Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

khanhduong345

Xe hơi
Khốn nạn, quá khốn nạn !
Cho em chưởi thêm câu nữa, dcm bọn nhà tý :(( .

Hôm trước có 1 con chui vào tận quạt máy lạnh nhà em làm tổ, em bật phát, nghe chạy roành roạch, về phải đi nụi 1 tuần, tuần nữa lv ở ghềnh tối tăm mắt mũi. Vị chi là sau 2 tuần kể từ khi quạt kêu rành 1 phát.
Ra mở xe ==> khắm không thể tả ==> tý nôn ==> chết chuột trong máy lạnh.
Hộc tốc mở quạt lạnh, sờ soạng cả buổi lôi ra 1 em chết thối hoắc ==> tý nôn tiếp :P . Làm vệ sinh sạch sẽ xung quanh, trong hộc lạnh, xịt khử mùi, bật ozon..... các kiểu vẫn tanh rình, mình ngửi còn muốn nôn.
Phơi nắng tiếp 3-4 ngày, xe vẫn khai và thối mùi mứt chuột, lại tháo tung tìm thì nó ị lung tung trong táplo + hộc dưới kính.
Xối nước rửa tiếp mất 1 buổi + phơi nắng 1 ngày nữa rồi mà vẫn còn mùi.

Giờ không cả dám bỏ xe vào gara nữa, toàn phải vứt xe ngoài đường cho lũ tý cút đi thôi :( .
Mà khốn nạn nữa, cho em chưởi thêm 1 câu : dcm nhà họ mèo, em nuôi 2 con trong gara chứ đùa đâu, trông cũng to béo bệ vệ ra trò , thế mà mèo nằm trên nóc capo, chuột ở dưới nắp capo + trong xe :(( .

Lâu quá không thấy bác xuất hiện vậy bác :). Khi xuất hiện thì cho thông tin nghe mà sợ , có cách nào ngăn ngừa hiệu quả không bác

toanks14b

Xe tải
C

Con relay này nằm dưới volang chui xuống sẽ thấy nó to bằng bao diêm trên vỏ có chữ relay lock dor
Thế thì xe của em chủ cũ tháo rồi, dưới vô lăng em chẳng thấy cái nào thế cả, chỉ thấy một mớ dây đã cắt và đấu tùm lum

toanks14b

Xe tải
ha ha . Hom nay em mua cái cam bien toc độ dong ho rôi tu lap vao. Sau khi lap vao chay thu thay ngon lanh lam, may khong con giat khi giam ga nua. Tong cong het 650k. bac nao co hong thi E tu van giúp.
Cụ hướng dẫn cụ thể cho em tý được không? mua chỗ nào? gắn vào đâu?...

ducnhungbt

Xe đạp
bac dung nap capo len, tho tay vao phia trong cay tham nhot hop so cam nhan co mot cuc co rac cam dien do chinh la cam bien toc do. Rac dien co mot cai lay, bac dum tay thao lay de rut rac dien ra. dung tip 10 ly de thao con bu long gan cam bien vao hop so. sau do rut cam bien ra ngoai, mua cai moi lap vao la xong. E mua con nay o 292a - An Duong Vuong - Tp HCM. chuc bac thanh cong !!!

STARIUS

Xe buýt
Có bác nào thay bóng đèn chưa, thay hoặc độ loại nào? Em thấy đèn theo xe mờ quá.

vanvuong

Tháo bánh
Mời cụ bơi ngược dòng thớt này.
Em đã chuột bạch đầy và đủ ạ :).

hamho

Xe tải
Xe em năm SX 2005 đăng ký lần đầu 9/2007 đi gần 7,8 vạn, dạo này bắt đầu hay hỏng lặt vặt rồi các cụ ạ.

toanks14b

Xe tải
Xe em năm SX 2005 đăng ký lần đầu 9/2007 đi gần 7,8 vạn, dạo này bắt đầu hay hỏng lặt vặt rồi các cụ ạ.
cụ thể là hỏng cái gì vậy cụ? xe của em dạo này đi qua chỗ xóc nghe lọc cọc quá không biết là làm sao nữa

vanvuong

Tháo bánh
cụ thể là hỏng cái gì vậy cụ? xe của em dạo này đi qua chỗ xóc nghe lọc cọc quá không biết là làm sao nữa
Nâng gầm lên, tháo càng A xuống, thay mấy cục cao đi, kiểm tra rô tuyn trước và sau.
Kêu chủ yếu bọn này thôi, giá khoảng 3-400 /cục .

karo

Xe hơi
Xe có hiện tượng, chân phanh sâu, rất sâu, thợ kiểm tra thì dầu không bơm ra được bánh sau trái, bánh trước phải. Tháo xi lanh tổng phanh thì một đường dầu không chảy ra được, tháo tung cả xi lanh tổng phanh ra để sửa thì không được --> Kết luận phải thay cả cụm xi lanh tổng phanh. Gọi đôn đáo khắp các đại lý ở HN thì báo giá lung tung cả. Ông thì 2,1 củ, ông thì 1,7 củ, ông thì 1,4 củ... Gọi cho cu em hay lấy đồ thì biết có 2 loại hàng.
Loại 1 hàng chính hãng Kia thì giá tầm 1,4 củ là ổn, còn hàng ko chính hãng thì tầm 900K. Nhưng giờ thì không còn hàng ko chính hãng nữa.Mà cu em cũng không sẵn hàng. Khảo giá đủ các loại cửa hàng trong đúng 1 tuần em chọn ông có sẵn hàng giá 1,5 củ + 80K xe ôm rao tận nơi :(.

Em mới thay thêm xi lanh tổng phanh tổng thiệt hại như sau
1. Xi lanh tổng phanh : 1,5 Củ
2. 1 hộp dầu phanh : 210K
3. Bảo dưỡng toàn bộ 4 phanh 300K
4. Công thay xilanh tổng phanh : 200K

Tổng hết: 2,3 củ. Xót xa phết nhưng mà phanh là cái cực cần thiết nên phải thay thôi.

Share cho các cụ nếu gặp trục trặc về xi lanh tổng phanh.
Mặt mũi nó gồm xilanh và bầu chứa dầu lắp cạnh hộp cầu chì đó - nợ ảnh (em up sau để các bác nhận diện)

vanvuong

Tháo bánh
Xe có hiện tượng, chân phanh sâu, rất sâu, thợ kiểm tra thì dầu không bơm ra được bánh sau trái, bánh trước phải. Tháo xi lanh tổng phanh thì một đường dầu không chảy ra được, tháo tung cả xi lanh tổng phanh ra để sửa thì không được --> Kết luận phải thay cả cụm xi lanh tổng phanh. Gọi đôn đáo khắp các đại lý ở HN thì báo giá lung tung cả. Ông thì 2,1 củ, ông thì 1,7 củ, ông thì 1,4 củ... Gọi cho cu em hay lấy đồ thì biết có 2 loại hàng.
Loại 1 hàng chính hãng Kia thì giá tầm 1,4 củ là ổn, còn hàng ko chính hãng thì tầm 900K. Nhưng giờ thì không còn hàng ko chính hãng nữa.Mà cu em cũng không sẵn hàng. Khảo giá đủ các loại cửa hàng trong đúng 1 tuần em chọn ông có sẵn hàng giá 1,5 củ + 80K xe ôm rao tận nơi :(.

Em mới thay thêm xi lanh tổng phanh tổng thiệt hại như sau
1. Xi lanh tổng phanh : 1,5 Củ
2. 1 hộp dầu phanh : 210K
3. Bảo dưỡng toàn bộ 4 phanh 300K
4. Công thay xilanh tổng phanh : 200K

Tổng hết: 2,3 củ. Xót xa phết nhưng mà phanh là cái cực cần thiết nên phải thay thôi.

Share cho các cụ nếu gặp trục trặc về xi lanh tổng phanh.
Mặt mũi nó gồm xilanh và bầu chứa dầu lắp cạnh hộp cầu chì đó - nợ ảnh (em up sau để các bác nhận diện)
Nói mãi các cụ rồi, đi vài năm thì nên bảo dưỡng phanh.
Nếu thợ siêng sẽ tháo các con heo phanh ở từng bánh ra chùi, cái nào ron rách hoặc sắp rách thì thay mới và làm vệ sinh sạch sẽ.
Vả lại dầu phanh là gốc rượu, do đó tính háo nước cao, sau 1 thời gian 1,2,3 năm sẽ hít no nước. Chính những thành phần nước không mời này sẽ làm sét rỉ pít tông, sét rỉ sẽ gây cặn và nghẹt các ống dẫn dầu, sét rỉ trên thành pít tông làm rách ron và xì dầu + hơi nước sẽ thẩm thấu vào dầu nhiều hơn, sét rỉ gây ngẹt xi lanh ==> làm bó phanh .
Vậy sau khoảng 2 năm phục vụ nên mua 3-4 lít dầu dot 3 or 4 cho Spec cha thần thánh thay (loại đời mới dùng dot 5).
Thợ nó lười và chả bao giờ bảo dưỡng nhắc các cụ thay đâu.

Quy trình thay :
1. Mở nắp bình dầu phụ trong ca pô xe, châm dầu mới cho đầy.
2. Chui xuống bánh chỗ xa nhất (bánh sau bên phụ), tháo cái ốc vú nằm sát ổ bánh cho dầu xì ra, chạy lên xe đạp phanh cho xì hết dầu bẩn ra (cái này 2 người làm thì rất tiện).
Lưu ý khi đạp nhớ xem bình dầu trong capo, vơi phải tiếp tục châm dầu mới, không thôi hụt dầu bị air là khổ.
3. Khi ra dầu mới, đỏ và trong, lúc này dừng đạp phanh. Siết ốc chặt lại, xong 1 bánh.
4. Tiếp tục lặp lại quy trình cho 3 bánh kia, thứ tự, bánh sau, bánh phụ, bánh tài.
5. Xong xuôi lên kiểm tra bình dầu trong capo đạt chuẩn là ok.
6. Vào xe đạp phanh 2 cái, nếu chân phanh dừng ở giữa hành trình(cứng ngắt) là ok, còn chưa được thì xuống bánh, mở ốc xả air, đạp tiếp.
Chúc các cụ vui vẻ cuối tuần.

hamho

Xe tải
Cụ hướng dẫn rất tỉ mỉ. Thanks cụ

toanks14b

Xe tải
Chào các bác, hôm nay em đi ra gara nhờ các chú ấy kiểm tra cho mấy cái bu gi thì thấy cả 4 cái đều đen như thế này; kiểm tra bướm ga thì các chú bảo ngon không sao; một sợi dây cao áp bị gần đứt, (lúc chú thợ giựt ra bảo thế, hay là tại chú ấy nên nó đứt), em thay luôn một bộ khác với giá không thể tin được (1 củ), bực quá nhưng thôi đành rút tiền trả vì đã lắp rồi và để còn đi về nữa. Các bác cho em hỏi là bu gi như vậy thì liệu xe có bị ăn xăng không? cần xử lý gì tiếp? Cảm ơn các bác

mvtttt

Xe hơi
Chào các bác, hôm nay em đi ra gara nhờ các chú ấy kiểm tra cho mấy cái bu gi thì thấy cả 4 cái đều đen như thế này; kiểm tra bướm ga thì các chú bảo ngon không sao; một sợi dây cao áp bị gần đứt, (lúc chú thợ giựt ra bảo thế, hay là tại chú ấy nên nó đứt), em thay luôn một bộ khác với giá không thể tin được (1 củ), bực quá nhưng thôi đành rút tiền trả vì đã lắp rồi và để còn đi về nữa. Các bác cho em hỏi là bu gi như vậy thì liệu xe có bị ăn xăng không? cần xử lý gì tiếp? Cảm ơn các bác
Theo dõi nhớt xem có hao không, thay bộ bugi boosh cho ngon, mua trên lazada gần tăm một con

nicktinhban89

Xe máy
Các cụ cho nhà cháu hỏi, cháu mới lấy e Spec 2005 làm v2. Đi em này thấy rất là bồng bềnh, nếu mà đường cứ lượn lên lượn xuống là em ý bị kick liên tục. Như vậy có phải do giảm sóc không ạ? và nếu thay thì giá như thế nào ạ?

karo

Xe hơi
Các cụ cho nhà cháu hỏi, cháu mới lấy e Spec 2005 làm v2. Đi em này thấy rất là bồng bềnh, nếu mà đường cứ lượn lên lượn xuống là em ý bị kick liên tục. Như vậy có phải do giảm sóc không ạ? và nếu thay thì giá như thế nào ạ?
Cụ tìm bài page 106

Xe em hôm qua phải thay 1 đôi giảm sóc trước, 1 đôi rotuyn cân bằng trước, và 1 pitstong phanh trước, tổng thiệt hại hết 3,8 củ
Bác thay giảm sóc bao tiền 1 đôi vậy?

Em mới thay 1 đôi được 2 tuần trước. 1.4củ + 300K tiền công = 1,7 củ.

Thực ra xe em chỉ bị 1 hư giảm sóc trước bên trái, cái bên phải vẫn ngon. Nên thay xong mang về vẫn còn cái bên phải hoạt động tốt nhưng không để làm gì. Ai cần thì ủng hộ :)

nicktinhban89

Xe máy
E hỏi giá trên em tận 900/quả. Chưa có công thay. Hjc.
Bác thay giảm sóc bao tiền 1 đôi vậy?

Em mới thay 1 đôi được 2 tuần trước. 1.4củ + 300K tiền công = 1,7 củ.

Thực ra xe em chỉ bị 1 hư giảm sóc trước bên trái, cái bên phải vẫn ngon. Nên thay xong mang về vẫn còn cái bên phải hoạt động tốt nhưng không để làm gì. Ai cần thì ủng hộ :)

nicktinhban89

Xe máy
Cái kính của e kéo xuống còn đỡ chứ lên thì nó ì ạch có khi còn ko chịu lên thì xử nó sao bác
Cụ nào trong hội bị hỏng mấy thứ như: Máy đề, mô tơ quạt, mô tơ kéo kính, công tắc pha cos ... thì gửi cho E sửa miễn phí nhé!