Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Coi bộ Spactra đã tới tuổi bắt đầu hỏng rùi các Bác nhỉ! đang góp lúa lên Civic 2.0 2007 có nên kg các Cụ?
Lên được là tốt chứ cụ, nhưng mà cái dáng civic em ko ưng, đã lên thì lên SUV luôn :D không thì cứ spectra mà cưỡi :D

tamdnh

Xe tải
có cụ nào sơn gầm chưa nhỉ? mùa mưa đến rồi mình định đưa em nó sơn lại cái gầm, nâng thêm cái mông cao tý,
ps: à, cái nẹp cửa xe mình giờ còn hàng kg các cụ,định thay nguyên bộ luôn.

spark0378

Xe đạp
Spectra 2003 nhà em cũng thấy nhiều thứ đang có vấn đề, đầu tiên là mấy bộ giảm sốc. Giảm sốc trước thì kêu lục cục khi đi đường hơi sốc, giảm sốc sau thì cạ gầm, cái này giờ phải làm sao vậy mấy bác, thay mới hay phục hồi lại ạ.
Cái bơm nước rửa kính tự nhiên tắt đun luôn, chưa biết bị sao nữa:)

vanvuong

Tháo bánh
Spectra 2003 nhà em cũng thấy nhiều thứ đang có vấn đề, đầu tiên là mấy bộ giảm sốc. Giảm sốc trước thì kêu lục cục khi đi đường hơi sốc, giảm sốc sau thì cạ gầm, cái này giờ phải làm sao vậy mấy bác, thay mới hay phục hồi lại ạ.
Cái bơm nước rửa kính tự nhiên tắt đun luôn, chưa biết bị sao nữa:)
Giảm xóc nó không có chức năng ...... kêu lục cục.
1 là tốt, 2 là gãy đôi ra ==> hỏng luôn.
Nếu nó hỏng luôn thì thay mất 1,5 tr/ cặp.
Còn kêu lục cục thì đa phần là kêu ở láp, rô tuyn, mấy cục cao su càng chữ a.
Trước mắt kích gầm lên tháo càng chữ a kiểm tra mấy cục cao su gầm, thay bọn này rẻ sình, hình như có 200k/cục.
Đi lại êm ro như mới.
Còn cạ gầm sau thì em không hiểu là bị làm sao nữa ?

spark0378

Xe đạp
Cảm ơn bác vanvuong đã chỉ bảo, cạ gầm sau là đi qua chỗ ổ gà cái lốp xe sau nó đụng cái hốc bánh đó bác:), em diễn giải như vậy hổng biết có đúng hông, cuối tuần em kiểm tra mấy cục cao su càng chữ a thử.
Cái lồng vè (chắn bùn) trước xe em nó bị bể mất tiêu, cái này mua mới có không mấy bác hay là phải gò bằng tôn lại ạ

vanvuong

Tháo bánh
Cảm ơn bác vanvuong đã chỉ bảo, cạ gầm sau là đi qua chỗ ổ gà cái lốp xe sau nó đụng cái hốc bánh đó bác:), em diễn giải như vậy hổng biết có đúng hông, cuối tuần em kiểm tra mấy cục cao su càng chữ a thử.
Cái lồng vè (chắn bùn) trước xe em nó bị bể mất tiêu, cái này mua mới có không mấy bác hay là phải gò bằng tôn lại ạ
Lạ nhỉ, xe mình thay lốp 195/75/R14 (tức là cao thêm 3 cm nữa) khi đi full tải thì cũng bị cạ gầm (lốp đụng vè sau khi nhảy ổ gà to), còn bình thường cỡ 4 người lớn thì không bao giờ bị cả.

spark0378

Xe đạp
Hu hu, vậy chắc cái nhún em nó bị "xệ" quá rồi, chứ đi 4 người lớn thế nào cũng bị cạ bác ạ, mà em đi lốp đứng thông số nên nhỏ hơn bác rồi

tamdnh

Xe tải
Đã gửi vợ yêu đi gara tút sắc đẹp lại, tuần sau sẽ úp ảnh hầu các cụ.

TDA2006

Xe đạp
Kính chào các cụ! Tình hình là em mới sắm v2 và mong muốn xin gia nhập hội để học hỏi kinh nghiệm của các cụ. Em thi chưa biết gì về xe cả. Em xin hỏi các cụ là xe em khi khởi động thì máy nổ rất êm nhưng đi một đoạn là có tiếng rít như tiếng huýt sáo rất là khó chịu. Sau khi mua xe em đã thay curoa cam và bi tăng + bi tì rồi. Đồng thời là đi một lúc chân côn cũng rất nặng, đạp côn mà dán cả lưng vào ghế ấy. Các cụ có nhiều kinh nghiệm chăm sóc em nó chỉ giáo cho em với. Em vodka sẵn cho các cụ rồi!

vanvuong

Tháo bánh
Kính chào các cụ! Tình hình là em mới sắm v2 và mong muốn xin gia nhập hội để học hỏi kinh nghiệm của các cụ. Em thi chưa biết gì về xe cả. Em xin hỏi các cụ là xe em khi khởi động thì máy nổ rất êm nhưng đi một đoạn là có tiếng rít như tiếng huýt sáo rất là khó chịu. Sau khi mua xe em đã thay curoa cam và bi tăng + bi tì rồi. Đồng thời là đi một lúc chân côn cũng rất nặng, đạp côn mà dán cả lưng vào ghế ấy. Các cụ có nhiều kinh nghiệm chăm sóc em nó chỉ giáo cho em với. Em vodka sẵn cho các cụ rồi!
Côn nặng khả năng cao là do côn bị mòn quá, thay đi là hết.
Còn tiếng "huýt sáo" khi chạy mà trong máy thì khó đoán. Nếu mà chạy tốc độ chừng 50 kmh thì coi chừng là bạc đạn bánh bị hỏng rồi, thay đi là hết :) .

TDA2006

Xe đạp
Cảm ơn cụ nhiều, em sẽ kiểm tra lại.Vodka cụ!

khanhduong345

Xe hơi
Côn nặng khả năng cao là do côn bị mòn quá, thay đi là hết.
Còn tiếng "huýt sáo" khi chạy mà trong máy thì khó đoán. Nếu mà chạy tốc độ chừng 50 kmh thì coi chừng là bạc đạn bánh bị hỏng rồi, thay đi là hết :) .
Xe mình trước đay khi nổ máy cũng có tiếng rít phía trước máy, mình vào hảng kiểm tra thì họ báo là do Bom nước làm mát . Thực sự khi thay Bom nước mát thì hết kêu, có lẽ Bom này lâu ngày các bạc đạn bị mài mòn và thiếu dầu mở nên kêu. Mình thay hảng giá khoảng 1.5tr, tiện thể lúc này mình thay cu roa cam+bi tì luôn

nghiavhp

Xe hơi
Tình hình là em muốn thay bộ lá côn cho xe, các bác tư vấn giúp em với ạ

tamdnh

Xe tải
mới thay 2 cục cao su chữ A hết 500K ( chỉ thấy hư 1 bên nhưng thay luôn cặp cho chắc), à các Cụ cho hỏi phót hộp số bị ước ước, chưa chảy thành giọt thì có nên làm kg? định vào hãng làm cho an tâm.

tamdnh

Xe tải

Tình hình là cái bầu pô gần máy của em thằng chủ trước móc mất tiêu tổ ong trong đó, giờ nó thông như cái cống, vì thế khi đạp thúc ga thì nó kêu ro ro! đi cả chục cái gara cuối cùng mới tìm được bệnh, gở bỏ cái lon pô hàn khúc ruột gà này vào OK liền, tổng chi phí 350K.

tamdnh

Xe tải
Báo cáo! hôm qua đi làm pô sẵn nâng gầm lên nên em soi kỷ thì thấy có hiện tượng rịnh nhớt 2 chổ này, một chổ đầu láp, 1 chổ phốt hộp số, chú thợ tư vấn xe chỉ mới rịnh rịnh như thế chưa chảy thành giọt thì cứ để vậy chạy, vì thay phốt hộp số phải hạ máy xuống, bung hộp số ra để thay phốt, phốt thì rẻ mà công thì đắt, mà còn hên xui vì bung hộp số ra khi ráp lại chưa chắt như rin, sợ rịnh chổ khác nữa! có đúng như thế không các cụ! nhưng để như thế em khó chịu quá, định vào hãng làm cho chắc ăn.

vanvuong

Tháo bánh
Đúng như thế ạ.
Cứ kệ chạy đi, khi nào thay côn thì thay luôn cho khỏi mất công.
Xe mình trước hạ xuống thay, vất vả lắm.

vanvuong

Tháo bánh
OK Thank Cụ! à biểu hiện khi côn hư là ntn vậy Cụ?
1. Côn nặng
2. Nhả chân côn ra gần hết mới bám, khi bám giật giật.
3. Nhả côn xe đi yếu ( vào số lùi còn lùi không nổi nếu không mớm ga) ==> gần hết sạch côn rồi :) .

khanhduong345

Xe hơi
mới thay 2 cục cao su chữ A hết 500K ( chỉ thấy hư 1 bên nhưng thay luôn cặp cho chắc), à các Cụ cho hỏi phót hộp số bị ước ước, chưa chảy thành giọt thì có nên làm kg? định vào hãng làm cho an tâm.
@tamdnh và
@nghiavhp

Thường nếu vào hảng sẽ báo mình thay bộ côn(Đĩa ly hợp+mâm ép+bạc đạn bi tê+phốt đuôi cốt máy+vớt bánh đà) luôn cho tiện, nếu thay bộ côn hảng giá khỏang tầm 2chai tiền linh kiện , tiền công thì khá cao khảong 60% tiền linh kiện. Khi thay xong, họ điều chỉnh lại cần số sẽ hết lung lay và rất pót (good).

Nếu côn còn ngon thì không nên thay vì tốn xiền. Theo mình biết thì ở gara họ có loại keo gì đó trét vào đường phốt này để không xì nhớt, nhưng không biết tốt không. Bác có thể tham khảo ở gara Vui có nói vấn đề này.