Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

vanvuong

Tháo bánh
Dạ rõ khổ. Vì e nó lạc hậu nhưng nhà cháu lại muốn có cái hiện đại mà không có tiền nên định chế cái bộ start - stop. Giờ nhà cháu chỉ cần giải quyết nốt cái vụ làm sao cho tự tắt máy đề khi có điện thôi ạ
Cụ cần làm 2 cái relay nissan 6 chân đấu nối tiếp như công tắc cổng điện ấy cụ.
Relay 6 chân nó có 4 chân thường mở, 2 chân thường đóng, cụ vẽ sơ đồ mạch rồi đấu theo ý cụ thôi, tín hiệu điện lấy nguồn ra của dinamo ấy cụ.
Xe nổ, dinamo cấp điện, sẽ ngắt nút đề dc ạ. :)
Em nghĩ tạm như vậy. Vì còn phải giải quyết vấn đề đang nổ, nhấn phát tắt máy nữa.
Còn nếu là em, em đi mua bộ bọn khựa chế sẵn, lắl vào vừa an toàn, rẻ, không lo cháy nổ. :)

mvtttt

Xe hơi
Kiếm con chạy 10 l
Tầm 200 là xe còn ngon, gầm chưa mọt, sơn còn gin toàn bộ ( dặm vá linh tinh không tính) .
Đồ đạc còn nguyên theo xe, máy móc chưa bung, chạy cỡ loanh quanh 10 vạn.
anh quanh hơi hiếm

nicktinhban89

Xe máy
Cụ cần làm 2 cái relay nissan 6 chân đấu nối tiếp như công tắc cổng điện ấy cụ.
Relay 6 chân nó có 4 chân thường mở, 2 chân thường đóng, cụ vẽ sơ đồ mạch rồi đấu theo ý cụ thôi, tín hiệu điện lấy nguồn ra của dinamo ấy cụ.
Xe nổ, dinamo cấp điện, sẽ ngắt nút đề dc ạ. :)
Em nghĩ tạm như vậy. Vì còn phải giải quyết vấn đề đang nổ, nhấn phát tắt máy nữa.
Còn nếu là em, em đi mua bộ bọn khựa chế sẵn, lắl vào vừa an toàn, rẻ, không lo cháy nổ. :)
Cụ có bộ nào của bọn khựa cho e xin ít thông tin với cách đấu được không ạ?

maivinh

Xe đạp
Xe gia đình, 1 năm đi 1 vạn là hơi .... nhiều :)).
Em chạy tứ tung khắp nơi, quy ra năm cũng có 1 vạn thôi mà :).
Cám ơn các cụ nhiều lắm.. Em thấy quả là tinh thần tương thân tương ái của hội mình thật tuyệt vời em càng có lòng tin.. Con xe em dịnh lấy họ bảo đi chuẩn 13 vạn rồi.. Nói thực em mù tịt về xe ạ.. Em nói về xe như tờ giấy trắng luôn..

PhiCN

Xe đạp
Cám ơn các cụ nhiều lắm.. Em thấy quả là tinh thần tương thân tương ái của hội mình thật tuyệt vời em càng có lòng tin.. Con xe em dịnh lấy họ bảo đi chuẩn 13 vạn rồi.. Nói thực em mù tịt về xe ạ.. Em nói về xe như tờ giấy trắng luôn..
13 vạn là ok cụ ơi, nếu xe biết rõ nguồn gốc xuất sứ, căng ra 200 củ cũng ok.

vanvuong

Tháo bánh
Ọc, mua xe cũ không nói mạnh được đâu.
Tốt nhất là trình còi thì nên kiếm ai rành xe ( rành thật chứ không phải nổ nhé) xem giúp, hoặc thuê dịch vụ ( mất khoảng 1tr, thường các gara lớn có dịch vụ này).
Đến cái gara nào to, có uy tín, gần nhà, vào nói với chủ gara nội dung như thế, họ cử thợ cứng đi xem giúp ạ ( kiếm gần gần nhà, mai mốt bảo dưỡng đỡ ...mệt).
Mua phải cái xe có bệnh là khổ lắm đó.
Như hồi em mua cách đây 4 năm, giá thị trường khoảng 220-230tr, em xem 1 con và bồ kết phải trả 260tr.
Về đi 4 năm gần như không có trục trặc gì, 4 vạn mà em sửa chữa bảo dưỡng hết 15tr ( tính cả thay dầu).
Bán lại 200tr hồi tháng 4/2016.
Vài thông tin cơ bản cho cụ :).

vanvuong

Tháo bánh
Cụ có bộ nào của bọn khựa cho e xin ít thông tin với cách đấu được không ạ?
Cụ hỏi cụ gúc gồ nhé, em thấy bán tràn lan cụ ạ.
Có cả chìa khóa từ xa, đề sì tát sì tốp như xe đời mới, sướng chưa =)).
Hồi em còn xe nó chưa ra bộ này, chứ không em chuột bạch cho cụ, ngay và luôn :)).

Kia spetra

Xe đạp
Em chào các bác các bác cho em hỏi chút a. Mấy ngày nay em đi tay lái nặng quá không biết là bị làm sao nữa. Mong các bác chỉ giúp em với a.

maivinh

Xe đạp
Ọc, mua xe cũ không nói mạnh được đâu.
Tốt nhất là trình còi thì nên kiếm ai rành xe ( rành thật chứ không phải nổ nhé) xem giúp, hoặc thuê dịch vụ ( mất khoảng 1tr, thường các gara lớn có dịch vụ này).
Đến cái gara nào to, có uy tín, gần nhà, vào nói với chủ gara nội dung như thế, họ cử thợ cứng đi xem giúp ạ ( kiếm gần gần nhà, mai mốt bảo dưỡng đỡ ...mệt).
Mua phải cái xe có bệnh là khổ lắm đó.
Như hồi em mua cách đây 4 năm, giá thị trường khoảng 220-230tr, em xem 1 con và bồ kết phải trả 260tr.
Về đi 4 năm gần như không có trục trặc gì, 4 vạn mà em sửa chữa bảo dưỡng hết 15tr ( tính cả thay dầu).
Bán lại 200tr hồi tháng 4/2016.
Vài thông tin cơ bản cho cụ :).
Cảm ơn bác Vanvuong nhieu lắm lắm.. Khổ em có biet gi vè xe cộ đâu... Nêu lỡ mà pai con có bệnh thì có sửa dc ko? Mà bác có thể ví dụ cho em 1 vài bệnh cụ thể nhé.. Đa tạ bắc nhiều...

vanvuong

Tháo bánh
Em chào các bác các bác cho em hỏi chút a. Mấy ngày nay em đi tay lái nặng quá không biết là bị làm sao nữa. Mong các bác chỉ giúp em với a.
Xe có tiếng kêu u u khi óanh lái không ?
Nếu có là hụt dầu trợ lực ( cái bình ngau đầu giảm xóc).
Nếu không kêu, xem có tiếng trượt cu roa không, mở ra xem dây có bị chùng không?
Chùng thì tăng lên.
:D

vanvuong

Tháo bánh
Cảm ơn bác Vanvuong nhieu lắm lắm.. Khổ em có biet gi vè xe cộ đâu... Nêu lỡ mà pai con có bệnh thì có sửa dc ko? Mà bác có thể ví dụ cho em 1 vài bệnh cụ thể nhé.. Đa tạ bắc nhiều...
Có 3 dạng hỏng chính tạm liệt kê như sau :
1. Xe bị ngập nước, thủy kích làm lại máy. --> loại này thì chán hẳn, dù xác xe còn mới nhưng bệnh liên miên!
2. Xe bảo dưỡng kém, dù đi ít nhưng chủ cũ bảo dưỡng kém nên máy móc xuống cấp trầm trọng, xác còn mới nhưng bệnh nhiều vô kể !
3. Taxi hoàn lương, loại này xấu đều, cứ sửa cái này lại hỏng cái kia, rất chi là mệt. Xe xộc xệch, chạy kêu ầm ầm như " chuồng gà di động" ! =))

Matizcoi

Xe cút kít
Xe có tiếng kêu u u khi óanh lái không ?
Nếu có là hụt dầu trợ lực ( cái bình ngau đầu giảm xóc).
Nếu không kêu, xem có tiếng trượt cu roa không, mở ra xem dây có bị chùng không?
Chùng thì tăng lên.
:D
Xe em chạy 1 lúc thì tay lái nặng hơn một chút, ko hiểu vì sao luôn, có khi nào máy nóng quá dầu trợ lực nó bớt tác dụng ko cụ :D

maivinh

Xe đạp
Có 3 dạng hỏng chính tạm liệt kê như sau :
1. Xe bị ngập nước, thủy kích làm lại máy. --> loại này thì chán hẳn, dù xác xe còn mới nhưng bệnh liên miên!
2. Xe bảo dưỡng kém, dù đi ít nhưng chủ cũ bảo dưỡng kém nên máy móc xuống cấp trầm trọng, xác còn mới nhưng bệnh nhiều vô kể !
3. Taxi hoàn lương, loại này xấu đều, cứ sửa cái này lại hỏng cái kia, rất chi là mệt. Xe xộc xệch, chạy kêu ầm ầm như " chuồng gà di động" ! =))
Ồ ôi... Nguy hiểm nhề.. Em pai nhờ thợ cứng mới dc.. Ko thì chết em. Vay mươn mãi mơi mua dc.. Lương thấp .. Em mà vớ dc con bị nhug lỗi trên là toi luôn.. Cảm ơn cụ nhiều lắm.. Mà cụ ở đâu? Neu mua dc xe em xin dc hậu tạ.. Em có dc them kiến thức là do cụ đó..

vanvuong

Tháo bánh
Xe em chạy 1 lúc thì tay lái nặng hơn một chút, ko hiểu vì sao luôn, có khi nào máy nóng quá dầu trợ lực nó bớt tác dụng ko cụ :D
Đoán bừa là chùng dây cu loa cụ ạ =)).

vanvuong

Tháo bánh
Ồ ôi... Nguy hiểm nhề.. Em pai nhờ thợ cứng mới dc.. Ko thì chết em. Vay mươn mãi mơi mua dc.. Lương thấp .. Em mà vớ dc con bị nhug lỗi trên là toi luôn.. Cảm ơn cụ nhiều lắm.. Mà cụ ở đâu? Neu mua dc xe em xin dc hậu tạ.. Em có dc them kiến thức là do cụ đó..
Em ở xì goòng, q 12, cụ có nhã hứng, mời ghé em chơi.