, có gì chưa đúng thì các cụ bỏ qua!
Cụ cho e xin thông tin trung tâm con cụ thi với ạ. E cảm ơn

Smile1102

Xe container

Con bé nó học e năm ngoái đây, trg làng khu vực đông HN (e cũng ko chụp đc, chỉ chụp đc mỗi bức này thôi 😢, con bé là cả kỉ niệm và tâm huyết của e)

Con bé (tóc ngắn, đeo kính) đứng thứ 5 từ bên phải sang.
HS của e đấy, khoe cụ 1 chút hehe 😀
Chúc mừng cụ và các cháu. Con nhà em có khi em không cho thi đại học mà sẽ ôn kiểu IELTS và SAT để có thể vừa xem xét xin học bổng vừa vào thẳng DH ở VN nếu ko đi đc.
Tuy nhiên nó mà vào đc chuyên em nghĩ cũng tốt cho nó :D. Và nó tự nguyện học ôn thi thì em cũng tạo điều kiện ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

[/QUOTE]
Cam on cu. Con e muốn vào Ams ạ. Con dự định chuyên Hoá, e muốn thi thêm chuyen Anh vì con có nền tảng tốt tiếng Anh. Năm nay học lớp 8, nhà e Trường Chinh. K biết trung tâm nào thầy cô Ams dạy các cụ nhỉ

xedapcoi

Xe tải
Cam on cu. Con e muốn vào Ams ạ. Con dự định chuyên Hoá, e muốn thi thêm chuyen Anh vì con có nền tảng tốt tiếng Anh. Năm nay học lớp 8, nhà e Trường Chinh. K biết trung tâm nào thầy cô Ams dạy các cụ nhỉ
[/QUOTE]
E ko biết trung tâm luyện Ams. Mợ vào nhóm dưới, nhiều thông tin học hành, thi cử Ams ạ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
E ko biết trung tâm luyện Ams. Mợ vào nhóm dưới, nhiều thông tin học hành, thi cử Ams ạ

[/QUOTE]
Nhóm này e tham gia rồi ạ, cam on cụ

Giang kính

Xe buýt
Cu nhà em năm nay lớp 8, em đinh hướng cu cậu chuyên Anh Nguyễn Huệ. Các cụ, mợ thông thái cho em hỏi quanh khu vực Hoàng Mai, Hai Bà Trưng có trung tâm or thầy cô giáo nào để cu cậu cầy ko ạ

CAMERA QUAN SÁT

Xe tải
Con nhà em cấp 1-2 học TN luôn được đánh giá tốt( nhưng môi trường TN học ít chơi nhiều 🤣) được cái nó thích cnn nên khá qtam và thực sự môi trường cnn e thấy rất tốt, các chuyên khác e ko chứng kiến nên ko dám nói
Mức học ở giữa lớp thì phải cố gắng rất nhiều nhiều
Tuy nhiên cháu đang lớp 8 thì còn đủ tg để cố gắng
Còn thầy toán thì dạy tốt qtam đến hs nhưng cực nghiêm khắc... giá 250k/ buổi cho lớp 5-7 cháu các cháu học theo năng lực từng cháu chứ ko giống nhau. Cụ qtam thì ib cho em e gửi cụ đt và đc
Cả 2 đứa nhà e đều học ở đây
cụ cho em sdt và địa chỉ thầy toán nhé con em năm nay cũng lớp 8 mà kiến thức cũng phập phù , thanks cụ !

Smile1102

Xe container
Báo cáo là con nhà em cuối cùng là:
- học thêm 1 buổi Anh chỗ cô Nhung Phạm, ko phải lớp 1 nhưng là lớp chuyên, hỏi cô trợ giảng thì thấy bảo học cũng ổn so với lớp.
- học 1 buổi Toán gia sư, điểm thi ở trường ko cao nhưng cũng ko thấp quá.
- học 2 buổi TA ở trường theo chương trình của lớp.
- học 1 buổi Văn do cô dạy Văn của lớp dạy- lớp bổ trợ cho các bạn kém nhưng nhiều bạn ko kém vẫn xin học cho chắc và vì vui quá.

Kết quả là thi 2 tháng chưa tháng nào đủ điểm đỗ chuyên (theo bảng điểm thầy so với các năm trc). Nhưng thấy học vất quá nên em cũng kệ ko nhắc nhở gì.
Đang hồi hộp đợi xem học kỳ thi thế nào.
PS: Lớp con nhà em ở Arch học cũng rất nặng ở trên lớp.

quan080808

Xe tải
Cu nhà em năm nay học lớp 7 ở Cầu Giấy, học tuần 2 buổi toán ở trường, cháu muốn tìm thêm thầy toán để học, mục tiêu thi cấp 3 là: Ams, chuyên ngữ và SP cụ nào có kinh nghiệm hay biết thầy dạy toán tốt chỉ cháu với. Cháu cảm ơn nhiều

Smile1102

Xe container
Em thấy thầy Võ Quốc Bá Cẩn có tỉ lệ học sinh đỗ chuyên Toán rất cao. Cụ thử xem xét coi sao.

Cu nhà em năm nay học lớp 7 ở Cầu Giấy, học tuần 2 buổi toán ở trường, cháu muốn tìm thêm thầy toán để học, mục tiêu thi cấp 3 là: Ams, chuyên ngữ và SP cụ nào có kinh nghiệm hay biết thầy dạy toán tốt chỉ cháu với. Cháu cảm ơn nhiều

nunachuoi

Xe điện
Báo cáo là con nhà em cuối cùng là:
- học thêm 1 buổi Anh chỗ cô Nhung Phạm, ko phải lớp 1 nhưng là lớp chuyên, hỏi cô trợ giảng thì thấy bảo học cũng ổn so với lớp.
- học 1 buổi Toán gia sư, điểm thi ở trường ko cao nhưng cũng ko thấp quá.
- học 2 buổi TA ở trường theo chương trình của lớp.
- học 1 buổi Văn do cô dạy Văn của lớp dạy- lớp bổ trợ cho các bạn kém nhưng nhiều bạn ko kém vẫn xin học cho chắc và vì vui quá.

Kết quả là thi 2 tháng chưa tháng nào đủ điểm đỗ chuyên (theo bảng điểm thầy so với các năm trc). Nhưng thấy học vất quá nên em cũng kệ ko nhắc nhở gì.
Đang hồi hộp đợi xem học kỳ thi thế nào.
PS: Lớp con nhà em ở Arch học cũng rất nặng ở trên lớp.
Tình trạng chung cụ ơi, nhà em tương tự, hình như có 1, 2 bạn "đỗ" thôi.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chủ yếu cụ xem cháu nhà học lực thế nào có ngon không? Bình thường học ở lớp có vất ko hay nhàn tênh? Tên nhà e thì ko luyện lò nhưng lớp 9 tự cày toàn học tới 2h đêm e mắng suốt bắt ngủ sớm mà cuối cùng hắn đỗ hết các trường đk thi.phải đều 3 môn thì dễ đậu.cô e nó thì đc kỳ vọng học thêm các lò vậy mà xịt hết.

caisua

Xe lăn
Cảm ơn bác, lực học con nhà bác trước khi ôn thế nào ạ?
Toán là học thầy nào ở Nguyễn Chí Thanh ạ?
Nhà em khu Trung Hoà Nhân Chính nên nếu bác nào có thầy cô giới thiệu cho em quanb khu này thì tốt quá.
Em định cho con học Toán một thầy cô nào luyện chuyên và gia sư một buổi ( vì con nhà em chưa chăm nên chắc phải ốp).
Đang định hè tăng tốc thì dịch covid nên năm nay chẳng có hè mới buồn :(.
Cùng nhu cầu như cụ, con nhóc nhà em cũng lớp 8 nhưng học lớp tiếng Anh trường Ngôi sao
Toán cơ bản thì mỗi tuần 2 buổi em cho sang bà dì tàn tật bên P512 nhà 18T2 kèm, từ 1 đứa ẩu tới giờ thấy kiến thức và kỹ năng chắc chắn phết. Hay cụ thử qua nói chuyện xem sao

Smile1102

Xe container
Hôm nay em lôi thớt này lên để update với các cụ là con nhà em đỗ Ams Nga với 41 điểm, CNN Trung với 29.16 điểm và chuyên Anh Sư phạm với 29.75, như vậy SP và NN con đều thừa tầm hơn 2 điểm so với chuẩn, Ams thì thừa chút ít thôi.
Về tình hình ôn:
- Con nhà em học tại nhà 1-1 môn toán đc 2-3 tháng mà nó ko thích nên phải giải tán và cho học thầy dạy trên lớp của Arch.
- Sau được hơn 1 kỳ học cô Nhung nhiều bài tập quá nó xin thôi nên em đành cho thôi vì ở lớp nó nhiều bài lắm rồi.
- Văn học lớp phụ đạo của cô trên lớp cho học sinh yếu kém tới khi có covid sau 30-4 do học online cô ko dạy nữa.
Cho tới kỳ 2, điểm Anh chuyên con khá ổn định từ 7-8 nhưng Văn Toán trên lớp có nhiều 6-7 hơn 8,9.
Trong đợt thi thử CNN lần 1, con đc hơn 23 điểm với Văn Toán đều dưới 5, e cũng hoảng nên nhờ ng tìm cô dạy Toán ở bên Sư phạm đc tầm 2.5 tháng tuần 2 buổi ôn thi chuyên NN, sau đó trước 1 tháng thì thêm cô dạy Văn cũng ôn CNN, tuần cuối em xác định tập trung Văn ôn ngày 1.5h.
Kết quả điểm Văn con em đc 7-7.63-8 cho SP-CNN-Ams.
Đây là một kết quả đầy bất ngờ với tất cả mọi người và trên cả kỳ vọng của con, gia đình và cả cô ạ.
So với thi lần 1 điểm thi thật của con cao hơn 5.5 điểm trong 2.5 tháng.
Kết luận của em:
1. Các con ko cần học thêm quá nhiều để thi chuyên.
2. Nếu vào đc trường tốt lớp tốt thì học thầy cô giáo ở trường cũng đc, ko cần phải luyện thi ở trung tâm.
3. Văn có thể bứt phá thời gian ngắn nếu có thầy cô tốt và dạy 1-1.
4. Giai đoạn cuối ví dụ học kỳ 2 có thể cân nhắc học 1-1 để con tập trung hơn và cô giúp ôn và tổng hợp kiến thức.
5. Tạo tâm lý thoải mái cho ckn trc khi thi.
Con nhà em quyết học Ams Nga cho gần nhà rồi ạ.
Em cảm ơn các cụ đã góp ý với em khi trước và cũng xin chia sẻ trường hợp con nhà em để các cụ cân nhắc phương án phù hợp.
Em thấy kết quả của con cũng ko hề kém các bạn cầy trâu bò ở các trung tâm mà nó lại nhàn hơn nhiều ạ. Học thêm ở trường lại tiện lợi vì ko cần di chuyển đưa đón. Tuy nhiên em nghĩ chỉ nên áp dụng nếu con học đc cấp 2 trường tốt.

CCCK

Xe tăng
Hôm nay em lôi thớt này lên để update với các cụ là con nhà em đỗ Ams Nga với 41 điểm, CNN Trung với 29.16 điểm và chuyên Anh Sư phạm với 29.75, như vậy SP và NN con đều thừa tầm hơn 2 điểm so với chuẩn, Ams thì thừa chút ít thôi.
Về tình hình ôn:
- Con nhà em học tại nhà 1-1 môn toán đc 2-3 tháng mà nó ko thích nên phải giải tán và cho học thầy dạy trên lớp của Arch.
- Sau được hơn 1 kỳ học cô Nhung nhiều bài tập quá nó xin thôi nên em đành cho thôi vì ở lớp nó nhiều bài lắm rồi.
- Văn học lớp phụ đạo của cô trên lớp cho học sinh yếu kém tới khi có covid sau 30-4 do học online cô ko dạy nữa.
Cho tới kỳ 2, điểm Anh chuyên con khá ổn định từ 7-8 nhưng Văn Toán trên lớp có nhiều 6-7 hơn 8,9.
Trong đợt thi thử CNN lần 1, con đc hơn 23 điểm với Văn Toán đều dưới 5, e cũng hoảng nên nhờ ng tìm cô dạy Toán ở bên Sư phạm đc tầm 2.5 tháng tuần 2 buổi ôn thi chuyên NN, sau đó trước 1 tháng thì thêm cô dạy Văn cũng ôn CNN, tuần cuối em xác định tập trung Văn ôn ngày 1.5h.
Kết quả điểm Văn con em đc 7-7.63-8 cho SP-CNN-Ams.
Đây là một kết quả đầy bất ngờ với tất cả mọi người và trên cả kỳ vọng của con, gia đình và cả cô ạ.
So với thi lần 1 điểm thi thật của con cao hơn 5.5 điểm trong 2.5 tháng.
Kết luận của em:
1. Các con ko cần học thêm quá nhiều để thi chuyên.
2. Nếu vào đc trường tốt lớp tốt thì học thầy cô giáo ở trường cũng đc, ko cần phải luyện thi ở trung tâm.
3. Văn có thể bứt phá thời gian ngắn nếu có thầy cô tốt và dạy 1-1.
4. Giai đoạn cuối ví dụ học kỳ 2 có thể cân nhắc học 1-1 để con tập trung hơn và cô giúp ôn và tổng hợp kiến thức.
5. Tạo tâm lý thoải mái cho ckn trc khi thi.
Con nhà em quyết học Ams Nga cho gần nhà rồi ạ.
Em cảm ơn các cụ đã góp ý với em khi trước và cũng xin chia sẻ trường hợp con nhà em để các cụ cân nhắc phương án phù hợp.
Em thấy kết quả của con cũng ko hề kém các bạn cầy trâu bò ở các trung tâm mà nó lại nhàn hơn nhiều ạ. Học thêm ở trường lại tiện lợi vì ko cần di chuyển đưa đón. Tuy nhiên em nghĩ chỉ nên áp dụng nếu con học đc cấp 2 trường tốt.
Xin chúc mừng mợ! Kết quả xứng đáng với nỗ lực của cháu.
Mợ thật có tâm, chia sẻ kinh nghiệm thực tế thế này mới bổ ích đấy.
Vào C3, định hướng cho con thế nào lại một chặng đường dài không hề đơn giản đâu ạ. Mợ có thể hóng từ cccm Mầu Diệu Thảo, shinichi2105 ..: để cùng con bước tiếp.