Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

Kia spec

Xe đạp
Các bác đã lăn lộn với em Spec này nhiều cho em hỏi một vấn đề về chân côn một tí, không hiểu sao xe sem lại hay có tình trạng kẹt côn (đạp vào không nhả ra) nhưng thi thoảng thôi, có khi chạy 50-70km lại hết. có khi để cả ngày hôm sau đạp lại bung bình thường. lần trước bị một lần, em đang đi xa nên đi bừa luôn, kết quả là cháy bố côn + mâm ép. Làm đứt mấy chai. Giờ thay mới tất rồi mà thi thoảng lại bị, bác nào cao kiến bày em với, em để sẵn Vodka và thịt chó mời các bác ợ! :D

vanvuong

Tháo bánh
Các bác đã lăn lộn với em Spec này nhiều cho em hỏi một vấn đề về chân côn một tí, không hiểu sao xe sem lại hay có tình trạng kẹt côn (đạp vào không nhả ra) nhưng thi thoảng thôi, có khi chạy 50-70km lại hết. có khi để cả ngày hôm sau đạp lại bung bình thường. lần trước bị một lần, em đang đi xa nên đi bừa luôn, kết quả là cháy bố côn + mâm ép. Làm đứt mấy chai. Giờ thay mới tất rồi mà thi thoảng lại bị, bác nào cao kiến bày em với, em để sẵn Vodka và thịt chó mời các bác ợ! :D
Sao không mở con heo côn ra kiểm tra hở trời!
Ga ra phải làm việc này khi cụ sửa chứ?
Chán thật.

khanhduong345

Xe hơi
Tin buồn.
Sau khi đã lục tung toàn bộ chiếc xe, em chính thức thông báo.
Thông báo của em chỉ có 1 vấn đề thôi.
Vì chỉ có 1 v.đề nên em sẽ trình bày nó như thế này.
Cụ thể là cái cần thông báo để ace đừng bị phí xèng như em.
Rằng thì là mà cái xe yêu quý của chúng ta không có cổng obd 2.
Em tìm hết rồi, không có là không có.
Vậy cái hud em lỡ mua giờ bày tủ kính luôn :(( .
Không hiểu pak, obd 2 là cổng gì pak, và pak mua cai gì không gắn được vậy.

Pak thông kảm, vì mình không rành về xe nên lúa vậy đó

ramada

Xe điện
Cái này thì em mới nghe đó. Bác phải có một cơ quan hợp pháp chứng thực cho bác là chiếc xe bác được người ta bán, cho, hay tặng hay gì gì đó thì CA mới sang tên được cho bác chứ, không không như vậy bác rút hồ sơ đã ko được rồi chứ nói gì sang tên.
Bác đã nghe đến cái thông tư 12 (nay là tt15) chưa vậy ạ?

giangvuoto

Xe đạp
Nếu ko sang tên cư thế đi có sao ko bác ơi?

vanvuong

Tháo bánh
Em mua từ 30/04/2012, từ đó đến nay em cũng "hân hạnh" được các anh ý kiểm tra dăm lần.
Bánh mỳ có, kẹp tờ rơi có, ăn bb cũng có luôn. Chưa kể các lần đi xe của cty bị vịn thì chưa kể thêm.
Nhưng chưa hề thấy bất kể anh nào hỏi tại sao em đi xe không phải chính chủ cả.
Vì nếu các anh ý có hỏi em cũng đềnh huềnh mà hỏi lại rằng : Đề nghị anh cho xem đăng ký xe của anh, hợp đồng lao động của anh, giấy bàn giao xe cho chính anh ? Nếu anh không mang đủ, tôi khẩn thiết đề nghị ghi thêm cái biên bản cho anh luôn. =))

Kia spec

Xe đạp
Sao không mở con heo côn ra kiểm tra hở trời!
Ga ra phải làm việc này khi cụ sửa chứ?
Chán thật.
Em chả hiểu sao bọn ga ra nó chẳng nhắc gì đến heo côn cả, chỉ thay bố và mâm ép, mới làm xong ok, nhưng thi thoảng lại bị. đạp vào nó năm luôn, một lát mới bung ra :(

longht1985

Xe đạp
Website
thutucmoitruong.vn
Spectra thì em chưa bị vấn đề này. Nhưng con xe Transit của em đã bị, chết tổng côn. không nhả ra được. Hôm trước đi vào Nghệ An, đúng hôm chủ nhật thì bị chết tổng côn. gọi điện cho đại ly ford ở vinh thì họ báo nghỉ không làm việc... thôi tèo. May sao hôm đó tài xế nhiều kinh nghiệm chạy xe. vẫn chạy xe không côn về tận Hà Nội 250km xe có có côn, vẫn lên và về số bình thường, may mà đường vắng, chứ đường đông thì k thể đi được. Bác kiểm tra ngay tổng côn không thì chỉ có nằm đường

sidecardesigner

Xe điện
Em đang quan tâm spectra 2004 có cụ nào dư ko ạ? Hoặc có biết ai bán thì ới em với ạ.
Em muốn mua xe ng sử dụng chứ ko tìm mấy em " hoàn luơng" nhé các cụ mợ.
Em cảm ơn các cụ nhiều ạ.

nguyen Ba Thu

Đi bộ
Hộp cầu chì xe mình bị lát quá, đang tìm để thay cả bộ dây điện và hộp cầu chì cho yên tâm. cụ nào có pm (cả giá nữa nhé). Xin chân thành cảm ơn

drwatson_qn

Xe hơi
Cái này E đã gặp rùi nhé, xử lý đơn giản thôi:
1. Để đi tạm thời thì chỉnh hành trình côn ngắn lại (để chân côn tự do rồi siết ốc đến khi có phản lực của chân côn)
2. Mua hộp dầu phanh Dot 3 về, thay dầu phanh, dầu côn
--------------> E đã làm và 2 năm nay côn phanh đều ok

karo

Xe hơi
Spectra thì em chưa bị vấn đề này. Nhưng con xe Transit của em đã bị, chết tổng côn. không nhả ra được. Hôm trước đi vào Nghệ An, đúng hôm chủ nhật thì bị chết tổng côn. gọi điện cho đại ly ford ở vinh thì họ báo nghỉ không làm việc... thôi tèo. May sao hôm đó tài xế nhiều kinh nghiệm chạy xe. vẫn chạy xe không côn về tận Hà Nội 250km xe có có côn, vẫn lên và về số bình thường, may mà đường vắng, chứ đường đông thì k thể đi được. Bác kiểm tra ngay tổng côn không thì chỉ có nằm đường
Em spectra của em cũng bị vấn đề côn như bác. Em phải thay tổng côn (cái gần hộp cầu chì tổng nhé). Cái tổng côn thì giá 650K + 450K tiền công và đổ dầu côn.

Trình tự bệnh như này

1. Đang đi bình thường thì Đạp côn như đạp vào không khí, phải nằm đường giữa trưa nắng và gọi thợ đến cứu net --> gara tháo cả cụm thì báo phải thay cả mâm ép và heo côn --> em thay tổng thiệt hại hết gần 2.5 củ --> Thay xong đi bình thường chừng được 3 tháng
2. Sau 3 tháng lại bị bệnh Đang đi bình thường thì Đạp côn như đạp vào không khí --> lần này đến gara lại tháo tung bung bét hết cả nhưng không thể là do bệnh của mâm ép hay heo côn nữa vì mới thay được 3 tháng, tuổi thọ trung bình của mâm côn và heo côn thì chừng 2 đến 3 năm gì đó. Lúc này thì chỉ còn bệnh của tổng côn thôi nên thợ tháo tổng côn ra và kiểm tra thì lò xo ép bên trong không còn đẩy được nữa -->Vây là thay tồng côn hết 650K như nói ở trên. Giờ đi được 3 tháng chưa thấy vấn đề gì về côn nữa

Cháo Gà

Xe đạp
Chào các bác tài già!
Lâu rồi em mới online được
Hiện nay 2 cái thụt sau của em KIA nhà em nó cứ tụt xuống, hôm nào chở thêm 100kg gạo trong cốp là bệt *** xuống, nhìn thấy chán gê
Em muốn nhờ các bác tư vấn giúp làm thế nào cho nó cao cao lên 1 chút nữa
Thanks các bác tài.

giangvuoto

Xe đạp
Các bác cho em xin ý kiến để sửa cánh cửa nhà em với, mới bị long ốp nhựa

thiennk0209

Đi bộ
Mình mới cưới em vợ hai spec 2003, 180tr, 15 vạn, thiếu và hỏng nhiều. hôm qua vừa ra chợ trời mua dc 4 cái bát ốp lazang hết 800k (rẻ hơn phutungonline 200k), 4 tấm nhựa chắn mưa cửa kính 140k cua Mast. Giờ còn thiếu ốp chắn bùn lòng trong bên phải phía sau, lọc gió, nắp két nước Cụ nào biết chỗ bán ở hà nội chỉ giúp. À mình muốn làm lại toàn bộ xe thì đến chỗ nào vừa rẻ vừa uy tín các Cụ chỉ giùm luôn ạ. Cám ơn hội đã đọc và chỉ giáo trước nhé.

thiennk0209

Đi bộ
Cụ nào ở Hà Nội hôm nào có qua Mỹ Đình ới mình tiếng ra gặp gõ học hỏi kn về dòng xe này với nhé. Hình như còn ít người dùng và đồ có vẻ hiếm thì phải. Có cụ nào thấy hối hận cô vợ hai này không????

Chỉnh sửa cuối:

dinhdung87

Xe buýt
Cụ nào ở Hà Nội hôm nào có qua Mỹ Đình ới mình tiếng ra gặp gõ học hỏi kn về dòng xe này với nhé. Hình như còn ít người dùng và đồ có vẻ hiếm thì phải. Có cụ nào thấy hối hận cô vợ hai này không????
Bác ở khu nào Mỹ Đình thế! mình cũng ở Mỹ Đình, quanh khu thấy 4-5 em spec, mà không biết có ai đang chat với mình trên này không ^^

Cháo Gà

Xe đạp
Chào các bác đã có Vợ 2
Cho em hỏi kinh nghiệm tí tẹo nha
Vợ 2 của em khi máy nguội hoặc nóng thì khởi động tạch cái lên ngay. nhưng tắt máy một lúc lâu lâu thì khởi động cứ cheo chéo kéo dài mới nổ được
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, hay phải cho em nó đi vệ sinh hay làm lại cái gì??
Thanks các bác!

Chỉnh sửa cuối:

Cháo Gà

Xe đạp
Nếu bác cứ đi đàng hoàng không bị các chú giơ rắn cạp nong ra chỉ thì ok
Còn khi bị dính thì bác chứng minh được chủ của xe thì cũng ok
Chúc bác may mắn