[Funland] Hỏi kinh nghiệm du lịch Singapo tự túc 2024

fun4u

Xe tăng
Sao mợ mê Beijing thế, chắc còn có yếu tố con người nữa :)

Em nghĩ Sing là chỗ dung hoà được nhiều yếu tố, trong đó có đa dạng chủng tộc, nếu chỉ nói về vấn hoá/ môi trường thì Bắc Kinh thú vị hơn nhiều. Em có 1 mơ ước để đó cho vui là được sống ở Bắc Kinh mấy năm.

Nhà ngta ko thích tq thì sao?đẩy ng có cho cũng chả thèm đi tq!Ngta đang hỏi đi Sing cứ Trung trung,trời nắng quá a?
Cụ ko mua đc ezlink thì cứ thẻ visa quẹt tàu điện,hoặc chạm apple pay,có mấy ngày phí chênh ko bao nhiêu đâu.Mà tiện ko phải mua hoặc mượn thẻ!
Sim 3g thì mua Việt Nam trc đi,e sim tầm dưới 200k 5-6 ngày 12gb
vâng cụ. cụ cho em hỏi là thẻ ezlink thì 4 người cần 4 cái hay cả nhà chỉ cần 1,2 cái ạ?

tunglam2806

Xe tăng
À thì đó là mợ đã đi quen metro, còn mới tập đi lần đầu thì nên có người đi kèm, không thì cũng tốn thời gian. Tuy nhiên, nếu thấy vui khi tìm hiểu & thử nó thì cứ thử thôi mà.
Cun down bản đồ mrt về. Có 5 luồng với 5 màu khác nhau. Xem lúc là hiểu. Mà cũng chả cần down vì google map hướng dẫn hết. Sang sing em toàn đi mrt, không ngại nắng mưa thời tiết gì cả. Hơn nữa mrt hầu hết kết nối luôn với điểm vui chơi. Đi taxi bên sing hơi bị chát đó. Nhà em năm ngoái đi vì có ngừoi già không đi bộ được. 5n4 đêm về tổng tiền taxi tính ra mất hơn 1000. Méo mặt luôn.

tunglam2806

Xe tăng
vâng cụ. cụ cho em hỏi là thẻ ezlink thì 4 người cần 4 cái hay cả nhà chỉ cần 1,2 cái ạ?
Trẻ em dưới 6t miễn phí. Nhưng em đi thấy chả ai kiểm tra cả. Cháu nào bé bé so với tuổi đi thoải mái. Nhà em có cháu 8t cũng không cần mua. Còn không thì mỗi ngừoi 1 thẻ. Cụ nhớ khi xuống cũng phải quẹt thêm lần nữa nhé. Không nó tính tiền cả chặng đấy.

O Muong Te

Xe điện
Cụ hay ăn ở đâu và theo style nào ạ? Em thấy đồ ăn Thái cũng khá famous và đc yêu thích trên thế giới.
Em có lần training ở Thái qua 1 tuần tăng đc 2kg vì đồ ăn ngon quớ (toàn ăn ở ksan 5 sao vì cty bao).
Giống như đồ China, ban đầu em nghĩ toàn dầu mỡ nhưng đã thay đổi hẳn suy nghĩ khi đc đi ăn nhà hàng xịn :).
Em đi ăn nhà hàng Thái xịn chút thấy ko quá đắt mà ngon lém. Còn thức ăn đường phố thì hơi cay quá và nhiều chỗ ko ngon.
Em cũng toàn ăn ở 5 sao. Gần nhất em ở Cape Panwa Hotel, đồ ăn kiểu Tây thì ko nói, đồ Thái quanh đi quẩn lại hết Khao Phad lại Pad Thai, ăn thì ngọt lừ, sao so được nhà mình.

thanktn

Xe tăng
Sing thì em thấy giá phòng đắt quá : ( có cụ nào biết phòng cho gia đình 2 người lớn 2 trẻ em chỉ khoảng hơn triệu tý không ạ? :(

Smile1102

Xe container
Em chưa rõ cách trả lời V trên này có nghĩa bóng là j. Cứ Vodka vài người và Vâng vài người
Vang nghĩa là ng ta nói điều gì đó cực tệ và cụ ko thể chấp nhận đc nội dung đó. Cụ Vang random thế mọi ng sốc lắm, chả hiểu sao đang góp ý xây dựng thì bị mắng.
Em cũng nhiều lần chả hiểu sao bị vang như lần này em comment ở thớt của cụ 😂.
Lần sau cụ nên đọc hướng dẫn trc khi sử dụng nhé.

Nhà em đi linh tinh trong Botanic garden cũng mất 1 ngày rồi, tùy sở thích mỗi người, có thể chơi trong east coast park, bedok reservoir là những nơi thiên nhiên, đạp xe quanh Marina Bay, xem orchid garden.. mệt thì đi kiếm đồ ăn :) đi chơi relax thôi thì vui, 2 ngày em chơi HN cũng không hết, hết Sing sao được :D

Thái đúng là rẻ hơn, nhiều chỗ để đi nhưng đi lại không tiện bằng, nếu ở lâu Bangkok cũng khá chật chội ngột ngạt, nhưng thời tiết hình như Bangkok ôn hoà hơn Sing.

Đi du lịch thì chỗ nào chưa đi thì đi cho biết, đi cho hết, đi cả 2 chứ, chả cần so sánh.
Em cảm ơn và đông quan điểm với cụ. Thái với Mã em cũng đi vào 2 năm khác nhau đợt trước rồi. Gia đình em thích tự đi cho chủ động (tất nhiên cũng mất công tìm hiều ---> mới phải lên đây hỏi các cụ) chứ ko thích đi theo tour. Trừ năm ngoái đi Trung Quốc bắt buộc phải đi theo tour

Vang nghĩa là ng ta nói điều gì đó cực tệ và cụ ko thể chấp nhận đc nội dung đó. Cụ Vang random thế mọi ng sốc lắm, chả hiểu sao đang góp ý xây dựng thì bị mắng.
Vâng cụ. Em sẽ rút kinh nghiệm, e cũng chưa có time mà đọc hướng dẫn sử dụng. Đến góp ý của các cụ giờ em mới có time vào trả lời

Trẻ em dưới 6t miễn phí. Nhưng em đi thấy chả ai kiểm tra cả. Cháu nào bé bé so với tuổi đi thoải mái. Nhà em có cháu 8t cũng không cần mua. Còn không thì mỗi ngừoi 1 thẻ. Cụ nhớ khi xuống cũng phải quẹt thêm lần nữa nhé. Không nó tính tiền cả chặng đấy.
Vâng. e cảm ơn cụ

Smile1102

Xe container
Em cũng toàn ăn ở 5 sao. Gần nhất em ở Cape Panwa Hotel, đồ ăn kiểu Tây thì ko nói, đồ Thái quanh đi quẩn lại hết Khao Phad lại Pad Thai, ăn thì ngọt lừ, sao so được nhà mình.
Em thấy em đi ăn có nhiều món hơn rất nhiều ạ, hồi đó em ở Intercontinental, quanh đó có cái nhà hàng em ăn nhớ ăn ngon lắm, đồ Hải sản cũng ngon ạ.
Món phổ biến thì em mê món đậu que xào ruốc Tôm, Tom Yum, hủ tiếu xào, còn vào nhà hàng thì còn nhiều món khác mà em giờ bảo nhớ cũng chịu. Ngay cả ngao hấp của họ cho lá chanh, rau húng.. thấy ngon hơn VN nhiều.
Hồi xưa cty cũ em năm nào cũng ít nhất đi 4 lần toàn Sing với Thái thay phiên nhau, sau em đi mãi chán toàn trốn ko đi nữa nếu ko bị bắt phải đi.

xe lôi

Xe tăng
Mỗi ng 1 cái,còn e dùng điện thoại chạm thẻ qua apple pay cho tiện nên ko mua.Mỗi ng 1 điện thoại hoặc 1 thẻ visa chạm cũng tiện.4-5 ngày chênh nhau chắc ko đáng kể.

starsn

Xe điện
Sao mợ mê Beijing thế, chắc còn có yếu tố con người nữa :)
Vì em đọc truyện Tàu nhiều với thích cung điện mùa hè :)) nói chung nơi đất rộng người đông, xây cái gì cũng to vật, vui vui ấy cụ. Đến những nơi mới bao giờ cũng vui, với đồ ăn châu Á đa dạng hơn Âu.

Em bị ai cà khịa mới bực mình chứ mỗi vang em chả care :)) với em cũng đoán là không biết, vì có động chạm gì đâu.

Em sorry các cụ mà em đã click vào biểu tượng " Vâng"
E ít vào comment trong otofun và chưa đọc hướng dẫn sử dụng
Mong các cụ thông cảm

starsn

Xe điện
Đồ ăn ks 99% không ngon bằng một nửa bên ngoài, kể cả VN Thailand Singapore whatever ạ. Cụ đi du lịch mà đóng đô ở ks là lộn rồi.

fun4u

Xe tăng
Thế thì mời mợ qua Pháp, Nga; ở đó cung điện, công viên to khủng hoảng, kinh dị hơn nhiều ạ :">

Vì em đọc truyện Tàu nhiều với thích cung điện mùa hè :)) nói chung nơi đất rộng người đông, xây cái gì cũng to vật, vui vui ấy cụ. Đến những nơi mới bao giờ cũng vui, với đồ ăn châu Á đa dạng hơn Âu.

Em bị ai cà khịa mới bực mình chứ mỗi vang em chả care :)) với em cũng đoán là không biết, vì có động chạm gì đâu.

Smile1102

Xe container

Em cũng ko care nên thường ko để ý thấy cụ ý chơi random nên em mới giải thích cho cụ ý hiểu thôi. Còn tranh cãi cà khịa là sở trường của em nên em cũng ko thấy vde gì ạ :D

rongnho

Xe tăng
Em thấy ăn uống ở Sing đắt, cụ à.
Cụ nên dự trù kinh phí.

Cụ khai hồ sơ online cho cả nhà, sang Sing giờ thủ tục rất tiện ạ, em đi hồi tháng 3 vừa rồi, hải quan tự động hết.Chỉ cần quét ảnh hộ chiếu là nhập cảnh ạ.
Đắt gì, đi mấy ngày cứ cho đắt gấp 3 lần hn thì cũng ko cần suy nghĩ.