Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

karo

Xe hơi
Cái kính của e kéo xuống còn đỡ chứ lên thì nó ì ạch có khi còn ko chịu lên thì xử nó sao bác
  1. Cách khắc phục tạm thời là cụ hoà nước xà phòng rồi lau đêù các rãnh cao su quanh cửa kính cho nó trơn là lên nhanh, bôi mỡ vào cáp kéo kính lên. Cái này phải tháo tung táp li cửa ra
  2. Cách khắc phục lâu dài là cụ có thể hỏi thợ tháo motor lên kính ra, kiểm tra chổi than, nếu chổi than mòn thì moto chạy yếu, phải thay chổi than. Nếu đen quá thì moto lên kính của cụ hết khấu hao thì phải thay cả cum moto lên kính + cáp kéo. Cái này loanh quanh 1.2 củ đổ về

vanvuong

Tháo bánh
Mk, ai bảo là xe sì péc cha thần thánh phanh không ăn thì bơi hết vào đây.
Tý nữa thì hôm qua em tiễn 1 cụ ăn chuối cả nải.
May quá không biết, bình thường em hay phi nhanh 7-80 thì cụ này tèo chắc, hôm qua ngồi nói chuyện với vợ nên chỉ chạy khoảng 55-60 kmh.

Các cụ nghe tiếng phanh rít như trong phim hành động không ?

karo

Xe hơi
May quá không biết, bình thường em hay phi nhanh 7-80 thì cụ này tèo chắc, hôm qua ngồi nói chuyện với vợ nên chỉ chạy khoảng 55-60 kmh.

Xem video của cụ xong em cũng thót tim. Phúc cho cả 2 bên đấy

hamho

Xe tải

Phanh không ABS mà cũng ăn gớm cụ nhỉ

khanhduong345

Xe hơi

Đi đường mà gặp các thánh qua đường kiểu này thì không biết nói sao luôn . Phải nói là quá may mắn! "Cầu mong thần linh phù hộ cho các bác tài trên đường không gặp nhứng thánh như thế này và luôn may mắn"

vanvuong

Tháo bánh
Phanh không ABS mà cũng ăn gớm cụ nhỉ
Chả hiểu mấy kỹ sư lông tính thế nào, chứ như trường hợp này : đường sạch, khô, lốp xe khá tốt thì theo em ABS không ăn nổi như vậy đâu (em đi nhiều xe có ABS rồi).
Đến em cũng chả tin nổi chỉ lết có vài mét mà xe mình dừng lại được.

yeuchocon

Xe đạp
Chào các cụ! em ở miền tây. Em cũng mới sắm spectra ạ.
Xe em bị tình trạng là mất đèn động cơ ở taplo khi bật chìa khóa ạ. Giờ làm sao các cụ nhỉ. Lúc đem về em cho thợ kiểm tra toàn bộ thì chỉ bị hư bơm trợ lực tay lái với thay cao su chữ A dưới, che bụi lap ngang, rotuyn giảm sóc sau, thay nhớt, lọc nhớt, nhớt hộp số, em có kêu họ kiểm tra lun dây cu roa cam, họ kiểm tra xong nói dây còn tốt không cần phải thay, giờ mình có nên thay lun không, tại xe này em mua ở salon về không biết chủ mới đi ra sao, với lại xe em còn bị bệnh mà mình ngồi trên xe mà nghe garanti nó nhịp như xe tải các cụ ạ, họ cũng kiểm tra vệ sinh dây phin, bugi thì đỡ đỡ rùi cũng bị lại, đi số 1 nó hay giựt giựt, hay phải thay bugi mới lun nhỉ các cụ?

Đây là vài tấm xem của em:D

Comber

Xe đạp
chào các cụ thâm niên,mình mới cưới v2 em spectra 2004 xin ra mắt các cụ ạ .xe biển 43
Chào bạn,

Mình cũng chạy chiếc Spectra 2004, ở Đà Nẵng có Ga ra nào chuyên về điện dòng xe này giới thiệu với. Số là xe mình đang bị một bệnh ngược đời.. nhiệt độ nước làm mát <90% thì quạt chạy tốt (chạy cả 2 quạt ở tốc độ cao) còn khi nhiệt độ lên cao thì nó ngặt không chạy. Mình đã thay cảm biến nước và đo lại dây điện từ cảm biến vào ECU thấy bình thường.

vanvuong

Tháo bánh
Xe em bị tình trạng là mất đèn động cơ ở taplo khi bật chìa khóa ạ. Giờ làm sao các cụ nhỉ. Lúc đem về em cho thợ kiểm tra toàn bộ thì chỉ bị hư bơm trợ lực tay lái với thay cao su chữ A dưới, che bụi lap ngang, rotuyn giảm sóc sau, thay nhớt, lọc nhớt, nhớt hộp số, em có kêu họ kiểm tra lun dây cu roa cam, họ kiểm tra xong nói dây còn tốt không cần phải thay, giờ mình có nên thay lun không, tại xe này em mua ở salon về không biết chủ mới đi ra sao, với lại xe em còn bị bệnh mà mình ngồi trên xe mà nghe garanti nó nhịp như xe tải các cụ ạ, họ cũng kiểm tra vệ sinh dây phin, bugi thì đỡ đỡ rùi cũng bị lại, đi số 1 nó hay giựt giựt, hay phải thay bugi mới lun nhỉ các cụ?

1. Xin hân hoan chào đón cụ đến với chi hội ta.
2. Cái bệnh cà giựt này là chúa khó chịu, cụ phải thử từng thứ.
a. Cụ thay bộ dây phin + buzi xem có hết không ?
b. Nếu không hết vệ sinh bét phun + đo áp lực xăng ở đường ống xem bơm xăng có bị tụt áp không ?
c. Kiểm tra 3 cục cao su chân máy xem có rách nát tã tượi ra chưa ==> nếu rách thay khoảng 400k/cục.

Chào bạn,

Mình cũng chạy chiếc Spectra 2004, ở Đà Nẵng có Ga ra nào chuyên về điện dòng xe này giới thiệu với. Số là xe mình đang bị một bệnh ngược đời.. nhiệt độ nước làm mát <90% thì quạt chạy tốt (chạy cả 2 quạt ở tốc độ cao) còn khi nhiệt độ lên cao thì nó ngặt không chạy. Mình đã thay cảm biến nước và đo lại dây điện từ cảm biến vào ECU thấy bình thường.
Nếu cụ có tý kiến thức về điện thì kiểm tra cái rơ le của thằng này xem thế nào, vì em biết (1 cách rất nông dân ) là rơ le có nhiều loại, trong đó loại 4 chân thì khó nhầm, loại 6 chân thì thợ hay nhầm, thay vì đấu dây vào cặp thừơng mở thì họ đấu nhầm chân vào cặp thường đóng .
Tức là khi nhiệt thấp, dòng không qua cảm biến ==> không có điện đi đến cặp thường mở ==> rơ le ngắt==> quạt ko6ng chạy.
Khi nhiệt cao, dòng qua cảm biến, điện đi đến cặp thường mở ==> có điện là rơ le đóng cái cụp ==> quạt chạy.
Của cụ có khi nào họ đấu vào cặp thường đóng nên bị ngược lại không ? :)

yeuchocon

Xe đạp
Vodla cụ vanvuong
Còn vụ đèn động cơ taplo nó ko sáng thì sao cụ. Với xem em chạy khoảng 60 mà công tơ mét báo chỉ khoảng 40 thui, 80 thì báo khoảng 60. Thay cảm biến tốc độ có hết ko cụ.

karo

Xe hơi
Vodla cụ vanvuong
Còn vụ đèn động cơ taplo nó ko sáng thì sao cụ. Với xem em chạy khoảng 60 mà công tơ mét báo chỉ khoảng 40 thui, 80 thì báo khoảng 60. Thay cảm biến tốc độ có hết ko cụ.
Cụ kiểm tra cầu chì xem. Hộp cầu chì tổng phía bên góc trên tay phải nếu cụ mở nắp ca-po đứng đối diện với xe. Mở nắp hộp ra lật ngửa lên nó sẽ có sơ đồ cầu chì cho toàn xe. Xác định dc cầu chì counter meter rồi thì thử rut ra cắm lại, nếu ko dc thì thay. Cái cầu chì thì rẻ thôi < 100K thì phải

Xe em cũng đang bị bệnh chập chờn cảm biến tốc độ. Chạy 100Km mà nó cứ báo 0. Lúc đúng lúc sai. Thợ nó bảo để nó chết hẳn rồi sửa một thể :). Em toàn nhìn vào đồng hồ số vòng tua để ko chạy quá 100Km. Tốc độ vòng tua lên vach số 3 thì tầm 100Km lúc đó các cụ nhẹ chân ga nhé :), ko thì police bắn tốc độ chết toi

Comber

Xe đạp
Nếu cụ có tý kiến thức về điện thì kiểm tra cái rơ le của thằng này xem thế nào, vì em biết (1 cách rất nông dân ) là rơ le có nhiều loại, trong đó loại 4 chân thì khó nhầm, loại 6 chân thì thợ hay nhầm, thay vì đấu dây vào cặp thừơng mở thì họ đấu nhầm chân vào cặp thường đóng .
Tức là khi nhiệt thấp, dòng không qua cảm biến ==> không có điện đi đến cặp thường mở ==> rơ le ngắt==> quạt ko6ng chạy.
Khi nhiệt cao, dòng qua cảm biến, điện đi đến cặp thường mở ==> có điện là rơ le đóng cái cụp ==> quạt chạy.
Của cụ có khi nào họ đấu vào cặp thường đóng nên bị ngược lại không ? :)[/QUOTE]

Em cảm ơn bác vanvuong quan tâm,..em kiểm tra cái Rơle 5 chân (gần chổ accquy) thấy bình thường,.. vẫn rin chứ ko có chế độ nên ko sợ sai dây. Hai cái rơle 63 và 64 trong họp cầu chì em cũng kiểm tra thấy bình thường (đây là loại 4 chân thường mở).
Em nhờ cụ và các bác cho em xin sơ đồ mạch điện điều khiển 2 cái quạt này em đo lại xem có chập dây đâu không ?
Ngoài ra, có bác nào hảo tâm đo thử giúp em trên Spectra của bác 2 chân điều khiên rờ le 85,86 của 2 cái rờ le 63 (Côlling) và 64 (Con/Fan) có nguồn khi mở khóa điện ko ạ (không nổ máy nha)
Đồng hồ nhiệt trên tấp lô vẫn báo nhiệt bình thường,.. xe em chạy nhiệt độ báo có một vạch,..có thể do vì cả 2 quạt chạy tốc độ cao nên máy mát hơn bình thường.
Cảm ơ các bác

mvtttt

Xe hơi

Tháo van không tải ra vệ sinh

phandung 300

Đi bộ
Của cụ có khi nào họ đấu vào cặp thường đóng nên bị ngược lại không ? :)
Em cảm ơn bác vanvuong quan tâm,..em kiểm tra cái Rơle 5 chân (gần chổ accquy) thấy bình thường,.. vẫn rin chứ ko có chế độ nên ko sợ sai dây. Hai cái rơle 63 và 64 trong họp cầu chì em cũng kiểm tra thấy bình thường (đây là loại 4 chân thường mở).
Em nhờ cụ và các bác cho em xin sơ đồ mạch điện điều khiển 2 cái quạt này em đo lại xem có chập dây đâu không ?
Ngoài ra, có bác nào hảo tâm đo thử giúp em trên Spectra của bác 2 chân điều khiên rờ le 85,86 của 2 cái rờ le 63 (Côlling) và 64 (Con/Fan) có nguồn khi mở khóa điện ko ạ (không nổ máy nha)
Đồng hồ nhiệt trên tấp lô vẫn báo nhiệt bình thường,.. xe em chạy nhiệt độ báo có một vạch,..có thể do vì cả 2 quạt chạy tốc độ cao nên máy mát hơn bình thường.
Cảm ơ các bác[/QUOTE] niếu nhiệt độ nước báo một vạch thì phải coi lại cái cục đóng và mở nước trong ống dẫn nước bị lấy đi rồi .thông thường kim báo phải nằm giữa đồng hồ (máy nóng) thì chạy mới êm và ga rănti không bị giật

toanks14b

Xe tải
Các cụ cho em hỏi bình xăng xe mình chính xác là bao nhiêu lít? em đọc có chỗ bảo 46L, chỗ thì lại bảo 55 L

yeuchocon

Xe đạp
Hôm nay e đi sửa xe bực thật các cụ à!

Chuyện là thế này, bữa nay em ra garage kêu họ thay bugi giùm với làm lại đèn trần ( nó bị đứt ), đèn động cơ taplo, coi lại côngtomet, cái đèn động cơ nó sáng lại thì ok vì do nó lỏng chui,còn đèn trần thì bị cháy bóng. Còn cái công tơ mét, họ lên xe thử nói bị mòn bố thay bố khác, họ đạp lên tua 4k mà đồng hồ chỉ 60 em nói là tại công tơ mét họ nói không phải mà tại bố nồi mòn đạp lên 4k mà chạy có 60, 70 ( số 4 ) là do mòn nồi, em nói chắc không phải tại nồi đâu, anh coi lại cảm biến tốc độ giùm em, họ nó xe này không có cảm biến mà xài điện ( hay kích gì đó ) em cũng bó tay nên cho họ làm nồi lun, lúc làm nồi xong tự nhiên đồng hồ động cơ báo check, họ nói tại em mua bugi bạch kim ko hợp nên báo ( mà trong khi máy nó báo lỗi mạch điện từ vi điều khiển ) em nói không phải do bugi đâu, kiểm tra một hồi thì là sứt cọng dây bù ga trong lúc tháo pô e lọc gió ra làm nồi, xong em nói vô lăng bị lệch, họ tháo vô lăng ra siết lại xong vẫn lệt, chỉnh ra chỉnh vô 2,3 lần cũng lệch, lúc xe dừng không sao, chạy thì mới thấy vô lăng nó lệch, tới đây em ko biết nói gì nữa luôn, sẵn tiện 2 vỏ sau em nó mòn , sau đó em ra tiệm vỏ, thay 2 cái mới ra đằng trước, 2 cái cũ để ra sau, em có kêu thợ cân mâm bấm chì lun, xong tưởng hết ai ngờ vẫn bị, em tức qua chạy qua gara khác hỏi vụ vô lăng, họ hỏi xe em chạy nó có đảo qua bên nào không, em nói có mà ít ít, họ nói sáng mai ra ( tại vì giờ này là 5h30 chiều rồi ), họ coi lại độ chụm bánh xe gì đó. mai em báo cáo tình hình cho các cụ biết

Tổng thiệt hại 4,1 Triệu ( 1,3 triệu tiền làm xe, 2,8 triệu tiền 2 vỏ trước )

Hình đây các cụ

yeuchocon

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi cái cọng dây màu xanh ở chỗ này có tác dụng gì, nó bị rỉ nhớt các cụ à :(

vanvuong

Tháo bánh
Kể nghe chuyện vui.
Trc xe em bị xỉa lái, chitnh lung tung---> càng sủa càng tệ. Cuối cùng thay 2 lốp trc là hết.
Côn xe khi mở thay phớt trục cơ, thợ báo mòn quá ( dày chưa đến 2mm) , kêu thay.
Bảo tao đi vẫn ngon, bố zin cứ kệ m ẹ nó.
Lắp vào đi 2 năm hơn 2v vẫn ngon, nêu lắp cone lô vào thì lại phải đi thay rồi :).