[Funland] Hỏi kinh nghiệm du lịch Singapo tự túc 2024

vnistockvn

Xe buýt
Chào các cụ.
Cụ nào vừa đi du lịch sing tự túc cho em xin bảng kế hoạch lịch trình được ko ạ. Nhà em đi 4 người 2 người lớn, 2 trẻ em trên 11 tuổi đi 5 ngày 4 đêm
Em cảm ơn các cụ
Sing có cái gì đâu mà đi du lịch, tiền đấy đi sang Trung Quốc mà chơi

matizvan2009

Xe ba gác
Chả hiểu sao em chả có ấn tượng gì với việc đi Sing cả. Hơn 20 năm em có nhiều cơ hội cả công vụ, tư vụ (được mời cá nhân), tiền túi vụ (vì chả nhiều tiền lắm nên muốn đi lúc nào book vé là đi) mà em chưa từng đặt chân đến Sing.
Chắc nó giống 90% SG của ta hiện nay. Cảnh để chụp ảnh thì em chả ham nên có lẽ khó mà "lôi" em đến Sing được.
Âu, Úc, Hàn, Nhật, tàu em đã đến nhưng asean em chỉ đến Phi thôi, các nước còn lại chưa đến.

Chỉnh sửa cuối:

chanthat123

Xe điện
Hơn 10 năm đổ về trước VN nghèo thì Sing là một thế giới gì đó rất gần và rất khác lạ. Chứ tầm này đi Sing chán bm. Trừ đi ctac vì nó vẫn là trung tâm của nhiều chi nhánh các cty toàn cầu

xe lôi

Xe tăng
Nhà ngta ko thích tq thì sao?đẩy ng có cho cũng chả thèm đi tq!Ngta đang hỏi đi Sing cứ Trung trung,trời nắng quá a?
Cụ ko mua đc ezlink thì cứ thẻ visa quẹt tàu điện,hoặc chạm apple pay,có mấy ngày phí chênh ko bao nhiêu đâu.Mà tiện ko phải mua hoặc mượn thẻ!
Sim 3g thì mua Việt Nam trc đi,e sim tầm dưới 200k 5-6 ngày 12gb

matizvan2009

Xe ba gác
Nhà ngta ko thích tq thì sao?đẩy ng có cho cũng chả thèm đi tq!Ngta đang hỏi đi Sing cứ Trung trung,trời nắng quá a?
Cụ nói có cái lý (của cụ).
Đi dl có mấy mục tiêu: mua sắm, vui chơi, khám phá, lịch sử.
Sing thì cách đây hơn chục năm mua sắm nó ok hơn ở ta vì thuế và không trúng hàng hiệu fake. Giờ ta với Sing ngang nhau nên mua sắm hết cửa. Vui chơi: có lẽ hơn ta tí, nhưng mang tiếng để sang Sing chơi cũng phí tiền. Khám phá: chắc cũng hơn ta tí. Lịch sử: Sing = 0
tàu: mua sắm: thượng vàng hạ cám nên mua sắm vẫn có cơ hội (cá nhân em đi tàu tốn hơn chục triệu cho đông dược và ngọc, không thấy hài lòng cũng không thất vọng), vui chơi: ở tàu = 0 (buồn cười là lần đấy em đi sang tàu, trong chương trình của nó có vụ cho bọn em đi xem XIẾC (xiếc đúng nghĩa chứ không phải se.x). Ls: cái này nó gần gũi với mình nên cũng lôi cuốn. Em đi beijing với shanhai thôi, nghe nói tàu nó có mấy cái "cổ trấn" đến đấy phê phết.
à: ăn uống thì Sing với tàu bằng nhau vì sang Sing cũng ăn đồ tàu là chủ yếu.

PS: còn đương nhiên ghét tàu đến độ bảo đi sang tàu là góp tiền cho nó hại nước ta thì khác. Vì giờ ghét kiểu đấy chắc khó ăn ở ngay cả trên đất mình.

xe lôi

Xe tăng
Đơn giản là cụ chưa đi Sing nên cụ nghĩ thế.Cũng giống em ngày đi âu nhiều lần khá nhiều nước cũng nghĩ mình cầm cả bầu trời trong tay.Cuối cùng thì Sing nó vẫn có cái làm hay,văn minh riêng của nó.Ít ra nó có termin checkin điện tử 100%,nó dùng điện thoại chạm để di chuyển tàu điện.Cụ nói hộ em cụ chạm điện thoại đi ICE châu âu chỗ nào?U hay S? À mà bus nó cũng chạm hết cụ nhé.
Mà em cũng toàn tự đu chứ chưa đc ai mời nên ko biết chuyến đi mời nó xa xỉ hay ntn nên có gì ko phải cụ bỏ quá cho.Thớt này là thớt hỏi thăm Sing nên e với cụ nên dừng ở đây.

son.nguyen.1979

Xe tăng
em đi trước lâu rồi, hình như có mượn cái thẻ của ai đã đi sing để nạp $ vào đi tàu điện ngầm nữa
Thẻ thì cứ sang bến MRT của nó mà mua, nạp 100-200 đô vào đi tẹt ga, lúc về còn thừa tiền trong thẻ thì vẫn lấy lại được.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ nói chưa chuẩn rồi, đừng so sánh Sing với tàu vì nó buồn cười lắm hehe

1. Đi Sing dễ hơn đi tàu rất nhiều vì không phải xin visa,ngoài ra ngôn ngữ cũng là một rào cản khá lớn khi du lịch tự túc Trung Quốc nữa. Sing nó khác, vừa nhỏ dễ đi mà lại nói tiếng Anh . Chuẩn chưa?

2. Đi tàu thì phải đi thăm thú danh lam thắng cảnh này nọ, di chuyển khá nhiều, không phù hợp với gia đình có con nhỏ. Còn tất nhiêu là tàu nó đẹp và nhiều cái hay ho hơn Sing rồi.

Nói chung là nó phù hợp với gia đình đi ngắn ngày, vui chơi nhẹ nhàng. Còn cụ bảo là Sing với ta giờ ngang nhau là chưa đúng. Sing nó vẫn có cái gì đó riêng, đất nước tư bản nó phải khác XHCN chứ lị ;))

Cụ nói có cái lý (của cụ).
Đi dl có mấy mục tiêu: mua sắm, vui chơi, khám phá, lịch sử.
Sing thì cách đây hơn chục năm mua sắm nó ok hơn ở ta vì thuế và không trúng hàng hiệu fake. Giờ ta với Sing ngang nhau nên mua sắm hết cửa. Vui chơi: có lẽ hơn ta tí, nhưng mang tiếng để sang Sing chơi cũng phí tiền. Khám phá: chắc cũng hơn ta tí. Lịch sử: Sing = 0
tàu: mua sắm: thượng vàng hạ cám nên mua sắm vẫn có cơ hội (cá nhân em đi tàu tốn hơn chục triệu cho đông dược và ngọc, không thấy hài lòng cũng không thất vọng), vui chơi: ở tàu = 0 (buồn cười là lần đấy em đi sang tàu, trong chương trình của nó có vụ cho bọn em đi xem XIẾC (xiếc đúng nghĩa chứ không phải se.x). Ls: cái này nó gần gũi với mình nên cũng lôi cuốn. Em đi beijing với shanhai thôi, nghe nói tàu nó có mấy cái "cổ trấn" đến đấy phê phết.
à: ăn uống thì Sing với tàu bằng nhau vì sang Sing cũng ăn đồ tàu là chủ yếu.

PS: còn đương nhiên ghét tàu đến độ bảo đi sang tàu là góp tiền cho nó hại nước ta thì khác. Vì giờ ghét kiểu đấy chắc khó ăn ở ngay cả trên đất mình.

son.nguyen.1979

Xe tăng
À, Châu Á em thấy đi chơi có thể đi lại nhiều lần là THái land, lắm chỗ chơi, dịch vụ ổn, giá cả hợp lý.

Thuantrung

Xe tăng
Em vừa đi đợt tháng 3 là lần thứ 2, Cụ đi 5 ngày 4 đêm thì thoải mái đi hết cả Sing, công nhận là đắt mà cũng ko hợp khẩu vị mấy. Marina là chỗ đẹp nhất rồi, được cái nhiều cây xanh

Smile1102

Xe container
Tùy cụ muốn đi cái gì, shopping hay vãn cảnh hát etc, tùy muốn đi đâu thì ở đó, nhà em thường đi free & easy

- Ở - quanh Bugis nhiều đồ ăn, Clark Quay sôi động
- Những nơi em thích đi:
+ Sân bay Changi rất đẹp, có thác nước có thể đi chụp ảnh quanh, có 1 cái jungle playground phải trả tiền
+ Marina Bay, Botanic Garden, Zoo, Night Safari, Bird park, Science Park, Nature/ Water reserves
+ Có cái đảo nhân tạo tạo ra từ xử lý rác thải, có cả education program cho trẻ con, hình như phải book trước & sẽ mất nguyên ngày
+ Esplanade buổi tối: nhiều chương trình nghệ thuật & đi dạo bên sông, có chợ ăn uống
+ Clark Quay có nhiều bar & đi thuyền bên sông nếu cụ thích
+ Nhà có teens có thể muốn đi thăm NTU/ NUS
+ Sentosa, nếu tiện ghé Universal Studios cũng nổi tiếng, mà em chưa đi Universal Studio bao giờ

- Ăn: nhà em thích ăn Roti, fish head noodle soup (Bugis), cháo ếch Geylang(?), chilli crab, saba fish set, mango sago dessert & nhiều món local trong food court/ hawker center. Sân bay Changi có food court khá ngon & giá không đắt quá.
Nếu ko thích shopping và ko đi Universal thì đi chắc 2 ngày là hết mợ ạ. À mà em thích đi bộ ở Sing, vừa sạch, ko nóng quá và nhiều tòa nhà có hành lang cho ng đi bộ, hôm nọ em vừa chạy đi chạy lại giữa, các VP của cty ở bên đó xong, trời mưa nhẹ mà gần như ko ướt gì luôn.
Đi Sing thì em nghĩ có hai cái lưu ý là 1. Sử dụng Metro vừa tiện vừa rẻ mà cũng thích, em đi công tác cty trả tiền mà vẫn thích dùng Metro. 2. Ksan rất đắt nên có thể ở xa chút thì vừa đẹp vừa rẻ mà nhất quyết phải chọn gần bến Metro mới đc, ko thì tiền thuốc lại quá tiền thang.
Qua tới sân bay là phải kiếm cái bản đồ metro và bus và mua thẻ đi luôn, nạp tiền tầm 50 đô mỗi ng chắc đi thoải mái, tới lúc qua Sân bay là rút lại tiền thừa trc khi về là okie.

Smile1102

Xe container
À, Châu Á em thấy đi chơi có thể đi lại nhiều lần là THái land, lắm chỗ chơi, dịch vụ ổn, giá cả hợp lý.
Em cũng thích Thái hơn Sing, nhiều chỗ đi chơi, ăn uống ngon hơn và rẻ hơn Sing nhiều. Shopping cũng thích.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nếu ko thích shopping và ko đi Universal thì đi chắc 2 ngày là hết mợ ạ. À mà em thích đi bộ ở Sing, vừa sạch, ko nóng quá và nhiều tòa nhà có hành lang cho ng đi bộ, hôm nọ em vừa chạy đi chạy lại giữa, các VP của cty ở bên đó xong, trời mưa nhẹ mà gần như ko ướt gì luôn.
Đi Sing thì em nghĩ có hai cái lưu ý là 1. Sử dụng Metro vừa tiện vừa rẻ mà cũng thích, em đi công tác cty trả tiền mà vẫn thích dùng Metro. 2. Ksan rất đắt nên có thể ở xa chút thì vừa đẹp vừa rẻ mà nhất quyết phải chọn gần bến Metro mới đc, ko thì tiền thuốc lại quá tiền thang.
Qua tới sân bay là phải kiếm cái bản đồ metro và bus và mua thẻ đi luôn, nạp tiền tầm 50 đô mỗi ng chắc đi thoải mái, tới lúc qua Sân bay là rút lại tiền thừa trc khi về là okie.
Dọc bờ sông chỗ nhà hát sầu riêng có đường đi bộ rất đẹp, Ngồi đó với người yêu vào lúc chiều xong đợi thành phố lên đèn thì cực kỳ romantic ;))

Chỗ thứ 2 là đỉnh nóc Vivo city em hay ngồi uống bia ở đó nhìn sang Sentosa
Em cũng thích Thái hơn Sing, nhiều chỗ đi chơi, ăn uống ngon hơn và rẻ hơn Sing nhiều. Shopping cũng thích.
Thái nó thập cẩm, núi biển rừng rú cái gì cũng có, riêng chơi ở Bangkok thì cũng lắm chỗ hay ho, cứ vác balo đi mấy ngày không hết.

Smile1102

Xe container
Dọc bờ sông chỗ nhà hát sầu riêng có đường đi bộ rất đẹp, Ngồi đó với người yêu vào lúc chiều xong đợi thành phố lên đèn thì cực kỳ romantic ;))

Thái nó thập cẩm, núi biển rừng rú cái gì cũng có, riêng chơi ở Bangkok thì cũng lắm chỗ hay ho, cứ vác balo đi mấy ngày không hết.
Em có lần vào Vivo City mua sách xong muốn lạc lun. Em toàn ở và shopping ăn chơi loanh quanh khu Orchard với Clarke Quay thôi.

xe lôi

Xe tăng
Cụ hẳn có tuổi thơ dữ dội học hành bên đó nhỉ?Hoặc chớm quen e nào là dắt đi Sing chơi hehe!

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nhà có trẻ trên 11 tuổi thì cụ nên cho chúng nó sang đảo Sentosa chơi, vào Universal studio chơi nguyên ngày ở đó ( từ lúc mở cửa đến chiều tối cho đỡ phí tiền vé )

Còn loanh quanh khu trung tâm mua sắm , ăn uống, đi chơi mấy địa danh nổi tiếng mất 2 ngày là cùng thôi.

Chào các cụ.
Cụ nào vừa đi du lịch sing tự túc cho em xin bảng kế hoạch lịch trình được ko ạ. Nhà em đi 4 người 2 người lớn, 2 trẻ em trên 11 tuổi đi 5 ngày 4 đêm
Em cảm ơn các cụ

Thuantrung

Xe tăng
Lần trước em đi Thái cùng với đội công ty. Sang cả pattaya chơi, tò mò đi xem show người lớn, cu em trong đoàn chưa vợ ngượng quá bỏ ra ngoài giữa chừng. E Đang định hè năm nay cả nhà Sang Thái chơi mà con nhà em vào lớp 9 bận quá ko xếp được lịch nữa chắc đợi sang năm thi xong.

TUCSON9389

Xe điện
Sing bé tý như mắt muỗi. Cụ đi 5 ngày 4 đêm thì thừa thời gian. Cứ search google những điểm nổi tiếng, xem thích cái nào thì đi thôi.
đúng, nên đi theo tour Mã -sing kết hợp đỡ mệt người tự mò mẫm